SS 2 ดูซีซั่น 2 แล้วคิดอย่างไรบ้างครับ (spoiler แน่นอน)

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย สุนัขป่าโลกันตร์, 9 เมษายน 2012.

1. อีกแล้ว

อีกแล้ว นักดาบฝึกหัด

เป็นไสยศาสตร์ สิ่งที่คลอดออกมาจะอยู่ในตอนต่อไป คิคิ:D
  2. ซานซาไม่ได้รักหรอกครับ แต่ซานซาเนียนครับ แทรกซึม ทำตัวตามน้ำ เอาตัวรอด

ซานซาฉลาดมากครับ รอดูครับ
    feddy ถูกใจข้อความนี้
  3. Raechelys of House Stark

Raechelys of House Stark นักดาบฝึกหัด

จาก EP 8 นะคะ

ณ จุดนี้ รำคาญคุณพยาบาล กับร็อบขั้นสุดค่ะ คุณเลดี้พยาบาลนี่รับช่วงต่อของเจ๊รอสมาแล้ว
    เวลาดูต้องแยกซีรีย์ กับหนังสือออกจากกันก็จริง แต่นี่เล่นไปทำลายลักษณะนิสัยคาแรกเตอร์เดิมๆ ;(
    บทเจ๊เลดี้พยาบาลมันเยอะมากกก ยืดเยื้อสุดๆ แถมดูเฟคๆ หลุดออกไปจากตัวละครอื่นในเรื่องเลย
    (ถ้าเวลาเยอะขนาดนั้นเอาไปใส่ให้อาเรีย + จาเค็นดีกว่า)

คิงร็อบ นี่ท่านกำลังรบ ศึกสุดหินอยู่นะเห้ยย มีเวลาไปจีบ เหล่หญิง เดินชมนกชมไม้อีก
    แถมคุณเธอบทจะโผล่มาในกระโจมของคิงเวลาคุยเรื่องกลการศึกกันก็เข้ามาได้ง่ายๆทุกรอบ?? ตลกมากกก
    จะว่ามาขายโรแมนซ์ให้เรื่อง ก็ไม่อินเลยค่ะ ไม่รู้สึกเห็นถึงเคมีของสองคนนี้เลย
    (ให้ดูเบรียนน์ + เจมียังสนุกกว่าเยอะเลย ฮาๆ)

อย่างบทแคทนี่ทำให้แคทดูทึ่มบื้อมากกกกก ที่ปล่อยคิน เอ้ยคิงสเลเยอร์ไป
    มันดูไม่มีเหตุผลเลย เพราะดันไปตัดตอน(แคทรู้เรื่องวินเทอร์เฟล)ที่เป็นเหตุผลที่รับได้หนังสือออกไป
    กลับกันในส่วนอาเรียนี่ ถึงปรับบทยังไง อาเรียก็ัยังเป็นอาเรียอยู่ดี
    เสียดายโกสค่ะ พอต้องเป็นซีจีแล้วงบหมด แถบไม่ได้เห็นเลย T_T
    ปล. หลงรัก A Man ไปแล้วค่า
    Polarbear, Pascal, littlebee. และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  4. ntsystem

ntsystem พลเดินเท้า

EP 8 นี่ ร่ายยาวซะเกือบหลับเลย ... คลายปมเรื่องที่ผูกไว้พอสมควร และ ผูกปมเรื่องอื่นๆตามไปด้วย
    แต่หวังว่า EP 9 จะเริ่มมีสงครามนะ :f4:

แต่ที่สงสัยสุดๆก็ ตรงพวกเพื่อนของ จอน สโนว์ ขุดไปเจอของเข้านะ ... มันเกี่ยวข้องกันยังไง
    แล้วก็ สงสารแบรนตอนท้าย ตาดูเศร้ามาก :(
  5. เห็นด้วยเลยครับ จริงๆ Talisa ไม่มีในหนังสือเลยครับ ซีรีย์เอามาใส่เอง คนทำซีรีย์จะไปเขียนเก่งสู้คนแต่งหนังสือได้ยังไงกัน คิดอะไรก็ไม่รู้

