ความนิยมของ GOT ในไทย

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Boylagoon, 2 สิงหาคม 2013.

1. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

ผมว่ากระแสความนิยมของ ซีรี่ย์ GOT ในไทย มันอาจจะไม่แพร่หลายเท่าที่ควร เหมือนของทางต่างประเทศ อาจจะเป็นเพราะมันเป็นซีรี่ย์ที่ฉายเฉพาะช่องดาวเทียมด้วยแล้ว แต่จากเนือ้หามันก็ไม่น่าจะมาฉายทั่วไปทางฟรีทีวีได้เหมือนกัน ผมว่าถ้ามันดังและเป็นที่นิยมกว่านี้ พูดถึงกันเยอะกว่านี้ คงจะดีไม่น้อย...

อีกอย่างถ้าหากว่า GOT ดังมากๆ ในไทยจริงๆ น่าจะเกิดมีแฟนพันธุ์แท้ Game of Thrones บ้าง น่าจะสนุกมากๆ เลย แบบว่าแฟนๆ หนังสือ หรือซีรี่ย์ มาแข่งกันตอบคำถามในรายการ และลุ้นกับของรางวัลพรีเมี่ยมในรอบชิง สุดยอดแฟนพันธุ์แท้ ไรงี้ อยากให้มีจังเลย
    golfzila, sirot, Źéńőń และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  2. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

แฟนพันธุ์แท้อันนี้พอเป็นไปได้นะคะ
    golfzila และ Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  3. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

พูดถึงถ้ามีแฟนพันธุ์แท้ GOT ก็ไม่เลวนะในประเทศไทยก็ไม่ใช่ว่าซีรีย์หรือนิยายเรื่องนี้จะไม่ดังหรอกนะแต่เป็นเพราะมันฉายแต่ช่องดาวเทียมถ้าเอามาออกอากาศทางโทรทัศน์บ้านเราจริงคงโดนเซนเซอร์หรือไม่ก็ถูกตัดฉากเยอะเลย
    golfzila และ Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้
  4. Chaeames

Chaeames พลเดินเท้า

ซีซั่นแรก ฉากเซกซ์ แทบจะตอนเว้นตอนเลยนะครับ ไหนจะฉากต่อสู้ ดวลดาบ เลือดเป็นน้ำก็อกเลย คิดว่าคงจะยากอะครับถ้าฉายในช่องฟรีทีวี
    ถ้าได้ฉายคงต้องฉายช่วงดึกๆ ตี1ตี2 แต่คงโดนตัดอยู่ดี แล้วฉากเรทๆพวกนี้บางฉากก็เป็นส่วนสำคัญของเรื่องซะด้วย (อย่าง Red Wedding อย่างงี้)
    golfzila ถูกใจข้อความนี้
  5. DeathWolf

DeathWolf พลเดินเท้า

ผมว่ายากนะ เพราะ
    1.จะเชื่อหรือก็ตามคนดูทีวีเยอะสุดคือสายละครน้ำเน่า และโดยมากพวกนี้ไม่อ่านซับเพราะฟังอิงไม่รู้เรื่อง ถ้ามาแบบซาวแทรกขอฟันธงเลยว่าหมดสิทธิ์เกิด
    2.ความ2มาตราฐานของบ้านเรา จริงอยู่ GOT มีฉากความรุนแรงมากมายแต่ถ้าเทียบกับละครน้ำเน่าแล้วมันมีเหตุมีผลรองรับในระดับนึง แต่อย่างไรก็ตามการที่ผู้หลักผู้ใหญ่บ้านเราที่กะอีแค่วันพีช-แฟรี่เทลยังมีประโยขน์น้อยกว่าละครไทยชนิดไม่เห็นฝุ่น-ยั่วยุทางเพศ(ยกเว้นละคร)ย่อมไม่มีทางปล่อยผ่านชัวร์ป๊าด
    3.ถ้าเข้าไทยผมเกรงว่าจะเจอกับโมเสกทั้งเรื่องเนี่ยสิ - -'
    golfzila, ชาซารี, Źéńőń และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  6. Anatta

Anatta พลเดินเท้า

แต่ผมว่าแบบนี้ก็มีข้อดีอยู่น่ะคือจะได้แยกclass คนดูกันไปเลย
    ไม่ใช่ในทำนองรังเกียจหรือเลือกปฏิบัติหรอกนะครับ แต่บางครั้ง..ก็...อ่านะไม่อยากให้พวกเกรียน....
    ผมว่าหลายๆคนก็คงเข้าใจ เหมือนเรามีเพลงที่เราชอบมากในyoutube แล้วคนไทยเข้าไป...เอิ่ม
    ซึ่งผมไม่ไปว่าอะไรเขาหรอกมันเป็นพื้นที่สาธ่รณะ แต่มันเจ็บในใจลึกๆ
    ยังไงๆ GOT เป็นสุดยอดวรรณกรรมด้วยตัวของมันเอง ไม่ต้องเอายอดview ยอดlike มันก็เจ๋ง ผมว่างั้นนะ
    (ความเห็นส่วนตัว):read:
    Fangiris, Zeaza, golfzila และอีก 3 คน ถูกใจข้อความนี้
  7. KORNE

