กระทู้ชวนคุย-พรุ่งนี้เริ่มงานสัปดาห์หนังสือแล้วนะครับ

กระทู้จากหมวด "ห้องรวม No Spoiler" โพสต์โดย Ball, 15 ตุลาคม 2013.

1. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

Ender's Game หรือเกมพลิกโลก (ฉบับแปลของสำนักพิมพ์เอเอสเค มีเดีย) เป็นนิยายวิทยาศาสตร์ที่แต่งโดย ออร์สัน สก็อต การ์ด

เรื่องราวของหนังสือเล่าเกี่ยวกับการฝึกฝนเด็กๆ เพื่อเฟ้นหาสุดยอดอัจฉริยะในการเป็นผู้บังคับบัญชากองยานรบ
    ตัวเอกของเรื่องชื่อเอนเดอร์ วิกกินเป็นน้องคนที่สามในครอบครัว (ในหนังสือบอกว่าเป็นการคัดสายพันธ์ุจากพ่อแม่ที่มีคุณภาพ ปกติจะควบคุมจำนวนประชากรให้มีลูกได้แค่คนเดียว แต่ครอบครัวนี้ให้กำเนิดอัจฉริยะที่มีแววเลยได้รับการยกเว้นให้มีได้ 3 คน)

ส่วนสาเหตุที่ต้องมีการฝึกฝนนั้นก็เนื่องมาจากโลกเคยถูกรุกรานโดยเอเลี่ยนที่มีรูปร่างและลักษณะการดำรงชีพเหมือนแมลง ซึ่งการรุกรานครั้งนั้นเกือบทำให้มนุษยชาติสิ้นเลยทีเดียว โดยการฝึกครั้งนี้เป็นการฝึกฝนเพื่อไปทำลายดาวของพวกแมลง เพื่อป้องกันไม่ให้พวกแมลงมารุกรานเราได้อีก (ร้ายมากจริงๆ)

หนังสือเล่มนี้ได้รับรางวัลทั้งเนบิวลา และฮิวโก้ ซึ่งภาคต่อก็ได้รับทั้งสองรางวัลพร้อมกันในปีถัดมาเป็นปรากฎการณ์ที่หาไม่ได้ในหมู่นวนิยายไซไฟครับ

สำนักพิมพ์เอเอสเค มีเดียแปลไว้ 6 เล่มแล้ว แต่จริงมีเป็น 10ๆ เล่มครับ ผมซื้อมาแค่สองเล่ม และอ่านไปแค่เล่มแรกเล่มเดียว เล่มสองวางไว้ไหนหาไม่เจอ (แอบเศร้า) แต่หนัาปกของเอเอสเค มีเดียไม่ดึงดูดให้ซื้อเหมือนของแพรวทีเอาภาพจากหนังมาใช้ แต่เนื้อหาสนุกมากๆๆ ไม่ทราบว่าคนแปลยังเป็น ยรรยง เต็งอำนวยหรือเปล่า ถ้าใช่ก็สุดยอดครับ แปลดี ยิ่งนิยายโคตรมันส์ยิ่งอ่านสนุกครับ
    PokStark, Hodor is coming และ Fangiris ถูกใจข้อความนี้
  2. Ball

Ball อัศวินไร้นาย

คุณป๊อกใจดีมากมายครับ คนดีมีน้ำใจแถมเป็นรั้วของชาติด้วย น่าชื่นชม
    ผมยังไม่มีเวลาโฉบไปดูงานเลย คงได้ไปซักอาทิตย์หน้า
    Hodor is coming ถูกใจข้อความนี้
  3. CherryBoy

CherryBoy พลเดินเท้า

ของผมโดยส่วนมากเวลาไปงานหนังสือจะชอบไปบู๊ทหนังสือเก่าเช่นพวกหนังสือวรรณกรรมการเมือง วรรณกรรมแปล หนังสือดีๆเก่าที่หายากจะมีขายเฉพาะช่วงงานหนังสือเท่านั้น มันเหมือนไปหาแรร์ไอเทมน่ะครับ 555555
    plakinmek, Kurodo และ Hodor is coming ถูกใจข้อความนี้
  4. Hodor is coming

Hodor is coming ราชองค์รักษ์

โหวววววว!!!! นี่เรามีทหารหาญในบอร์ดถึงสองท่านเลยหรือขอรับ (กระผมรู้ช้าไปไหมขอรับ..ตลาดเขาวายไปแล้ว เพิ่งจะรู้!!) ขอบคุณนะขอรับ ที่คอยปกปักษ์พิทักษ์บ้านเมือง ให้กระผมได้กินอิ่มนอนหลับอยู่ทุกวัน.. ยังไงก็ดูแลรักษาสุขภาพกันด้วยนะขอรับ กระผมจะส่งใจไปช่วย:X3:
    ขอบพระคุณมากขอรับท่านเมสเตอร์ :X3: กระผมตัดสินใจซื้อได้อย่างทันทีทันใดเลยขอรับ
    Źéńőń, Ravenclaw, PokStark และอีก 3 คน ถูกใจข้อความนี้
  5. Ravenclaw

Ravenclaw ทหารม้า

งานหนังสือผ่านไปยังไม่ได้ไปโฉบมาซักเล่ม.......เพิ่งรู้ว่าในบอร์ดเรามีทหาร ขอให้แคล้วคลาดปลอดภัยนะคะ(y)
    Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  6. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

มีท่านใดไปงานหนังสือแล้วพบหนังสือน่าสนใจ ช่วยบอกต่อด้วยนะครับ ผมกะจะไปตามเก็บวันสุดท้าย แต่ยังไม่รู้ว่าจะเก็บอะไรเลย
  7. PokStark

PokStark พลเดินเท้า

ท่าน hordor ไม่ทราบว่ายังต้องการที่คั่นหนังสือป่าวครับ พอดีผมยุ่งๆกะงานเลยหายจากบอร์ดไปนาน
    Hodor is coming ถูกใจข้อความนี้
  8. Hodor is coming

Hodor is coming ราชองค์รักษ์

โฮ!!! ดีใจที่สุดเลยขอรับที่ท่านน้องป๊อกยังมิลืมกัน :cry: ขอบพระคุณจริงๆขอรับ แต่ว่าแฟนกระผมไปออดอ้อนขอมาให้ได้แล้วล่ะขอรับ ส่วนเรื่องนารูโตะโฮดอร์มีเล่ม 16,14และ 33 ที่ซ้ำอยู่นะขอรับ มีเล่มไหนที่ยังขาดอยู่บ้างมั้ย โฮดอร์อยากส่งไปให้จริงๆขอรับ:X3:
  9. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

กระทู้นี้มีแต่คนรักการอ่าน ผมเป็นประเภทรักการดูอย่างเดียว 555+

Share This Page