จริงๆ ในหนังสือ ร็อบบ์ไม่ได้ไปรับการจำนน ของปราสาท Crag ด้วย แต่ยกไปตีครับ รบกันแตกหัก

ร็อบบ์ในช่วงนี้ของหนังสือ พยายามรุกไล่เข้าไปทางตะวันตกมากขึ้นเรื่อยๆ
    เพื่อลวงไทวินออกจากแคว้นลุ่มน้ำ
    เขาตี Oxcross แล้วตามด้วย Ashemark ก่อนจะรุกไปถึง Crag

ที่ Crag ร็อบบ์ตีปราสาทซึ่งๆ หน้า Smalljon กับ Black Walder Frey ยกทัพประชิดปีนกำแพง
    ขณะที่ร็อบบ์ทลายประตูเข้าไปตรงๆ

ร็อบบ์บาดเจ็บหลังจบศึก
    มีพยาบาลคนนึงชื่อ Jeyne Westerling ช่วยรักษาให้ครับ

หลังจากนั้น ร็อบบ์ก็ได้ข่าวเรื่องวินเทอร์เฟล
    ข่าวที่มาถึงบอกเขาตรงๆ เลยว่าน้องชายตายไปแล้ว
    (ในหนังสือแนบเนียนกว่าในซีรีย์มากครับ กว่าผู้อ่านจะรู้ว่าแบรน ริคคอนยังไม่ตายก็อีกนาน)
    ซึ่งเป็นสาเหตุให้แคทลินสติแตกจนปล่อยเจมีด้วย ไม่ใช่มั่วๆ ไม่มีที่มาที่ไปแบบนี้

ร็อบบ์ซึ่งเศร้าจนสติแทบแตก ก็เลยไปหา Jeyne ในคืนนั้น
    Jeyne ช่วยปลอบประโลมร็อบบ์ แล้วทั้งคู่ก็แต่งงานกันในวันรุ่งขึ้นครับ

อาร์ยา . . . อย่าให้พูดถึงอาร์ยาเลย ในหนังสือเด็ดกว่านี้สัก 100 เท่าเลยครับ
    sentveenus26beta, feddy, donkcrisis และอีก 4 คน ถูกใจข้อความนี้
  6. princetofu

princetofu พลเดินเท้า

อ่านคุณสุนัขป่า แล้วเสาร์ อาทิตย์ นี้ผมจะไปหาซื้อหนังสือมาอ่านให้ได้เลยครับ...
  7. TheOnlyAce

TheOnlyAce นักดาบฝึกหัด

ผมล่ะอยากหาเช่ามาอ่านจริงๆ
  8. superyer

superyer นักดาบฝึกหัด

มานอยยัยพยาบาลด้วยอีกคน
    อยากอ่านหนังสือมากๆง่ะ คงจะมันส์น่าดู แอบไปหาใน4shraed มีpdfให้โหลดนะ
    แต่หลายร้อยหน้า ขอยอมแพ้ก่อนแล้วกัน จะเปิดเทอมแล้ว :eek:
  9. littlebee.

littlebee. พลเดินเท้า

เข้ามาบอกว่ารำคาญ Talisa เหมือนกัน บทจืดมากเลย
    แถมยืดเยื้ออีกต่างหาก ดูแล้วหงุดหงิด

ep8 นี่ปูเนื้อเรื่องไว้เยอะเหมือนกันนะ
    แต่รู้สึกว่าบทเริ่มไม่มีที่มาที่ไป ไม่ยอมปูพื้นเรื่องเลยอย่างตอนแคทปล่อยตัวเจมี่

อยากเห็นน้องอาร์ย่าในหนังสือมั่งจัง คงแซ่บน่าดู
    แต่ก็ขี้เกียจอ่าน T_T
  10. KORNE