KORNE อัศวิน

ฮอร์โมน ดังกว่าอะ ฮา
    เราว่าซีรี่ย์นี้ต้องใช้เวลากับมันเยอะ ไม่งั้นจะไม่อิน
    เราเปิดให้เพื่อนดู มันบอกว่าตัวละครเยอะ ขี้เกียจจำ ซับซ้อนเกิน
    golfzila, Nut_ketchup, Master of Sellsword และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  8. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

ยิ่ง Spartacus นี่หมดสิทธิ์เลยฮะ
    Cee, Nut_ketchup และ Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  9. Boylagoon

spartacus เนี่ยไม่เคยดู แต่นึกถึง 300 มาแต่ไกล 555+ เลือดสาด บั่นคอ ตัดแขน ตัดขา เป็นว่าเล่น... ฉากเซ็กส์คงจะซู่ซ่าท้าโลกไม่แพ้กัน
  10. Boylagoon

ว่าแต่เรื่อง แฟนพันธุ์แท้ Game of Thrones ผมไปค้นมาใน เพจแฟนพันธุ์แท้ในเฟสบุ๊ค เคยมีคนไปเสนอขอให้มีการทำ แฟนพันธุ์แท้ Game of Thrones เมื่อปีที่แล้ว 2012 แต่สงสัยไม่ได้รับการตอบรับ เนื่องจากคนรู้จักไม่แพร่หลาย... และไม่เป็นที่นิยม (ในประเทศไทย)
  11. Schmied

Schmied พลเดินเท้า

เดี๋ยวคงมีแหละครับ ถ้าลุงจอร์จแกเขียนจบทุกเล่มแล้ว และมีหนังใหญ่ตามมา ... ว่าแต่กี่ปีฟ่ะนั่น 555
    weasley_n และ Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  12. Boylagoon

คิดเหมือนผมเลยครับ สงสัยต้องรอให้สร้างเป็นหนังใหญ่สักตอนนึง ถึงจะดังและเป็นที่รู้จักวงกว้างพอ ในประเทศไทย.. แต่เมื่อไรเนี่ยสิ 555+
  13. Midnights

Midnights พลเดินเท้า

ถ้าลองได้ดูเดี๋ยวมันจะติดไปเอง 555 ผมกว่าจะรู้จักเรื่องนี้ก็จนSS2จะเริ่มแล้วอะ เรื่องอื่นเก็บไว้ก่อนเลยทีเดียว :p
    Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  14. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

ถ้าเทียบกับซีรี่ย์ต่างประเทศ(ฝรั่ง)ผมว่าจำนวนคนดูยังไม่เยอะมาก จะเป็นเฉพาะกลุ่มมากกว่า แต่ก็น่าจะค่อยๆรวมตัวขึ้นเยอะนะผมว่า ของดีจะนานจะช้าเดียวมันก็มีคนดู(อ่าน)มากขึ้นแน่ๆ ผมมั่นใจ:read:
  15. Boylagoon

ผมรู้จักเรื่องนี้ ตอน ss 3 จบไปแล้วด้วยซ้ำนะ 555+คือ เคยเห็นทางช่อง HBO อยู่ แต่ไม่เคยคิดจะดู แต่พอได้ดู ติดงอมแงมเลยทีเดียว
    Źéńőń และ Nut_ketchup ถูกใจข้อความนี้
  16. LordJon

LordJon ทหารม้า

ถ้าเอามาฉายฟรีทีวีจริง คงเซนเซอร์กระจายครับ ดูไม่รู้เรื่อง
  17. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

คนไทยส่วนใหญ่ดูกันไม่ได้หรอกคับจากนิสัยคนไทยส่วนใหญ่ที่ไม่ชอบอะไรที่มันวุ่นวาย ซับซ้อน เพราะเรื่องนี้มันมีอะไรให้คิดตามตลอดเลย ยิ่งถ้าไม่มีคนอธิบายคงจะงงกันเป็นไก่ตาแตกแน่ๆ แล้วก็อย่างที่คุณ Deathwolf พูดเลยคับ คนดูทีวีส่วนใหญ่ติดละครน้ำเน่า แล้วก็ฟังอังกฤษไม่รู้เรื่อง ไม่อ่านซับ ฉะนั้นแล้วจึงไม่เหมาะกับการมาฉายในช่องฟรีทีวีด้วยประการฉะนี้นะครับผม
    golfzila, Źéńőń และ Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  18. Boylagoon

คนไทยชอบแบบ สื่อที่ป้อนเข้าสมอง แล้วเข้าใจทันที แบบละครน้ำเน่า 555+ แบบดูไปไม่ต้องคิดอะไร
    และถ้ามาทำเป็นฟรีทีวี ฉากเซ็กส์ตัดออกแน่นอน ส่วนฉากรุณแรง เลือดสาด บั่นคอ ตัดอวัยวะ อันนี้สงสัยเซนเซอร์กระจาย เป็นโมเสกเต็มจอ และถ้าฉายก็ต้องฉายหลัง 4 ทุ่มเท่านั้น สรุปไม่เหมาะฉายเป็นฟรีทีวีเลยจริงๆ

