จอนตัวใหญ่ จากในหนังสืออะครับ มีบทในซีรี่มั้ย พอดีจำไม่ได้เลย

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย inzee, 11 กันยายน 2013.

1. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

ลอร์ดอัมเบอร์อะครับ หรือชอบเรียกว่าจอนตัวใหญ่ พอดีเห็นในหนังสือก็มีบทอยู่บ้าง
    เลยสงสัยว่าในซีรี่มีบทป่ะอะครับ?? หรือว่าก็ออกมาตลอดแต่ผมลืมเองหรือมีนิดๆหน่อยๆแต่ไม่เด่น?
    ใช่คนที่พูดขึ้นมาว่าให้ร๊อบเป็นคิงคนแรกป่ะครับ
    หรือเค้าตัดตัวนี้ออก แล้วถ้ามีนี่ตายแล้วใช่ป่ะครับ มีตอนโดนฆ่าในเรดเวสดิ้งป่ะคับ??

อีกคำถามที่คาใจครับ ทำไมต้องเรียกจอนตัวใหญ่อะครับ หน้าเหมือนจอน? 55555
  2. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

มีนิดหน่อยค่ะ
    โดนเกรย์วินกัดนิ้วขาดในปี2และก็เป็นคนยิงธนูไฟส่งศพพ่อแคท(ตอนแรกโบลตันยิงแต่พลาดจนเหลือดอกเดียว)
    ตอนเรดเวดดิ้งจริงๆในหนังสือคืออาละวาดฟาดงวงฟาดงาแล้วโดนจับไว้ที่ป้อมทวินแต่ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าสำหรับเวอร์ชั่นซีรี่ย์จะสรุปว่าตายไปเลยรึป่าวเพราะเหมือนหนังอยากให้รู้สึกแบบฮาร์ดคอร์ไปเลยว่าผู้นำฝั่งเหนือที่ภักดีกันเน็ดสุดๆไปหมดแล้ว ให้บ้านสตาร์คไปเริ่มจากติดลบไปเลยตระกูลอื่นจะได้รู้สึกว่าบ้านนี้หลดจากกระดานไปแล้ว
    แล้วญาติแกที่เป็นอีกตระกูลเข้ากับโบลตันแต่เหมือนเป็นไส้ศึก
    ส่วนบ้านแกที่เหลือก็ไปเข้ากะแสตนนิส[sp/]
    ส่วนเรื่องจอนตัวใหญ่คือเค้าชื่อเกรทจอน แต่คุณสุนัขป่าไม่ได้แปลว่าจอนตัวใหญ่นะ55 เดาว่ากองอิดิเตอร์คงกะให้เด็กอ่านเลยแปลมาด้วย
    มีแถลงการณ์อยู่ในกระทู้นี้ให้ฮาเล็กๆ
    http://gameofthronesfansite.com/threads/722/
  3. คนยิงธนูนั้นคือปลาดำ บรินเดน ทัลลี คนละคนกันนะครับ

ในซีรีส์ไม่ได้สังเกตุเหมือนกันว่ามีบทรึเปล่า เหมือนตั้งแต่มีรูส เกรทจอนก็หายจ้อยไปเลย
    Hodor is coming, Master of Sellsword, Boylagoon และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  4. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

แรด เวดดิ้ง ก็ไม่มีครับตกลงแกหายไปไหนครับ
  5. inzee

ตอนแรกโบลตันก็ไม่ได้ยิงไม่ใช่หรอครับ เอ็ดมัว ทัลลียิงไม่ใช่หรอครับ เพราะเป็นทายาท
    Hodor is coming, Boylagoon, Rheagar Targaryen และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  6. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

55โอเค น่าจะจำผิดเองค่ะเดี๋ยวจาไปดูใหม่
    Hodor is coming ถูกใจข้อความนี้
  7. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

เอ็ดมัวร์ยิงครับ แล้ว ปลาดำมายิงแทนดอกสุดท้าย ออกแนวฮาเล็กๆ ฉากนี้ (ฝีมือการยิงธนูของเอ็ดมัวร์นี้ คงจะห่วยมากจริงๆ) 55+
    Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้
  8. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