KORNE อัศวิน

เนื้อเรื่องของ S05E07 กับ S05E08 น่าเบื่อมากกกกเอื่อยไป
    ดำเนินเรื่องช้าไปหน่อย ทำให้รู้สึกหาวววววว อย่างบอกไม่ถูก
    เราเซ็งมากเลยอะ -"- ไม่เข้มข้น
    เราลองไล่เหตุการ์ณดูนะ
    ตอน 8...................ตอน 9
    จอนโดนจับ = จอนโดนจับไปให้คนเถื่อน
    อาร์ยาอยากหนี = อาร์ยาได้หนี
    ธีออนได้วินเทอร์เฟล= ธีออนก็ยังได้วินเทอร์เฟล
    เจมีอยากหนี = เจมีได้หนี(ไม่เชิง บริแอนพาหนี)
    ร๊อบปิ๊งพยาบาล = พยาบาลปิ๊งร๊อบ
    T_T ดูแล้วเซ็งเป็ด สอง episode นี้ไม่ต่างกันเท่าไหร่เล้ยย ให้ตายสิ
  11. cindy

cindy ทหารม้า

เหรอค่ะ เห็นประมาณตอน2 ที่ทีเรียนถามเธอว่า จะยกเลิกการหมั้นไหม แล้วเธอตอบว่า เจฟฟรีย์เป็นรักแรกของเธอ (หรืออะไรสักอย่าง) อึ้งไปเลยค่ะ
  12. cindy

คือเราสงสัยว่าคุณพยาบาลมาตอนไหนค่ะ 5555 สงสัยช่วงนั้นเราคงกระพริบตาเลยพลาดไป เพราะมาดูอีกทีตอน5(หรือเปล่า)จากทรูค่ะ ตอนที่แคทลีนกลับมาแล้ว ถึงเจอคุณพยาบาล
  13. cindy

ตอนที่เรนลี่ตาย เราอึ้งมาก ทำไมตายง่ายจัง ถ้าแบบนี้ให้เงาตนนั้น ไปฆ่าศัตรูที่เหลือทั้งหมดก็สิ้นเรื่อง
  14. cindy

เราไม่แน่ใจว่าต่างประเทศมีหรือเปล่า แต่ในทรูขึ้นมาเลยว่าเนื้อหาเป็นเรื่องของผู้ใหญ่
  15. cindy

เรารู้สึกว่าภาคนี้ร็อบดูห้าวหาญมาก เวลาเขาใส่เสื้อเกราะ ดูมีสง่าราศีมากเลยค่ะ
  16. cindy

เอ่อ เราไม่แน่ใจนะค่ะ พี่เคยของภรรยาเรนลี่คืออัศวินดอกไม้เหรอค่ะ เผอิญจำหน้าไม่ได้ค่ะ
    ผู้หญิงคนเถื่อนที่ไปอยู่บ้านสต๊าร์ค ทำไมถึงรักแบรนท์ จังเลยค่ะ และตอนที่เกรย์จอยไปยึดปราสาทเธอก็ยอมทำทุกอย่างเพื่อช่วยเหลือเด็กๆออกมา
  17. พี่ชายครับ ลอรัส ทีเรล อัศวินดอกไม้ มาร์เจอรี ทีเรล น้องสาว

สาวเถื่อนคนนี้คุยกับแบรนค่อนข้างรู้เรื่องทีเดียวนะครับ นับถือเทพองค์เดียวกันด้วย และเหมือนจะแอบเข้าใจความสามารถของแบรนมาตั้งแต่แรกๆ แล้ว เดี๋ยวผมยกตัวอย่างบทสนทนาบทนึงในเล่มแรกให้อ่านละกันนะครับ
    cindy ถูกใจข้อความนี้
  18. cindy

