SS 2 อยากถามรายละเอียดกลุ่มของสแตนนิช

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย aeiman, 17 เมษายน 2012.

1. aeiman

aeiman ทหารม้า

พวกเค้ามีใครบ้าง
    ผู้หญิงผมแดงมีบทบาทหน้าที่อะไร
    มีลอร์ดคนนึง กับลูกชาย ทำหน้าที่อะไร
    โจรสลัดนี่จ้างมาแน่ ๆ ไม่งงครับกลุ่มนี้
    ส่วนคนที่ตายตอนประชุม ตอนต้น ๆ เลย เค้าเป็นใครครับ
  2. เลดี้เซลลีส - ภรรยาของแสตนนิส เป็นหญิงที่ ไม่สวยครับ ผอม สูง ตาโตและสีซีด จมูกแหลม แล้วก็มีขนขึ้นที่ริมฝีปากบนซึ่งนางเกลียดมาก นางแต่งงานการเมืองกับแสตนนิส ทั้งสองไม่ได้รักกันเลย และแทบทนอยู่ใกล้กันไม่ได้

ชิรีน - ลูกสาวของแสตนนิส เป็นเด็กดีมาก แต่ไม่สวยเช่นกัน สมัยเด็กๆ เธอเกือบตายด้วยโรค "เกล็ดเทา" แต่รอดตายมาได้ แต่หนังใบหน้าราว 1/3 ของเธอ ก็กลายเป็นก้อนแข็งสีเทาไร้ความรู้สึกมาตั้งแต่นั้น ซึ่งเป็นสิ่งที่เมสเตอร์เครสเซนเศร้าเสียใจมาก เขาโทษว่าเป็นเขาเองที่ไม่เก่งพอ

เมสเตอร์เครสเซน - ในหนังสือแก่กว่าในซีรีย์มากครับ เป็นเมสเตอร์ที่เลี้ยงดูทั้งโรเบิร์ต แสตนนิส และเรนลีมาตั้งแต่แบเบาะ ติดตามแสตนนิสไปเกาะศิลามังกรตามคำสั่ง เขาเห็นสตรีแดง เมลลิแซนเดอร์ ว่าเป็นภัยต่อแสตนนิส จึงวางแผนจะวางยาพิษนาง เพื่อช่วยดึงแสตนนิสกลับสู่โลกของความเป็นจริง

เมลลิแซนเดอร์ - สตรีแดง เป็นคนเอาลัทธิ เทพแห่งแสงสว่าง มาเผยแพร่ให้ศิลามังกร ซึ่งเลดี้เซลลีสหลับหูหลับตาศรัทธาเป็นอย่างมาก นางแต่งกายสีแดงทั้งตัว ทาปากแดง ทาเล็บแดง แถมนัยน์ตาก็สีแดง จึงถูกเรียกว่าสตรีเขียว เอ้ย แดง เทพแห่งแสงสว่างมีชื่อนะครับ คือ ร’ลอร์ จริงๆ เป็นลัทธิที่นิยมนับถือกันในทวีปตะวันออก ทวีปที่เดนีกับวิเซริสอยู่นั่นแหละครับ

ดาวอส ซีเวิร์ธ - นักลักลอบของเถื่อน ในตอนที่โรเบิร์ตกำลังก่อกบฏ แสตนนิสถูกตระกูลไทเรลและมาร์เทลบุกมาล้อมประชิดปราสาทวายุสลายไว้เป็นเวลาถึง 1 ปีจนแทบจะอดตายทั้งปราสาทอยู่แล้ว ดาวอส ซีเวิร์ธใช้เรือสีดำ ดำทั้งลำทั้งใบทั้งใบพาย แอบขนหัวหอมฝ่าวงล้อมของทัพเรือข้าศึกเข้าไปในค่ำคืนหนึ่ง ทำให้แสตนนิสรอดตายมาได้ จนเอ็ดดาร์ดยกทัพไปขับไล่ผู้บุกรุก

แสตนนิสอวยยศอัศวินให้ดาวอส แต่ยื่นคำขาดว่าเขาจะต้องชดใช้ความผิดที่ลักลอบขนของเถื่อนมาตลอดชีวิตของเขาด้วยการตัดข้อนิ้วข้อสูดท้ายของมือขวาออกทุกนิ้ว (หรือซ้ายหว่า...) ดาวอสตอบตกลง โดยมีข้อแม้ว่าแสตนนิสต้องเป็นคนลงมีดด้วยตัวเอง และกลายเป็นผู้ติดตามที่ซื่อสัตย์ที่สุดมาตั้งแต่นั้น

ดาวอสเอาเหตุการณ์ครั้งนั้นไปทำเป็นสัญลักษณ์ประจำตระกูลด้วย เป็นรูปเรือดำที่มีหัวหอมอยู่บนใบเรือ
    Kurodo ถูกใจข้อความนี้
  3. aeiman

ถ้างั้นคนที่ชนแก้วไวน์แล้วก็ล้มไปก็คือ เมสเตอร์เครสเซนสินะครับ แล้วอย่างนันมีใครทำหน้าที่เมสเตอร์หรือเปล่าครับ
    เมลลิแซนเดอร์ถือว่าอยู่ในตำแหน่งอะไรอ่ะครับ เหมือนศาสดาหรือเปล่า ขอบคุณครับ
  4. ไม่ใช่ศาสดานะครับ อ่านดูแล้วเหมือนแม่มดมากกว่า . . . เหมือนใช้เวทย์มนต์ได้ แต่เธอบอกว่าเป็นพลังของ ร’ลอร์ ไม่ใช่ของเธอ

ค่อนข้างลึกลับอยู่ครับ ตามแบบแม่มดที่ดี
  5. aeiman

น่าติดตามมากครับ ขอบคุณครับ
  6. prathans

prathans นักดาบฝึกหัด

ผมชอบ อ่าน คำถามคนอื่น แล้ว มาประกอบ ซี่รี่ เพราะผมดูซี่รี่ แล้ว จำชื่อตัวละคร ไม่ค่อยได้ ดูไป งงไป
    ของคุณสำหรับ คำถาม/คำตอบ
  7. เพิ่งเห็นอีกคำถามนึง

เครสเซนแก่มากเดินแทบไม่ไหว ทางซิเทเดลเลยส่งเมสเตอร์หนุ่มอายุ 20 มาให้แล้วครับ ชื่อ ไพลอส มาช่วยงานเครสเซนพักใหญ่ๆ แล้วล่ะครับ ในซีรีย์ยังไม่รู้มีบทรึเปล่า

Share This Page