ธีออน เกร์ยจอย

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย ceruisia beer, 28 สิงหาคม 2013.

1. DeathWolf

DeathWolf พลเดินเท้า

สแตนนิสเหมาะเป็นคิงที่สุดของบาราเธียนเพราะหาดีกว่าแกในตอนนี้มันหาดีกว่านี้ไม่ได้แล้วมากกว่านะผมว่า อีกอย่างที่น่าเป็นห่วงคือแกพึ่งเจ๊แดงมากเกินไปนี้แหล่ะ หากวันไหนเจ๊แกดวงกุดขึ้นมาสแตนนิสไปไม่เป็นแน่เพราะที่ปรึกษาแกจัดว่าน้อยครั้นจะใช้ดาวอสก็พอถูไถได้อยู่แต่ดาวอสก็ไม่ใช่สายกุนซือ และด้วยความที่แกเป็นคนทือๆจะหาคนมาร่วมด้วยก็หายากอยู่แถมถ้าเจ๊แดงยังอยู่ที่ปรึกษาก็อยู่ยากเพราะอะไรก็ต้องฟังเจ๊แกอีกนั่นแหล่ะ ส่วนเกนดรี้โดยหลักการก็เหมาะอยู่แต่เรื่องอะไรที่สแตนนิสจะเอาลูกคนอื่นมาเป็นคิงและด้วยเหตุที่สแตนนิสเป็นคนทื่อๆอีกนั่นแหล่ะทำให้ไม่ได้คิดถึงเรื่องทำเป็นหุ่นเชิด ถ้าเป็นคนอื่น(ยกเว้นแลนนิสเตอร์)คงใช้ฐานะเกนดรี้เป็นหุ่นเชิดเพื่อรวบรวมคนไปแล้ว
  2. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

คิดเหมือนเราตรงที่ว่าตอนจบควรแยกกันปกครองไปเลย เหนือกับใต้

รู้สึกว่าไอ้ตัวนี้จะใช้ได้แค่ครั้งเดียวนะคะ
    Master of Sellsword และ AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  3. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

บ๊ะ ก็ว่า ทำไมหายไปดื้อๆเลย ที่แท้ก็ 5555+
  4. Funnyman

Funnyman ทหารม้า

นักฆ่าเงาของเจ๊แดงแสตนิสใช้บริการมากไปครับ เรื่องจากไอ้ตัวนี้คนที่เป็นต้นเงาจะเสียพลังไฟแห่งชีวิตทุกครั้งที่ใช้
    ซึ่งสแตนนิสใกล้จะมอดแล้ว เจ๊แดงเคยตะล่อมให้เซอหัวหอมเป็นต้นเงาแต่แกปฎิเสธไปครับ

ตอนนี้สแตนนิสต้องพึ่งทหารรับจ้างจากบาวอสครับ แกส่งคนไปจ้างมาซึ่งรับปากไว้ว่าจะหามาได้ไม่ต่ำกว่า 2หมื่น
    ถ้ามาไม่ทันแกก็สั่งการไว้แล้วว่า ถ้าแกตายให้ใช้ทหารกองนั้นหนุนเซลีนให้ครองบัลลังเหล็ก

ผลการตอนสแตนนิสยกทัพเรือตีพวกเกาะเหล็กผมว่าแกเหนือเมฆมากเลยครับ แต่สภาพตอนนี้ผมว่าอาจจะเละ ฮ่าๆ
    แต่คนนำทัพที่บุกมาถล่มสแตนนิสไม่ใช่แรมซี่เอง เป็น เฟรย์คนนึง ยังพอมีลุ้นให้สแตนนิสรอดครับ ฮ๋าๆ
    plakinmek และ Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  5. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

เซลีน คือ ใครอ่ะคับ (จำไม่ได้ละในซีรี่ย์)
  6. leopard

leopard อัศวิน

น่าจะหมายถึง ลูกสาวคนเดียวของสแตนนิส เองรึเปล่า
    ที่ชื่อ shireen baratheon
  7. Heartchawit

Heartchawit พลเดินเท้า

เรียกเงานี้เขาต้องโซเดมาคอม กันหรอครับ
    Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้
  8. Boylagoon

เธอป่วยไม่ใช่เหรอคับ เป็นโรคผิวตกสะเก็ดอะไรสักอย่าง น่าสงสารนะ
  9. leopard

leopard อัศวิน

ต้องรอคุณ Funnyman มาไขความกระจ่าง

เพราะ ที่ตอบมาก็ เดาๆ เสี่ยงหน้าแตก:oops: มาก 555
  10. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

เซรีน คือ เมียของสแตนนิสครับ แม่ของ ซิรีน
    leopard ถูกใจข้อความนี้
  11. ceruisia beer

ceruisia beer พลเดินเท้า

เล่ม 5 ตอนนี้ ธีออนไม่ได้โดนทรมาณแล้วใช่ไหมครับ
  12. Funnyman

Funnyman ทหารม้า

ใช่ครับลูกสาวครับ โอ๊ยอายจำชื่อแม่ลูกสลับกัน :oops:
    เหตุการณ์อยู่ในเล่ม wine of winter ครับผมอ่านสปอยจาก wikia

ธีออนไม่โดนทรมาณ(ทางกาย)มาตั้งก่ะโดนเปลี่ยนชื่ออ่ะครับ เป็นคนรับใช้แรมซี่ โดนปฎิบัติด้วยอย่างดี(?)พอสมควร
  13. Boylagoon