สรุปว่ามีฉากโป๊ทุกฉากเลยหรือค่ะเนี่ย 555 ในทรูไม่มีเลยง่ะ:confused:
  19. cindy

ชอบไดร์วูฟมาก ตัวใหญ่ดี ส่วนน้องมังกร โดนขโมยไปซะแล้ว
    ตอนจบของตอน จะมีนักแสดงมาขอบคุณ ชอบจอนมากเลย ดูอ่อนเยาว์กว่าในซีรีย์เยอะเลยค่ะ
  20. cindy

อ้อ ทำไมอัศวินหญิงคนนั้น เขาถึงอยากเป็นKing's Guard ของเรนลี่มากหล่ะค่ะ
  21. “ถ้าพี่ร็อบบ์จะต้องไป ก็ได้โปรดดูแลเขาด้วย” แบรนวิงวอนต่อทวยเทพองค์เก่า พวกท่านกำลังเฝ้ามองเขาด้วยตาสีแดงของต้นไม้แห่งจิตวิญญาณ “และได้โปรดดูแลบริวารของเขาด้วย ฮัล เควนท์ และคนที่เหลือ รวมถึงลอร์ดอัมเบอร์ เลดี้มอร์มอนท์ ขุนนางทั้งหลาย และธีออนด้วยกระมัง ได้โปรดดูแลและปกป้องพวกเขา หากพระองค์จะพอพระทัย เทพเจ้าทั้งหลาย ได้โปรดช่วยพวกเขากำราบตระกูลแลนนิสเตอร์ ช่วยเหลือท่านพ่อ และนำพวกเขากลับบ้านด้วยเถิด”

สายลมโชยอย่างแผ่วเบา เกิดเสียงถอนใจดังผ่านไปในป่าศํกดิ์สิทธิ์ ใบไม้สีแดงสั่นไหวส่งเสียงกระซิบ ซัมเมอร์แยกเขี้ยว “เจ้าได้ยินพวกท่านไหม? เด็กน้อย?” เสียงหนึ่งถามขึ้น

แบรนเงยหน้าขึ้น โอชายืนอยู่ใต้ต้นโอ๊กโบราณที่อีกฝั่งของแอ่งน้ำ ใบหน้าของนางปกคลุมด้วยเงาของใบไม้ แม้จะอยู่ในโซ่ตรวน คนเถื่อนผู้นี้ก็เคลื่อนกายได้เงียบเชียบเหมือนแมว ซัมเมอร์เดินอ้อมแอ่งน้ำไปดมกลิ่นนาง สตรีนางนั้นสะดุ้งถอยหลัง

“ซัมเมอร์ มาหาข้า” แบรนเรียก สุนัขป่าโลกันตร์ดมทิ้งท้าย แล้วหันเด้งตัวกลับมาหา แบรนกอดมันเอาไว้ “เจ้ามาทำอะไรที่นี่?” เขาไม่ได้เห็นโอชาเลยตั้งแต่พวกเขาจับนางเป็นนักโทษในไพรสุนัขป่า แม้เขาจะรู้ว่านางถูกมอบหมายให้ทำงานอยู่ในครัว

“พวกท่านเป็นทวยเทพของข้าด้วย” โอชาบอก “เมื่อออกไปนอกกำแพง ก็มีแต่พวกท่านเท่านั้น” ผมของนางยาวกลับมาเหมือนก่อนแล้ว ผมสีน้ำตาลกระเซอะกระเซิง เมื่อรวมกับชุดที่นางสวม มันทำให้นางมองดูสมเป็นหญิง หลังจากที่พวกทหารริบชุดเกราะหนังและเกราะห่วงเหล็กไปจากนาง นางก็ได้รับเครื่องแต่งกายเรียบง่ายเป็นผ้าเนื้อหยาบสีน้ำตาล “เกจยอมให้ข้ามาอธิษฐานเป็นครั้งคราวเมื่อข้าต้องการ และข้าก็ยอมให้เขาทำอะไรใต้กระโปรงข้าได้ตามใจชอบเป็นการแลกเปลี่ยน ข้าไม่ถือหรอกนะ ข้าชอบกลิ่นแป้งที่ติดมือเขา แถมเขานุ่มนวลกว่าสติฟด้วย” นางน้อมกายให้เขาอย่างงุ่มง่าม “ข้าไปแล้วล่ะ ยังเหลือหม้อให้ข้าต้องขัดอีกหลายใบ”

