The Hedge Knight

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย marizelee, 16 กันยายน 2013.

1. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

อยากทราบ รายละเอียด ของยุค The hedge knight อะครับ ว่าเป็นยังไง ผมหาหนังสือมาอ่านไม่ได้เลย ใครพอจะรู้ ช้วยหน่อยนะครับ แล้วก็ Ser duncan ด้วยครับ

:knight::knight: :knight::knight::knight::knight::knight::knight::knight::knight: :knight::knight::knight::knight::knight::knight::knight::knight: :knight::knight:
    Lord wizz ถูกใจข้อความนี้
  2. ก็ไม่ได้ต่างจากปัจจุบันมากครับ เพียงแต่มีทาร์แกเรียนหลายคน ตั้งกะนิสัยสุดแสนสุภาพบุรุษ ไปจนถึงโคตรโรคจิตบ้าอำนาจไม่แพ้วิแซร์ริสเลยทีเดียว

เซอร์ดันแคนตลกดีครับ ผมชอบ
    Lord wizz ถูกใจข้อความนี้
  3. Funnyman

Funnyman ทหารม้า

เนื้อเรื่องเกี่ยวพันกันรึเปล่าครับกับ got หรือว่าโลกคู่ขนาดตามสไตร์การ์ตูนฝรั่ง

เหมือนผมจะเคยเห็นในเวปบอร์ดฝรั่งมีคนโยง เซอ ดันแคน กับ บริแอนอยู่ เรื่องตราสัญลักษ์บนโล่หรือยังไงนี่ล่ะผมไม่มั่นใจ
  4. เป็นเรื่องราว ก่อนเริ่มเรื่อง game of thrones ครับ เมสเตอร์เอมอนยังเรียนอยู่เลย
  5. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

เอามาเล่าด่วนๆๆๆเลยครับ
  6. Ocelot

Ocelot อัศวิน

คือ Ser Duncan แกมีชื่อเล่นว่า Dunk คับ เป็นเด็กหนุ่มตัวล่ำร่างโย่งเกิดในสลัมหรือตรอกเหรือบไรที่ King's Landing ซึ่งโชคดีของเจ้า Dunk ครับที่เกิดมีอัศวินชื่อ Ser Arlan เห็นแววเลยเอามาปั้นเป็นเด็กรับใช้ในสนามรบตั้งแต่เด็กๆ โดยที่ Dunk ไม่เคยเจอหน้าพ่อแม่เลย แถมยังเคยคิดเล่นๆว่าที่กำแพงอาจมีใครซักที่ที่ตัวสูงพอจะเป็นพ่อเขา Dunk เลยนับถือ Ser Arlan เป็นทั้งพ่อทั้งอาจารย์

ระหว่างที่ Ser Arlan กับ Dunk เดินทางไปร่วมงานประลองที่ Ashford เกิดเหตุไม่คาดคิดเมื่อ Ser Arlan ที่แก่มากแล้วเกิดล้มป่วยและเสียชีวิตลง Dunk จึงทำพิธีศพให้และเดินทางต่อคนเดียว แต่ระหว่างทางเขาดันเจอเด็กผู้ชายหัวล้านท่าทางซุกซนคนนึงขอร่วมทางไปด้วยและพอรู้ว่า Dunk เป็นนักรบเด็กหัวล้านเลยขออาสาเป็นเด็กรับใช้ให้ ซึ่งเจ้าเด็กนี่บอกว่าตัวเองชื่อ Egg

ถึงที่หมาย Dunk กับ Egg กางเต็นท์นอนที่ชายป่านอกงาน ตกตอนค่ำสองหน่อนั่งดูดาวอยู่ใต้ต้น Elm ก็เห็นดาวตกลูกหนึ่งซึ่ง Dunk คิดว่ามันสวยดี ตอนเช้าเขาเลยเอาชุดเกราะและอาวุธของ Ser Arlan ไปขายเพื่อเอาเงินมาซื้อของที่ไซส์พอดีตัว ก่อนจะไปชมการแสดงคณะเชิดหุ่นจากดอร์นซึ่ง เขาได้เจอนักเชิดหุ่นสาวสวยคนนึง Dunk ขอให้เธอวาดตราประจำตัวบนโล่ให้ เป็นรูปดาวตกและต้น Elm