ก็หวังแต่เพียงว่า HBO จะมีโครงการจะเอาสักตอนก่อน GOT มาสร้างเป็นหนังใ้ห้โ้ด่งดัง เผื่อจะมีคนสนใจอยากติดตามเรื่องราวต่อในซีรี่ย์ หรือหาหนังสือมาอ่านกันบ้าง... ถ้าเป็นแบบนั้นได้จะเยี่ยมมากๆ เลย
    Gutter13 และ Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  19. Boylagoon

ตอนเห็นครั้งแรกในจอ เห็น ตาทีเรี่ยนเนี่ยแหละ นึกในใจหนังอะไรฟระ มีคนแคระแต่ชุดย้อนยุคด้วย 5555+ พอได้ดู ต้องคารวะคนแคระคนนี้กันเลย
  20. weasley_n

weasley_n พลเดินเท้า

ผมกล่อมเพื่อน 5 คนให้ดู ได้เพื่อนมาดูมาเม้ากันแค่คนเดียวเองครับ
    ที่เหลือเลิกดู ให้เหตุผลว่าจำตัวละครไม่ได้สักทีบ้าง มันเครียดเกินไปบ้าง

แต่ก็เห็นด้วยกับ Anatta นะครับ เรื่องแยกคลาสคนดู อยากให้มีคนดูเยอะๆนะ แต่ไม่อยากเอาพวกเกรียนง่ะ - -
    Master of Sellsword, golfzila และ Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  21. Boylagoon

คงต้องเป็นพวกคอหนัง หรือชอบอ่านนวนิยาย ชอบแนวแฟนตาซี จะโอเค คุยกันรู้เรื่องคับ นอกนั้น คงเข้าไม่ถึงเป็นแน่แท้
    Gutter13 ถูกใจข้อความนี้
  22. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

เรื่องตัดเอามาเป็นหนัง ก็ยังคิดไม่ออกนะว่าจะตัดช่วงไหนมาสร้าง ให้มันจบในตอน แล้วก็อธิบายสาเหตุการกระทำของตัวละครต่างๆ
    แถมเท่าที่เห็นก็ไม่ค่อยจบแบบสมใจคนดูด้วย ยิ่งถ้าไม่ใช่นักแสดงในซีรีย์มาเล่น คิดไม่ออกเลยว่าใครจะเหมาะ ลุงมาร์ตินก็ดูไม่อยากให้สร้างหนังด้วยเพราะเงื่อนงำเยอะ เวลาไม่พอ ไม่งั้นก็ต้องสร้างแบบ LOTR ที่มีการดัดแปลงและตัดบทออกไป แต่ก็ต้องอาศัยผู้กำกับกับผู้อำนวยการสร้างที่เป็นแฟนพันธุ์แท้และรักหนังสือ หนังอาจจะทำให้เป็นที่รู้จักและแฟนๆเยอะขึ้นนะ แต่ความนิยมเราอยากให้เฉพาะคนที่สนใจดูดีกว่า ปริมาณมากแต่ไม่มีคุณภาพก็ไม่มีประโยชน์

กับอีกอย่างเรื่องราวยังไม่จบ น่าจะให้เรื่องมันมีบทสรุปไปก่อน จะได้รู้ว่าจะดัดแปลงยังไงได้ ไม่งั้นสร้างแล้วเข้าใจไปอย่างหนึ่ง แต่พอเล่มใหม่มาเปิดเผยความจริงแล้วอาจจะมีเซอร์ไพรส์ได้ เพราะเรื่องนี้หักมุมเยอะ :)
    Boylagoon และ Gutter13 ถูกใจข้อความนี้
  23. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

เอาตอน กบฏโรเบิร์ต น่าจะเหมากับทำหนังใหญ่มากสุดครับ
    Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้
  24. Boylagoon

งั้นในหนังภาคนี้ โรเบิตก็จะเป็นพระเอก เน็ดเป็นเพื่อนพระเอก เรการ์จะกลายเป็นตัวร้าย..
  25. golfzila

golfzila พลเดินเท้า

จะมีใครเริ่มแบบผมมั่งไหมนะ ผมชอบฟังงานเพลง Sound Track ของหนังและสื่อต่างๆเป็นชีวิตจิตใจ ฟัง OST. last samurai ,the streets of whiterun (Skyrim) แล้วมันก็เป็นจุดเริ่มต้นของการได้รู้จักกับยอดซีรี่ย์ทาง HBO (เดิมทีค่ายนี้รู้จักแต่ Band of brothers) เมื่อมีลิ้งหนึ่งมัน cover ซาวด์แทร็ค Main Theme ของ Game Of Thrones ผมเห็นชื่อมันเป็นซีรี่ย์ทาง HBO กับหน้าตาเปี่ยมคุณธรรมที่ส่อแววกังวลแบบอัศวินของ ชอน บีน เพียงแค่นี้ก็รู้แล้วว่า HBO "ปล่อยของอีกแล้ว"
    Gutter13 และ Boylagoon ถูกใจข้อความนี้

Share This Page