“ไม่ต้องไป อยู่ที่นี่แหละ” แบรนสั่ง “อธิบายให้ข้าฟังหน่อย ที่เจ้าว่าได้ยินเสียงของทวยเทพ”

โอชามองพิจารณาเขา “เจ้าถามท่าน และท่านก็กำลังตอบเจ้า จงเปิดหูของเจ้าแล้วรับฟัง แล้วเจ้าจักได้ยิน”

แบรนฟัง “มันก็แค่ลม” เขาพูดอย่างลังเลหลังผ่านไปพักหนึ่ง “ใบไม้กำลังส่งเสียงกรอบแกรบ”

“แล้วเจ้าคิดว่าเป็นใครกันล่ะที่ส่งสายลมนั่นมา หากมิใช่ทวยเทพ?” นางนั่งลงที่ฝั่งตรงข้ามของแอ่งน้ำ มีเสียงโลหะกระทบกันเบาๆ เมื่อนางขยับตัว มิคเคนติดโซ่ตรวนไว้ที่ข้อเท้าทั้งสองของนางโดยมีโซ่เส้นหนักเชื่อมพวกมันไว้ นางก้าวขาได้เพียงสั้นๆ แต่ไม่มีทางจะวิ่ง หรือปีนป่าย หรือขี่ม้าได้เลย “พวกท่านมองเห็นเจ้า เด็กน้อย พวกท่านได้ยินเสียงที่เจ้าพูด เสียงใบไม้นั่น คือพวกท่านกำลังคุยตอบ”

“พวกท่านบอกว่าอะไร?”

“พวกท่านกำลังเศร้าโศก ลอร์ดพี่ชายของเจ้าจะไม่ได้รับความช่วยเหลือจากพวกท่านหรอก ไม่ใช่ในที่นี่เขากำลังมุ่งหน้าไป ทวยเทพองค์เก่าไร้พลังอำนาจในแดนใต้ ต้นแวร์วูดถูกโค่นหมดแล้วตั้งแต่หลายพันปีก่อน พวกท่านจะเฝ้ามองพี่ชายเจ้าได้อย่างไรหากไร้ซึ่งดวงตา?”

แบรนไม่ได้คิดถึงเรื่องนั้นเลย มันทำให้เขากลัว หากแม้แต่ทวยเทพก็ไม่อาจช่วยพี่ชายของเขาได้ แล้วเขาจะเหลือความหวังอะไรอีก? บางทีโอชาอาจฟังพวกท่านผิด เขาเอียงศีรษะแล้วพยายามฟังอีกครั้ง เขาคิดว่าเขาได้ยินความโศกเศร้าอยู่ในเสียงลม แต่ไม่มีอะไรมากไปกว่านั้น

ใบไม้ส่งเสียงดังขึ้น แบรนได้ยินเสียงฝีเท้าอู้อี้และเสียงฮัมเพลงต่ำ แล้วโฮดอร์ก็เดินอุ้ยอ้ายออกมาจากพงไม้ เขาเปลือยกายและยิ้มแย้ม “โฮดอร์!”