Dunk แทบเข้าประลองไม่ได้เพราะไม่มีใครรับรองได้ว่าเขาเป็นอัศวิน จนกระทั่งพระหัตถ์ราชา Baelor แห่งตระกูลทาร์แกเรียน(คนละคนกับ Baelor ผู้ศักดิ์สิทธ์นะครับ) มาเจอตัวเข้า ซึ่ง Baelor เคยดวลกับ Ser Arlan มาก่อนจึงเป็นคนรับรองให้ Dunk ร่วมการประลองได้ (ถ้าคุณอ่านๆไป Baelor คนนี้ออกแนวสุภาพบุรุษนักรบมากๆๆๆ ประวัติเฮียแกนี่เก่งทั้งบุ๋นและบู๊ครับ)

[​IMG][​IMG]

แทรกนิดนึงครับ ตอนนั้นเวสเทอรอสอยู่ในรัชสมัยของราชา Daeron ที่ 2 ครับโดยราชามีลูกชายอยู่ทั้งหมด 4 คนแต่ที่มีบทบาทในเรื่องนี้มากๆมีแค่สองคนคือองค์ชาย Baelor โอรสคนโตพระหัตถ์ราชาและองค์ชาย Maekar น้องคนสุดท้อง ทั้งสองคนนี้มีความชอบจากการปราบกบฎ Blackfyre ซึ่งสองพี่น้องเอานำเข้าตีกระหนาบซ้ายขวาของพวกกบฎในแบบแซนด์วิชจนมีนักกวีเอาเหตุการณ์ไปแต่งเป็นเพลง

ตกตอนเย็น Dunk เดินไปเจอ สาวนักเชิดหุ่นกำลังโดนเจ้าชาย Aerion ทำร้ายร่างกาย Dunk จึงซัดหลานชายกษัตริย์ไปหลายหมัดก่อนโดนทหารรวบตัวไว้ได้ ก่อนเขาจะโดนอะไรมากกว่านี้ Egg ก็ปรากฎตัวมาขวางไว้ก่อนเปิดเผยฐานะที่แท้จริงว่าเขาคือเจ้าชาย Aegon น้องแท้ๆของ Aerion และเพราะ Egg นี่เอง Dunk จึงถูกนำไปไต่สวนโดยไม่โดนศาลเตี้ย

Aerion วิ่งโร่ไปฟ้อง Maekar ผู้เป็นพ่อซึ่งโอ๋ลูกคนนี้เป็นพิเศษ เรื่องนี้จึงถูกไต่สวนในข้อหาทำร้ายเชื้อพระวงศ์โดยบุคคลที่ตำแหน่งใหญ่สุดในงานประลองอย่างพระหัตถ์ฯ Baelor ซึ่งโดยส่วนตัวแล้ว Baelor คิดว่าหลานตัวเองเป็นคนผิดเพราะเขารู้จักหลานตัวเองดี แถมก่อนหน้านี้ Aerion เคยชนะการประลองโดนการจงใจทำร้ายม้าคู่ต่อสู้แต่ไม่มีใครกล้าร้องเรียน ในที่สุดแล้วได้มีการตัดสินให้ไต่สวนโดย Trial of the Seven

Trial of the Seven คล้ายกับการตัดสินโดยการประลองทั่วไป แต่จะ Epic กว่าตรงที่จะมีนักสู้ฝ่ายละ 7 คน ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าซัดกันเป็นทีมหรือเป็นแท็กทีมออกมาสู้ทีละคน อย่างไรก็ดีการประลองแบบนี้มักไม่สู้กันจนถึงตาย(แต่ไม่ใช่ว่าไม่เคยมีคนตายนะครับ....)

Maekar จัดหาอัศวินฝีมือฉกาจมาได้ 5 คน(ส่วนใหญ่เป็น King's guard)รวมตัวเขาเองกับ Aerion อีกเป็น 7 ส่วนทาง Dunk ก็ได้ Egg เป็นคนติดต่อให้อัศวินฝีมือดีจำนวนหนึ่งมาได้ แต่ได้เพียง 5 รวมกับ Dunk เป็น 6 แต่แล้วผู้ที่อาสาสู้เป็นคนสุดท้ายคือ พระหัตถ์ Baelor นั่นเอง งานนี้ Maekar ทั้งตกใจทั้งโมโหที่พี่ชายเกิด"เข้าข้าง"คนที่ไม่ใช่หลานแท้ๆ แต่ Baelor ตอบกลับไปว่า

