SS 3 Take his home take his gold take his power

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Gutter13, 17 สิงหาคม 2013.

1. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

"Take his home take his gold take his power" จากประโยคนี้ถ้าเกิด Robb ยึด คาสเตอรี่ ร๊อค ได้จริงๆจะเป็นยังไงต่อครับ
  2. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

ร็อบ ก็จะเป็นคิงแดนเหนือ ที่ร่ำรวยกันเลยทีเดียว มีทองคำเพียบ แล้วก็จ้างกองทัพรับจ้างจากเฮกซอส กับมือสังหารจากบราวอสมาช่วยสู้ได้อีก บุกถล่มคิงแลนสดิ้ง ครอบครัวแลนนิสเตอร์ก็จะถูกฆ่าล้างโคตร... คิงแลนสดิ้งจะตกเป็นของร็อบ ร็อบก็จะขึ้นครองบัลลังก์เหล็ก ง่ายดีมะครับ 555 แต่ด้วยความเป็นร็อบ ผมว่ายังไงร็อบก็ไปไม่ถึงคาสเตอรี่ ร๊อคอยู่ดี
  3. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

ร็อบเก่งรบอย่างเดียว แต่คงไม่เก่งเท่าจอน ถ้าเปลี่ยนจอนเป็นร๊อบ คงชนะมั้ง อย่างน้อยจอนก็รู้จักพลิกนั่นนี่บ้าง บลาๆๆๆ
  4. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ร็อบจะเดินทางไปงานแต่งเอ็ดมัวร์ที่ทวินส์แล้วเกิดวิวาห์สีเลือดโดยไทวินโผล่มาแทงเองเลย
  5. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

ร็อบบ์ต้องไปเอาไพร่พลที่ทวินส์ก่อนน่ะสิถึงจะยึดคาสเตอร์ลี่ร็อคได้ ถ้าพวกคาร์สต๊าร์คไม่ทิ้งเขาไปก่อนหน้านั้นก็น่าจะมีกำลังพอจะยึดได้โดยไม่ต้องพึ่งพวกเฟรย์ การกระทำส่งผลเป็นทอดๆจริงๆ
  6. Boylagoon

ถามจริงๆนะครับ หากตอนนั้น ร็อบ ทำสงครามกับเฒ่าเฟรย์ จะมีโอกาสชนะบ้างมั้ย (เห็นว่าปราสาทคู่กลางแม่น้ำไม่เคยมีใครตีแตก) งั้นสงสัยก็คงไม่พ้นชะตากรรมเดิม น่าจะกลับไปวินเทอร์เฟลจะดีซะกว่า
    AM'Rome Buster และ inzee ถูกใจข้อความนี้
  7. Gutter13

พวกเกรจอย ป้วนเปี้ยนอยู่แถวนั้นเยอะครับ เหนื่อยหน่อยถ้าจะกลับ
    AM'Rome Buster และ Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  8. Boylagoon

อย่างน้อยก็ไม่ต้องเสียวินเทอร์เฟล นะครับ ไปตั้งหลักที่บ้านก่อน แต่อย่างว่าแหละครับ น้องสาวเป็นตัวประกันอยู่ก็ต้องห่วงเป็นธรรมดา แต่คิดไปคิดมาก็ยังอดโมโห แคทเทอลีน ไม่ได้ ไม่น่าปล่อยเจมี่ ไปเลย อย่างน้อยยังมีหลักประกันยืดอายุครอบครัวตัวเอง...
    AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  9. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ความจริงเหตุการณ์ตอนนั้นคือ วิคทาเรียน เกรย์จอยนำกำลังยึด Moat Cailin ไว้แล้ว ซึ่งปราการ Moat Cailin นี้ถือเป็นปราการที่สำคัญที่สุดในแดนเหนือ ปฐมบุรุษไม่ถูกชาวแอนดัลกลืนเพราะมีปราการนี้คอยยันไว้ เพราะฉะนั้นไม่มีทางที่ร็อบจะกลับบ้านได้เลย
    และนอกจากนี้ทางข้ามแม่น้ำที่ปลอดภัยสำหรับทหารหลายหมื่นนายระหว่างริเวอร์รันกับวินเทอร์เฟลคือทวินส์ครับ

ปราสาททวินส์นั้นเป็นป้อมสองฝั่งตั้งตระหง่านครอบแม่น้ำ เป็นป้อมปราการแข็งแกร่งไม่มีทางตีได้เลย มีแต่ล้อม ถ้าจะบุกคงถูกสอยด้วยธนูครับ
    AM'Rome Buster, Gutter13, sirot และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  10. Boylagoon

ต้องเอามังกรไฟ มาเผาอย่างเดียวล่ะสิ แบบนี้ 555
    AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  11. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