“เขาต้องได้ยินเสียงพวกเราแน่” แบรนพูด “โฮดอร์ เจ้าลืมเสื้อผ้า”

“โฮดอร์” โฮดอร์เห็นด้วย ตัวเขาเปียกโชกตั้งแต่ลำคอลงไป และมีไอน้ำอยู่ในอากาศที่หนาวเย็น ลำตัวของเขาปกคลุมไปด้วยขนสีน้ำตาลที่หนาอย่างกับหนังสัตว์ ความเป็นชายของเขาห้อยแกว่งเป็นวงกว้างและหนักหน่วงอยู่ที่หว่างขา

โอชามองเขาด้วยรอยยิ้มแหยๆ “นั่นเป็นชายตัวใหญ่นะ” นางบอก “เขามีเลือดยักษ์อยู่ในตัว มิเช่นนั้นข้าก็เป็นราชินีแล้ว”

“เมสเตอร์ลูวินบอกว่ายักษ์ไม่มีเหลือแล้ว เขาบอกว่าพวกมันตายหมดแล้ว เหมือนเด็กๆ แห่งพงไพร สิ่งที่เหลืออยู่มีเพียงกระดูกเก่าๆ ที่ผู้คนขุดขึ้นมาจากพื้นดินเป็นครั้งเป็นคราวด้วยคันไถ

“ให้เมสเตอร์ลูวินขี่ม้าออกไปนอกกำแพงสิ” โอชาพูด “แล้วเขาจะได้พบยักษ์ หรือไม่พวกยักษ์ก็จะพบเขา น้องชายของข้าเคยสังหารไปตนหนึ่ง มันสูงถึงสิบฟุต และนั่นถือว่าแคระแล้วนะ เป็นที่รู้กันว่าพวกมันเติบใหญ่ได้ถึงสิบสองหรือสิบสามฟุต แถมพวกมันมีความดุร้ายอย่างยิ่ง มีขนรุงรัง มีฟันมากมาย เมียของพวกมันมีเคราไม่ต่างจากผัว ไม่มีทางแยกออกเลย ยักษ์ผู้หญิงจับตัวมนุษย์ผู้ชายไปเป็นคนรัก และเป็นพวกนี้แหละที่ให้กำเนิดพวกเลือดผสมขึ้นมา มนุษย์ผู้หญิงที่ถูกจับมีประสบการณ์เลวร้ายกว่านั้น ยักษ์ผู้ชายน่ะตัวใหญ่เสียจนจะฉีกหญิงสาวออกเป็นชิ้นๆ ก่อนที่พวกนางจะทันมีเด็ก” นางยิ้มกว้างให้เขา “แต่เจ้าไม่เข้าใจความหมายของข้าหรอก ใช่ไหม เด็กน้อย?”

“ข้าเข้าใจ” แบรนยืนกราน เขาเข้าใจเรื่องการสมสู่ เขาเคยเห็นสุนัขในลานมาแล้ว และเคยดูม้าหนุ่มฉกรรจ์ควบขี่ม้าสาว แต่เขารู้สึกอึดอัดที่จะพูดถึงเรื่องนี้ เขามองโฮดอร์ “กลับไปเอาเสื้อผ้าของเจ้าเสีย โฮดอร์” เขาพูด “ไปแต่งตัวเสีย”

“โฮดอร์” โฮดอร์เดินย้อนกลับไปทางเดิมพร้อมกับก้มหลบกิ่งไม้ที่ห้อยต่ำ

ระหว่างที่มองดูโฮดอร์เดินไป แบรนก็คิดว่าเขาช่างตัวใหญ่เสียเหลือเกิน “ยังมียักษ์อยู่นอกกำแพงจริงๆ หรือ?” เขาถามโอชาอย่างไม่แน่ใจ