"เด็กนี่ปกป้องผู้อ่อนแอดังคำสาบานของอัศวิน ให้ทวยเทพตัดสินเถอะว่าใครที่มีความผิด"

การไต่สวนเริ่มอย่างดุเด็ดเผ็ดมัน คู่กรณี Dunk และ Aerion ได้เผชิญหน้ากันเพราะ Baelor ใช้แผนสูงคอยกันพวกราชองครักษ์ออกจากลูกทีมของเขาและราชองครักษ์ก็ทำให้ Baelor ไม่ได้เพราะติดคำสาบานที่ว่าจะไม่ทำร้ายเชื้อพระวงศ์(จะว่าโกงก็ได้นะ คิคิ) Aerion เจอวิชามวยวัดจากตรอกเหรือบไรเล่นงานจนหมอบ แถมเกือบถูก Dunk ควักลูกตาแต่ดีที่เขายั้งมือได้ทันโดนคิดว่านี่ไม่ใช่วิถีของอัศวิน การประลองจบลงด้วยชัยชนะของฝ่าย Dunk

แต่จบไม่สวยเท่าไหรครับ Maekar เกิดสังหาร Baelor ผู้เป็นพี่โดยไม่เจตนา แม้ว่านี่จะเป็นการตายระหว่างไต่สวน แต่ Maekar รู้สึกผิดมากจึงอัปเปหิ Aerion ไปยังนครอิสระ Lys ส่วน Egg หรือ Aegon นั้นเขาอนุญาตให้ติดตาม Dunk ต่อไป และเสนอตำแหน่งให้เพื่อเป็นการขอโทษแต่ Dunk ปฏิเสธ อย่างไรก็ดี Maekar หวังลึกๆว่า Egg จะได้เรียนรู้หนทางของอัศวินที่แท้จริง

อีกเล็กน้อยครับ เหตุการณ์หลังจากนั้นในปีเดียวกันนั้นเองได้เกิดโรคระบาดใหญ่มีคนตายมากมายรวมถึงราชา Daeron ผู้ชราภาพ องค์ชาย Aerys โอรสคนรองจึงขึ้นเป็นกษัตริย์ Aerys ที่ 1 โดยบุคลิกของราชาองค์นี้จะเป็นนักปราชญ์เหมือนบิดามากกว่าจะเป็นนักรบพี่ชาย แน่นอนว่าต้องมีการเลือกพระหัตถ์คนใหม่ซึ่ง Maekar คาดหวังอย่างมากว่าเขาจะได้รับเลือกแต่หวยกลับไปออกที่ญาติที่เขาแสนจะเกลียดอย่าง Lord Brynden Rivers หรือ Bloodraven ทำให้ Maekar งอนหนีไปอยู่ที่พระราชวัง Summerhall

เห็นใจ Maekar พอสมควรนะครับ เขาต้องมีชีวิตอยู่ใต้เงาความเก่งของ Baelor ผู้เป็นพี่ แถมยังฆ่าพี่ที่เขาเคารพโดยไม่เจตนา สุดท้ายเขาก็ถูกมองข้ามทั้งๆที่เขาทำเพื่อส่วนรวมไม่แพ้ใครๆ แต่สุดท้ายเขาก็ได้เป็นราชาต่อจาก Aerys พี่ชายครับผม

เกือบลืมครับ เมสเตอร์ Aemon ของเรามีชีวิตอยู่ในยุคนั้นนะครับ โดยเป็นลูกชายคนที่สามของ Maekar และปู่แกเป็นหนึ่งในไม่กี่คนครับที่อยู่ทันยุคนั้นแล้วยังมีชีวิตอยู่จนถึงยุคสิ้นราชวงศ์ทาร์แกเรียน

พอแค่นี้ก่อนละกัน............
    Last edited: 9 มกราคม 2014
    TheOnlyAce2, Źéńőń, Hodor is coming และอีก 10 คน ถูกใจข้อความนี้
  7. Funnyman

ยายแนนเกิดรึยังอ่ะครับในยุคนี้
    เผื่อจะเก็บไว้ไปคิดเล่นๆว่า โฮดอ คือลูกของ เซอ ดันแคน กับยายแนน
    แหมะคิดไปได้แฮะ ฮ่าๆ
    Hodor is coming, Boylagoon และ Rheagar Targaryen ถูกใจข้อความนี้
  8. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

