ขอบอร์ด

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย ceruisia beer, 27 สิงหาคม 2013.

1. ceruisia beer

ceruisia beer พลเดินเท้า

ขอเว็ปบอร์ดเมืองนอกหน่อยครับ
    ที่มีคนเข้าไปเยอะๆเนี่ยมีกี่เว็ปครับ

ป.ล.ลุงแก่ๆที่อยู่ไนท์ วอทช์ แกเป็นคนบ้านทาร์แกเรี่ยนเหรอครับ ขอประวัติหน่อยด้วยนะครับ:D
  2. นี่เลยครับ http://asoiaf.westeros.org/

เอมอน ทาร์แกเรียน เป็นลูกชายคนที่3 ของพระเจ้าเมคาร์ที่ 1 ครับ
    เดร็อนพี่ชายคนโตเป็นคนเหลาะแหละชอบเที่ยวผู้หญิง ตอนหลังติดโรคจากโสเภณีตายไป
    เอริออนพี่ชายคนรองเป็นคนนิสัยไม่ดี บ้าอำนาจ ตอนหลังถูกเนรเทศไป
    โอกาสสืบทอดบัลลังก์จึงเป็นของเอมอน แต่เอมอนปฏิเสธครับ
    ลูกชายคนที่ 4 เลยได้ขึ้นครองราชย์ในฐานะพระเจ้าเอกอนที่ 5
    Boylagoon, Gutter13, Aemon the Dragonknight และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  3. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

มาเสริมประวัติเอมอนต่อจากพี่สุนัขป่าฯคับ

เอมอนเป็นผู้ใช้นามนี้เป็นคนที่สองต่อจากเอมอนอัศวินมังกร (หนึ่งในสุดยอดอัศวินตลอดกาล) ซึ่งมีศักดิ์เป็นอาของปู่ (แต่ถ้าเอาตามข่าวลืออาจเป็นทวด)
    ปู่ของเอมอนคือเดรอนที่สอง มีลูกชายสี่คน ลูกสาวอีกหนึ่ง ลูกคนที่สี่คือเมการ์ พ่อของเอมอน
    เมการ์เองก็มีลูกชายสี่คนกับลูกสาวอีกสอง
    เดรอนที่สองเห็นว่าตระกูลมีทายาทมากไป อาจเกิดสงครามกลางเมืองแย่งชิงบัลลังก์กัน
    ก็เลยตัดสินใจส่งเอมอนไปซิติเดลเพื่อเรียนเป็นเมสเตอร์ (ซึ่งจะแต่งงานไม่ได้) ซึ่งจริงๆ เองเอมอนก็ชอบอยู่แล้ว
    พอเรียนเป็นเมสเตอร์เสร็จก็ได้ไปรับใช้ลอร์ดเล็กๆ หลายคนจน พ่อ/เมการ์ได้ขึ้นครองบัลลังก์เหล็ก จึงได้เรียกให้เอมอนไปเป็นแกรนเมสเตอร์ แต่เอมอนปฏิเสธแล้วไปรับใช้พี่ชายคนโตแทน ซึ่งตรงนี้เองก็เป็นจุดสำคัญของการสิ้นตระกูลทาร์แกร์เรียนเพราะเป็นการเปิดทางให้ไพเซลล์กลายมาเป็นแกรนมาสเตอร์
    ภายหลังเมื่อเมการ์ผู้พ่อตาย เอมอนได้รับสิทธิ์ให้ครองบัลลังก์เพราะพี่ชายสองคนตายแล้ว (คนโตจากโรคซิฟิลิส/โรคสุดฮิต คนรองตายเพราะดื่มไวด์ไฟร์) แต่เอมอนปฏิเสธและเดินทางไปผากำแพง
    ตอนเริ่มเรื่องในซีรี่ย์ เอมอนอายุ 100 ปีพอดี ในบรรดามนุษย์แล้วก็น่าจะนับได้ว่าแก่ที่สุด (โอเคเราไม่นับ bloodraven นะ)
    oakhyco, Boylagoon, Aemon the Dragonknight และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  4. ceruisia beer

ceruisia beer พลเดินเท้า

ขอบคุณทุกคนมากครับ :D
  5. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

แก่สุดแล้วหรอครับเอมอน แล้วยายแนนอะครับ ผมเห็นแกก็อยู่มาหลายรุ่นแล้วนะครับ
    ยายแนนถ้าคาดคะเนจากที่แกเคยเล่าว่าอยู่มากับใครบ้างในหนังสือ(พอจำได้ว่าเคยเล่า แต่จำไม่ได้่ว่าเล่าว่าอยู่กับใครบ้าง)
    คิดว่ายายแนนจะอายุสักเท่าไหร่อะครับ??
  6. Funnyman

Funnyman ทหารม้า

ผมแอบกลัวเรื่องจะหักมุมว่าจริงๆแล้วยายแนนเป็นร่างอวตารของเทพองค์เก่าจังเลยครับเนี่ยฮ่าๆ
  7. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ยายแนนนี่ไม่มีบอกอายุคับ แต่ถ้าลองเทียบกัน ก็พอจะกะคร่าวๆ ได้ว่า
    เรการ์แก่กว่าแบรนดอน (พี่เน็ด) 1 ปี
    ดังนั้นริคคาร์คก็คงพอๆหรือน้อยกว่าแอริสที่สอง
    เอ็ดไวล์พ่อริคคาร์คก็น่าจะพอๆกับเจเฮริสที่สองพ่อแอริสที่สอง
    ยายแนนบอกว่าเคยเลี้ยงแบรนดอนซึ่งอาจเป็นน้องเอ็ดไวล์หรือน้องริคคาร์ค แสดงว่ายายแนนน่าจะสาวๆ คงอายุมากกว่าเอ็ดไวล์ไม่เท่าไหร่
    เอกอนที่ห้าพ่อของเจเฮริสที่สองเป็นน้องเอมอนปีสองปีก็สมควรจะแก่กว่ายายแนน
    ดังนั้นผมเลยสรุปว่าเอมอนแก่กว่าคับ

อันนี้ก็หักเยอะไปคับ อีกอย่างยายแนนก็ตายเรียบร้อยโรงเรียนสตาร์คไปแล้ว
    Boylagoon และ plakinmek ถูกใจข้อความนี้
  8. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

จริงๆแล้วเพราะเอมอนนี่เอง ทาร์เกเรี่ยนถึงได้พินาศ อยากทิ้งตระกูลดีนัก สมควร

Share This Page