“ยักษ์ และสิ่งที่เลวร้ายกว่ายักษ์ ลอร์ดน้อยเอ๋ย ข้าพยายามบอกพี่ชายเจ้าแล้วเมื่อตอนที่เขาสอบสวนข้า ทั้งเขา ทั้งเมสเตอร์ของเจ้า รวมทั้งเจ้าเด็กหน้ายิ้มเกรย์จอยด้วย ลมหนาวกำลังก่อตัว มีผู้คนมากมายที่พอออกห่างจากกองไฟแล้วไม่ได้ย้อนกลับมาอีกเลย . . . หรือหากจะย้อนกลับมา พวกเขาก็มิใช่คนอีกต่อไปแล้ว แต่เป็นเพียงผีดิบที่มีตาสีฟ้าและมือสีดำอันเย็นยะเยียบ เจ้าคิดว่าข้าหนีลงใต้มากับสติฟ ฮาลี และพวกโง่คนอื่นๆ เพราะอะไร? มานซ์คิดจะสู้ เจ้าหนุ่มกล้าหาญหัวแข็งที่น่ารักคนนั้น อย่างกับว่าเหมันตภูติไม่ได้เป็นอะไรมากไปกว่านักลาดตระเวน แต่เขาจะไปรู้อะไร? ถึงเขาจะเรียกตัวเองเป็นราชานอกกำแพง สุดท้ายเขาก็เป็นเพียงอดีตกาดำที่หนีไปจากหอคอยเงา เขาไม่เคยได้ลิ้มรสฤดูหนาว ข้าเกิดอยู่บนนั้น เด็กน้อย เช่นเดียวกับแม่ข้า และยายข้า และแม่ของแม่ของนางก่อนหน้า พวกเราสืบสายเลือดกันมาจากชาวบ้านผู้เป็นอิสระ พวกเราจำได้” โอชายืนขึ้น โซตรวนของนางส่งเสียงกรุ๊งกริ๊ง “ข้าพยายามบอกลอร์ดพี่ชายน้อยของเจ้าแล้ว เพิ่งเมื่อวานนี้เองที่ข้าพบเขาในลาน ‘ท่า’ลอร์ดสตาร์ค’ ข้าเรียกเขาด้วยความเคารพ แต่เขาเมินข้า ก่อนที่เจ้าเหม็นเหงื่อเกรทจอนจะผลักข้าออกไปให้พ้นทาง ก็ให้เป็นเช่นนั้นเถอะ ข้าจะสวมโซ่ตรวนแล้วหุบปากเอาไว้ ชายที่ไม่ฟังย่อมไม่มีวันได้ยิน”

“บอกข้า ร็อบบ์จะฟังข้า ข้ารู้ว่าเขาต้องฟัง”

“ป่านนี้แล้วเขาจะฟังหรือ? แล้วเราจะได้เห็นกัน เจ้าจงบอกเขาตามนี้ นา’ท่าน บอกเขาว่า เขารวบรวมคนมายกทัพไปผิดทางแล้ว เป็นทิศเหนือต่างหากที่เขาควรนำทัพของเขาไป เหนือ มิใช่ใต้ เจ้าได้ยินข้าไหม?”

แบรนพยักหน้า “ข้าจะบอกเขา”
    marizelee, LadyNing และ K[o]NG ถูกใจข้อความนี้
  22. princetofu

princetofu พลเดินเท้า

ในที่สุดก็ได้สั่งหนังสือไปละครับ amazon รวมค่าส่งเกือบพันบาท...
  23. silapss

silapss นักดาบฝึกหัด

คุณสุนัขป่าครับ varys หรือ spider
    เป็นคนยังไงกันแน่ ผมเดาไม่ถูกเลย
    ช่วยสปอยนิดนึงครับ
    ขอบคุณครับ
  24. ลึกลับครับคนนี้ กว่าจะรู้ว่าเค้าเชียร์ใครขึ้นครองบัลลังก์ ก็ปาเข้าไปเล่ม 5 แต่ก็ไม่ได้ลึกลับน้อยลงเลยครับ
  25. LadyNing

LadyNing นักดาบฝึกหัด

ประทับใจความซื่อสัตย์ของโอชาที่ไม่ทิ้งน้องแบรน

หวังว่าซีซั่นต่อไปโอชาคงไม่เป็นเหมือนสาวรับใช้ของแดนี่นะคะ

Share This Page