เท่ากับว่า ยังไงร๊อบก็ต้องตายอยู่ดีไม่ว่าทางไหน ถ้าจะเริ่มใหม่ ก็ต้องเริ่มที่ไม่ฆ่าตาแก่คาร์สตาค
    แล้วเอาทหารไปบุก แล้วไปเสี่ยงดวงตายเอาดาบน่าใช่ป่ะครับ55555
    Boylagoon, AM'Rome Buster และ Gutter13 ถูกใจข้อความนี้
  12. Gutter13

แหม่ แก้ปัญหาได้ยากจริงๆนะครับสำหรับ Robb ไปไหนก็ไม่รอด
  13. topz73

topz73 ราชองค์รักษ์

ถ้าร๊อบไม่ให้ธีออนกลับไปหา เบลอน เกรย์จอย แคทเทอรีนไม่ปล่อยเจมี่ ร๊อบแต่งงานกับลูกสาวตระกูลเฟรย์ จะป็นยังไงครับ
  14. Kurodo

ร็อบไม่ผิดสัญญาอะไรๆ ก็คงไม่เลวร้ายขนาดนี้ครับ
  15. Bo'Jung

Bo'Jung อัศวินไร้นาย

เรื่อง ร็อบ นี่โทษได้คนเดียว เลยครับคือตัวร็อบเอง
    Master of Sellsword, Boylagoon และ AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  16. AM'Rome Buster

สมควรตายสถานเดียว
  17. Boylagoon

ผมว่าแบบนี้ก็ยังพอลุ้นนะครับ ให้รอดไปถึงคิงแลนสดิ้งได้ ... แต่ผมว่าสำคัญที่ตาเฒ่าเฟรย์มากกว่า ถึงตอนนั้นเองในงานวิวาห์ หากร็อบแต่งงานกับลูกสาวเฟรย์แต่แรกจริง แต่ถ้าไทวินยังคงวางแผนให้เฟรย์ฆ่าร็อบ และเฟรย์ยันจะเล่นด้วยกับแผนนี้ ผมว่าผลมันก็เหมือนเดิม ไงร็อบก็ตายอยู่ดี
  18. Bo'Jung

Bo'Jung อัศวินไร้นาย

อาจจะไม่ ถ้าร็อบจะแต่งกับลูกสาวเฟรย์ แต่แรกเลยเฟรย์อาจจะเป็น พันธมิตรที่แน่นแฟ้นกับสตาร์คเลยทีเดียว
    เพราะช่วงนั้น ร็อบเพิ่งชนะศึกที่ป่าเสียงกระซิบ บุกไปฆ่าน้องชายไทวินได้อีก แถมรูส บอลตันก้บุกไปยึด ฮาเรนฮอลได้อีก สถานการณ์เข้าข้างสตาร์ค สุดๆ(ถ้าบอลตัน ไม่คิดจะขึ้นมาเป็น Warden of north แทนสตาร์คอ่ะนะ)
    Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  19. Funnyman

Funnyman ทหารม้า

ผมขอยืมคำพูดที่เจ้าของเพจ Rose Bolton ในเฟสบุควิเคราะห์สถานการณ์นะครับ

เหตุผลเดียวที่รูสทรยศร็อบคือเขาไม่ได้ตาบอดครับ ไม่ได้ก้มหน้าก้มตาทำตามคำสั่งแบบคนมีเกียรติเขาทำกัน
    รูสเห็นชัดเจนแล้วว่าข้อผิดพลาดมากมายที่ร็อบก่อขึ้นจะออกผลแบบไหนมา แกเลยหาทางเอาตัวรอด
    ยิ่งในเวลานั้นร็อบพลาดเรื่องเฟรย์ด้วย รูสเลยได้โอกาสร่วมมือกับเฟรย์ในการก่อกบฎ

ต่อให้ร็อบไม่แต่งกับเฟรย์แต่ไม่ฆ๋าตาแก่คาร์สตาร์ค ร็อบก็ยังมีทหารมากพอที่จะบุก คาสเตอรี่ ร็อค ถึงผมจะคิดว่าไม่น่าจะตีแตกก็เถอะ
    และถ้าร็อบแต่งกับเฟรย์แต่ฆ่าตาแก่คาร์สตาร์ค ร็อบก็ยังมีกำลังหนุนที่ทวินอีกกว่า 4000 คนแม้คนของคาร์สตาร์คจะถอนตัวไป ผมว่าก็ยังมากพอที่จะบุกคาสตเอรี่ ร็อค
    และรูสก็คงไม่ทรยศ และหากเหตุการณ์เผาวินเทอเฟลของแรมซี่ไปเข้าหูร็อบ (ตามหนังสือนะครับ) ผมก็คิดว่ารูสจะสั่งลงโทษแรมซี่แน่นอน
    Boylagoon และ inzee ถูกใจข้อความนี้
  20. Funnyman