กะลังจะถามเหมือนกันเลยว่ามียายแนนมั้ย เหมือนไม่เห็นพูดถึงทางเหนือเลย
  9. Albino

Albino อัศวินไร้นาย

จริงๆเมสเตอร์เอมอนเป็นลูกชายคนที่3ไม่ใช่เหรอคะ มีคนโตคือDaeron คนที่2คือAerion คนที่3คือAemon และคนสุดท้ายคือAegon
    เหมือนว่าDaeronคนโต เป็นพวกเมาหยำเปเหลวไหล จริงๆAegonจะต้องเป็นอัศวินฝึกหัดของDaeron แต่เพราะDaeronมัวแต่เมาอยู่ที่โรงเตี้ยมที่จะไปงานประลอง Aegonก็เลยแอบหนีไปจนพบกับDunkตามท้องเรื่อง

ซึ่งต่อมาจนถึงเมื่อKing Maekarสิ้นพระชนม์ ต้องมีการเลือกคิงคนใหม่ ตามสิทธิ์ จะต้องเรียงจากคนโต(ตอนนั้นเหมือนว่าDaeronคนโตจะตายเพราะโรคระบาดไปก่อนแล้ว ลูกของDaeronก็เป็นลูกสาวพิการจึงข้ามไป) ต่อมาคือAerion แต่เพราะถูกเนรเทศจึงถูกข้ามไป จริงๆต้องมาเป็นAemonต่อ แต่Aemonปรารถนาจะเป็นเมสเตอร์มากกว่าจึงสละสิทธิ์ แต่ก็ต้องเนรเทศตัวเองไปอยู่ผากำแพง เพื่อลดความขัดแย้งในราชสำนัก
    Aegon จึงได้เป็นคิงด้วยความคาดไม่ถึง(เพราะเป็นลูกชายคนที่4ดูไม่น่าเป็นไปได้) ด้วยประการฉะนี้

ส่วนเรื่องกำเนิดของDunk เคยมีคนเดาๆกันค่ะ ว่าDunkอาจจะเป็นลูกของยายแนนกับยักษ์ก็ได้ ตามนิมิตของแบรนที่มองผ่านต้นไม้ ดังนั้นโฮดอร์ก็อาจเป็นทายาทของThe Hedge knightผู้โด่งดังนะเนี่ย
    ปล ยายแนนอาจจะมีเวทย์มนต์มีชีวิตยืนยาวผิดมนุษย์ทั่วไปกผ็ได้นะ
    Hodor is coming, Ocelot, Rheagar Targaryen และอีก 4 คน ถูกใจข้อความนี้
  10. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

เอาประมาณยายแนนมาเหล่าให้ฟังคับ จิงๆ เคยพูดไปแล้วแต่จำไม่ได้ว่าทู้ไหน
    ยายแนนมีลูกชายสองคนคับ ซึ่งตายในสงครามผู่ช่วงชิงทั้งคู่
    หลานชายตายในสงครามกบฎของเกรย์จอย
    หลายสาวหนีไปแล้วตายลงแล้ว
    เหลือแต่โฮดอร์ที่เป็นเหลนคับ

เทียบความสูง
    ดังก์ เกือบ 7 ฟุต
    โฮดอร์ เลย 7 ฟุต ลูกยักษ์
    เกรเกอร์ เกือบ 8 ฟุต และตัวหนากว่าโฮดอร์ ลูกภูเขา
  11. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

ชอบมากครับ เรื่องที่เกี่ยวกับทาร์แกเรี่ยน อย่่าลืมมาต่อนะครับ จะรอติดตาม :read:
    Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  12. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

ชอบด้วย อ่านเพลินเลย... ชอบทาร์เกเรี่ยน เชียร์ทาร์เกเรี่ยน แต่ยังคงรักสตาร์คนะ :)
  13. Funnyman

Aegon egg คนนี้ใช่คนที่ตายพร้อมกับลูกชายคนโตในเหตุการณ์ไฟไหม้ที่ summerhall รึเปล่าครับ รู้สึกลูกชายก็จะชื่อ duncan ด้วย
    ฉายาอะไรนะครับคนนี้ ผู้ไม่คู่ควร รึปล่าว?
  14. Albino