ยิงไม่ดูลมเลย 5555 แบบนี้เอ็ดมัวร์ตีกอล์ฟไม่ได้นะ 5555555
    CherryBoy, Hodor is coming และ leopard ถูกใจข้อความนี้
  9. ceruisia beer

ceruisia beer พลเดินเท้า

ชอบป๋าเกรทจอนมากครับ ฮาดี :D
    เหมือนแกจะยังไม่ตายนะครับแต่ไม่รู้ว่าตอนนี้อยู่ที่ไหน
  10. inzee

ผมฮาตอนแรกเลยอะ ที่ทำฮึกฮัดใส่ร๊อบ พอเจอเกรย์วินกัด แล้วเปลี่ยนท่าทีเลย 55555555555555
  11. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

ตะหงิดๆว่าเกรทจอนเนี่ยแหละใช่มั้ย ที่ชูร็อบขึ้นเป็น คิงก่อนเลยคนแรก
  12. Master of Sellsword

ใช่คับ
  13. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

งั้นถ้าดูกันจริงๆ บรรดาลอร์ดทางเหนือที่ยังภักดีกับสตาร์คก็น่าจะมีหลายตระกูลอยู่ใช่มั้ยครับ อยากรบกวนให้ผู้รู้มาช่วยไขข้อข้องใจหน่อยว่าเหลือตระกูลไหนบ้าง แล้วจะมีบทบาทอย่างไรต่อไป

ขอบคุณครับ
    CherryBoy ถูกใจข้อความนี้
  14. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

Greatjon Umber
    แสดงโดย: Clive Mantle
    ปรากฎตัว: Season 1 (The Pointy End, Baelor, Fire and Blood) 3 Episode สุดท้าย
    กล่าวถึง: Season 2 เกรทจอนได้ต่อสู้ขับไล่แลนนิสเตอร์ชนะในศึก Raventree Hall (ฺBlackwood) และ Stone Hedge (Bracken)
    ในหนังสือ:
    วิวาห์สีเลือดเกรทจอนดื่มหนักมากแต่รอดชีวิตจากการล้อมจับของชายแปดคนโดยสังหารไปหนึ่งและบาดเจ็บอีกสอง
    CherryBoy ถูกใจข้อความนี้
  15. inzee

แล้วเกรทจอน นี่มันชื่อของเค้าจริงๆเลยหรือป่าวครับ หรือเป็นฉายา
    หรือชื่อ จอน แล้วเติมเกรทเป็นฉายาครับ?
    เพราะถ้าเป็นชื่อจริงๆว่าเกรทจอนเนี้ย ผมว่าไม่ควรแปลไทยป้ะอะครับ?555555
    topz73 ถูกใจข้อความนี้
  16. ชื่อจอนครับ แล้วเฮียแกบ้าจี้ตั้งชื่อลูกชายว่าจอนเหมือนกัน คนทั่วๆ ไปเลยเรียกตัวพ่อว่าเกรทจอน ตัวลูกว่าสมอลล์จอน ครับ

ถ้าให้ผมแปล ผมจะแปลว่า จอนใหญ่ จอนเล็ก
  17. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

คนเป็นลูกเนี่ยน่าจะมีปมด้อยนะครับ พ่อเป็นจอนใหญ่ แต่ลูกเป็นจอนเล็กซะงั้น 555 น่าสงสาร...
    Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้
  18. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

ในเกมแกก็เก่งนะครับ คุมกองทัพเป็นอันดับ 2 รองจากร๊อบเลยทีเดียว
  19. Master of Sellsword

พูดแล้วอยากเล่นบ้าง 555
  20. AM'Rome Buster

โหลดสิคับ
  21. Levantine Storyteller

Levantine Storyteller Moderator Staff Member

ถ้าจำไม่ผิด ตอนนี้ถูกจับเป็นตัวประกันที่คิงส์แลนดิ้งครับ ตระกูลของเขาเลยต้องเข้าร่วมกับฝ่ายแลนนิสเตอร์
  22. Master of Sellsword

คอมห่วยคับ 5555
  23. MuzTa

MuzTa นักดาบฝึกหัด

โหลดได้จากหนใด
  24. AM'Rome Buster

Share This Page