Funnyman ทหารม้า

แต่ถ้าคิดถึงผลต่อจากการยึดคาสเตอรี่ ร็อคไปแล้วผมว่าร็อบก็แพ้สงครามอยู่ดีครับ พอไทเรลร่วมมือกับแลนนิสเตอร์ ทหารที่ไทวินมีนี่ผมว่าครึ่งแสนเลยทีเดียว บางฝีมือการรบเหนือธรรมดาของขุนพลหลายๆคนด้วย กว่าจะตีร็อคแตกร็อบน่าจะต้องเสียไพร่พลไปไม่น้อย
    ผมคิดว่าร็อบไม่น่าจะรักษา ร็อคไว้ได้นานเท่าไหร่นัก
    ร็อบต้องหาพันธมิตรครับ แต่ดูสภาพรอบตัวแล้วไม่เหลือใครให้พึ่งเลย ตระกูลมาเทลก็ยังกั๊กๆอยู่ ตระกูลแอรินก็อย่างที่เห็น สแตนนิส เหลือคนแค่ 5000 กว่าแล้วก็หลงบ้าจี้ขึ้นเหนือไปแล้ว โยนตังให้เกรจอยก็ไม่น่าจะได้ดอกได้ผลกลับมา คงต้องบึ่งไปหาทหารรับจ้างมาเพิ่ม

คิดไปคิดมาผมว่ายังไงรูสก็ทรยศอยู่ดีแฮะ ฮ่าๆ แต่ถ้าไม่มีคนร่วมด้วยแกก็ไม่น่าจะกล้าทำอะไร
    Boylagoon และ inzee ถูกใจข้อความนี้
  21. topz73

topz73 ราชองค์รักษ์

ยังไงร๊อบก็คงไม่รอดสินะครับ :confused:
  22. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

อย่าลืมครับว่าตาแก่เฟร์ยเป็นคนยังไง ตอนโรเบิตกบฎ
    ก็มาเข้ากับโรเบิตหลังจากที่ สถานการเป็นใจทุกอย่างให้โรเบิตชนะสงคราม
    ผมว่าถึงร๊อบจะแต่งงานกับลูกเฟร์ย แล้วไม่ฆ่าคาร์สตาค
    แต่ไทวินเล่นอุบายอะไรสักอย่าง(ตามความสามารถของไทวิน)
    จนทำให้่ร๊อบดูท่าทางจะแพ้เอาแน่ๆ เพราะร๊อบไม่มีพัธมิตรตระกูลใหญ่ๆเลยอย่างที่คห.ข้างบนบอก

และสุดท้ายเฟร์ยก็หักหลังร๊อบอยุ่ดี ขอเข้าฝ่ายกับคนชนะ แล้วแก่ตายดูคนหนุ่มๆเล่นเกมฆ่ากันดีกว่า55555
    Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  23. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

สรุปคือไม่ว่าจะทางไหนร๊อบก็ตายอยู่ดีใช่ไหม ไม่โทษรูสนะที่เลือกทรยศร๊อบ
  24. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

เท่าที่ผมคิดมาตลอดเลยนะครับ เรนลี่ คือ ต้นเหตุครับที่ทำให้ ร็อบเสียเปรียบสงคราม ถ้า เรนลี่ ไม่ตาย ถ้าไม่หยิ่ง กับ พี่ชายสแตนนิสแล้วสแตนนิสไม่อีโก้สูง ถ้าทั้ง2ร่วมมือกัน บัลลังก์เหล็กยังไงก็เป็นของ บาราเธียน (แต่เป็นของใครไม่รู้ระหว่างพี่น้อง2คน) มันจะดีกว่านี้มากถ้า 2 คนนี้ รวมกันเป็นปึกแผ่น จะทำให้ มีทหารรวมกันมากกว่าทั้ง 7 อาณาจักร ทหารร่วม แสน ไทเรล บาราเธียน แห่งสตอมเอน และบาราเธียนแห่งดราก้อนสโตน มันจะดีกว่านี้ถ้า 2 พี่น้องรักกัน รูส และ เฟร ก็เข้าข้างร็อบเต็มที่เพราะร็อบกำลังจะชนะสงครามกับแลนนิสเตอและตีลงใต้เรื่อยๆไปจนถึง ร็อค ซึ่งแลนนิสเตอไม่มีกองทัพเหลือไปป้องกัน คิงสแลนดิ้งแน่
    grean_of_thrones, Boylagoon และ AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  25. AM'Rome Buster

แบบนั้นมันก็ง่ายไป ไม่ใช่สไตล์ลุงมาติน ;)

Share This Page