Albino อัศวินไร้นาย

ลูกคนโตของAegonที่5ถูกตั้งชื่อตามser Duncan ซึ่งได้เป็นหัวหน้า King's guard prince Duncan ก็เลยมีฉายาว่า Duncanน้อย ส่วนSer Duncanก็เป็นDuncanใหญ่
    ทั้ง3คนตายในเหตุการณ์โศกนาฏกรรมที่Summerhall
    Prince Duncan มีอีกฉายาคือ Prince of Dragonflies จากเรื่องราวรักโรแมนติกของพระองค์กับJenny of Oldstones ซึ่งเป็นตระกูลเล็กๆและมีความเกี่ยวพันกับเวทย์มนต์แม่มด (เพื่อนของJenny คือแม่มดที่ทำนายว่าเจ้าชายแห่งพันธสัญญาจะมาเกิดจากเชื้อสายของAerysกับRhaella ทำให้ต่อมา Aerysซึ่งจริงๆรักJoanna Lannisterต้องถูกบังคับให้แต่งกับRhaellaแทน)
    เรื่องของPrince Duncan คือ พระองค์ ยอมสละมวกุฎและสิทธิ์การสืบบัลลังค์เพื่อจะแต่งงานกับJenny ความรักของทั้งคู่มีเพลงรักโรแมนติก ชื่อว่า Prince of Dragonfliesด้วยนะ
    Boylagoon, Hodor is coming, Funnyman และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  15. Ocelot

Ocelot อัศวิน

ผู้ไม่คู่ควรคือ Aegon ที่ 4 ครับ นับญาติแล้วเป็นปู่ทวดของ Egg ส่วนที่มาของฉายาก็เพราะเป็นราชาที่ห่วยแตกโหลยโท่ยเอามากๆครับ ดีที่ว่ามีลูกหลานที่เก่งจึงพอกู้หน้าราชวงศ์เอาไว้ได้

Egg หรือ Aegon ที่ 5 คนนี้ฉายาว่า "ผู้เหลือเชื่อ"ครับ เพราะพี่ท่านเป็นลูกชายของสุดท้องแต่ดันได้เป็นราชาโดยถูกต้องตามประเพณี แถมยังเป็นราชาที่ดีมากองค์หนึ่ง แถมยังราชาที่กล้าแต่งงานกับหญิงที่ตนเองรักจริงๆ ไม่ใช่เพราะรักษาสายเลือดทาร์แกเรียนหรือเหตุผลทางเมือง แถมยังเปิดโอกาสให้ลูกๆเลือกคู่ครองได้ตามใจ

ในซีรี่ยื Aegon เป็นพ่อของราชาบ้า Aerys แต่ตามหนังสือแล้ว ทั้งคู่เป็นหลาน-ปู่กันครับ Aegon กับองค์ชายรัชทายาท Duncan the small และหัวหน้าราชองครักษ์ Ser Duncan ต้นตำรับ จากเหตุไฟไหม้พระราชวัง Summerhall สาเหตุเชื่อว่ามาจากการพยายามฟักไข่มังกร(ช่วงนั้นยังมีไข่มังกรเหลืออยู่ครับ มีราชาองค์ก่อนๆพยายามฟักไข่เหมือนกัน แต่เฟล) และในวันเกิดเหตุ Aegon ได้เหลนชายครับ ซึ่งก็คือ Rhaegar นั่นเอง
    Boylagoon, Hodor is coming และ Funnyman ถูกใจข้อความนี้
  16. Aegon Targaryen

Aegon Targaryen นักดาบฝึกหัด

The hedge knight นี่หาอ่านได้จากไหนครับ
    เนื้อเรื่องดูหน้าสนใจไม่น้อยเลย
    ผมอาศัยดูจากซีรีย์อย่างเดียว ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เลย

ปล.แต่ละคนข้อมูลแน่นมากเลยครับ
  17. อีกไม่นานครับ อีกไม่นาน :knight:
    Hodor is coming และ Kurodo ถูกใจข้อความนี้
  18. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

หมายถึงว่าทางสำนักพิมพ์จะแปลขายเหรอครับ
  19. Hodor is coming

Hodor is coming ราชองค์รักษ์

แม้ส่วนตัวกระผมจะคิดว่าโฮดอร์เป็นบุตรแห่งพระเจ้า แต่ถึงกระนั้น ความเห็นของท่านทั้งสองก็ทำให้กระผมตื้นตันน้ำตาปริ่มขอรับ ซาบซึ้งจริงๆ Hodor!!

Share This Page