โดนจับถลกหนังไปแล้ว ผมว่าก็สุดๆแล้วมั้งคับ ถ้าโดนทรมานอีกผมยอมตายดีกว่านะ T__T
  14. Ocelot

Ocelot อัศวิน

ไม่ค่อยโดนครับ เพราะคุณพ่อรูส สั่งคุณลูกแรมซี่ให้เบาๆมือหน่อย

แต่ถึงตอนนั้น ธีออนก็โดนไซโคจนจำชื่อแซ่ไม่ได้แล้วครับ
    plakinmek ถูกใจข้อความนี้
  15. Fangiris

คือโดนจริงใช่มั้ยคะ ถลกหนังเนี่ย ทั้งตัวเลยหรอ...นึกว่าแค่โดนทรมานตัดนิ้วตัดโจ๋ อะไรพวกนี้เฉยๆง่ะ
  16. Boylagoon

จากกระทู้นี้เลยครับ ธีออน เกรยจอย
    http://gameofthronesfansite.com/threads/722/

ถูกแรมซี่ถลกหนัง... 8P
  17. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

ลำพังเอาแค่โดนตัดไอ้นั่นก็ทำให้หัวใจสลายแล้วคิดดูนะเบลอนถึงกับตัดพ่อลูกธีออนทันทีที่ได้เห็นไอ้นั่น...ของธีออนโดนส่งมา
    อีกอย่างธีออนนี่ก็แปลกนะโดนกระทำซะขนาดนั้นทำไมไม่กัดลิ้นฆ่าตัวตายไปซะเลยก็สิ้นเรื่อง.......
  18. plakinmek

plakinmek ราชองค์รักษ์

ทั่นราชองครักษ์คะ ทั่นเปลี่ยนรูปAvatarยังงี้แล้ว อิชั้นหายใจไม่ทั่วท้องเลยค่ะ;)

แต่ภาพลายเซ็นด้านล่าง แจ๋มแจ๋วไปเลยค่ะ ชอบสุดๆ
    Kurodo, Fangiris และ Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  19. Ocelot

Ocelot อัศวิน

แรมซี่แกเป็นคนดีมีมารยาทครับ ไม่เคยตัดอะไรพร่ำเพรื่อ ยกเว้นเจ้าตัวของให้แรมซี่ตัดให้
    แค่แรมซี่แกจะค่อยๆถลกหนังตรงส่วนนั้นออกทีละน้อย จนเจ้าตัวทนไม่ไหว ขอให้แรมซี่ตัดมันทิ้งไปซะ
    ในเคสของธีออนก็มีหลายส่วนที่โดนครับ นิ้วมือ นิ้วเท้า และแน่นอนกับของเล่นชิ้นโปรดที่ถูกแพ็ตกล่องส่ง EMS ไปที่เกาะเหล็กไหล
  20. Fangiris

555 คิดเหมือนกันเลยค่ะ เปลี่ยนรูปนี้เหมือนโดนลุงส่องเรตติ้งตัวละครไงไม่รู้ ตรูจะเชือดใครต่อดี...
  21. AM'Rome Buster

สรุปตอนนี้ เหลือสุ้กันจริงๆไม่กี่ตระกูล ตระกูลใหญ่ๆเช่นสตาร์คกับทัลลี่ล่มไปแล้ว เหลือแต่โบลตัน แลนนิสเตอร์ ทาร์แกเรี่ยน บะราเธียน ดอร์น ไทเรล มาร์เทล นี้ใช่ป่ะ กะพวกเกาะเหล็กนิดหน่อย
  22. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

การใช้เงาสังหาร (shadow assassin) สามารถใช้กี่ครั้งก็ได้ครับ
    เมลิซานเดร์ ต้องโซเดมาคอมกับผู้ชายแล้วถึงให้กำเนิดเงาที่หน้าตาเหมือนผู้ชายคนนั้นครับ จึงมักเรียกอีกอย่างว่า Shadow babies
    เมลิซานเดร์โซเดมาคอมกับสแตนนิสสองครั้งแล้วครับ แต่ในซีรี่ย์โชว์แค่ครั้งเดียว คือ
    ตอนสังหารเรนลี่ กับตอนสังหารเพนโรสผู้รักษาการณ์สตอร์มเอนด์ที่ไม่ยอมให้สแตนนิสเข้าไป
    แต่ข้อเสียคือ เงานี้เสมือนดูดเอาชีวิตและความแข็งแกร่งของผู้ใช้ไปครับ ดาวอสบอกว่าสแตนนิสดูแก่ลงไปแบบเห็นได้ชัดเลยครับ
    Źéńőń และ Fangiris ถูกใจข้อความนี้
  23. Fangiris

คือโซเดมาคอม 1ครั้ง ก็ใช้ได้1ครั้งใช่มั้ยคะ แล้วคนที่เป็นผู้ชายให้กำเนิดก็จะพลังลดลง แล้วพอเงาออกมาเราเก็บไว้ใช้ครั้งหน้าอีกได้ป่าวคะ หรือต้องโซเดมาคอมใหม่อีกรอบถึงใช้ได้อีก
  24. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ
    แต่พอจะบอกได้ว่าเงาใช้หนึ่งครึ่งแล้วหายไป ซ้ำไม่ได้ต้องให้กำเนิดใหม่ซึ่งก็น่าจะต้องโซเดมาคอมอีกรอบคับ
  25. AM'Rome Buster

Baby Shadows

Share This Page