SS 2 Roose and Rob

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Gutter13, 15 ตุลาคม 2013.

1. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

วันนี้ผมดูย้อนไปย้อนมาฉาก รูส กับ ร๊อบ จริงๆผมว่า รูส แกก็เป็นที่ปรึกษาที่ดีมากๆเลยคนนึงนะครับ ใครเห็นด้วยมั๊ยมี บทสนาที่ว่า

Rob : ข้าต้องขึ้นเหนือทันที
    Roose : ยังมีสงครามให้เราเอาชัย ฝ่าบาท
    Rob : ข้าจะเป็นราชาได้ยังไง ถ้าปกป้องปราสาทตัวเองไม่ได้ ข้าจะให้บริวารติดตามได้ยังไงถ้า ...
    Roose : ท่ารคือพระราชา หมายความว่า ท่านไม่ต้องทำทุกอย่างด้วยตัวเอง

น้ำเสียงของ Roose เหมือนพยามสอน Rob แบบอ้อมๆเลยครับ
    *อ้างอิงจากซับคุณ สุนัขป่าโลกันต์ Game of Thrones : A Clash of Kings Episode 6
    Pugna, CherryBoy, Źéńőń และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  2. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

จริงๆผมว่ารูส ไม่ได้อยากทรยศร็อบเท่าไรหรอกครับ ถ้าผมเป้นร็อบนะ ถึงแม้ว่ารูสจะเห็นแก่ผลประโยชน์มากก็จริง แต่ไม่ได้ไร้เกียรติแบบเฟรย์

ผมจะเสนอให้รูสเป็นลอร์ดซักที่หนึ่งหลังจบสงคราม อาจยกฮาลเรนฮอลให้ก็ได้ รับรองว่าเรื่องนี้ไม่ทำให้ทรยศแน่ๆ เสียดายร็อบคิดตื้นไปนิด :sick:
    CherryBoy, topz73, Źéńőń และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  3. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

เห็นด้วยเลยครับ ดูเป็นคน สุขมที่สุดแล้วใน บรรดาลอร์ดผู้เชิญธง ของ สตาร์ก
  4. AM'Rome Buster

ย้อนกลับไป ถ้าตอนนั้นจอน สโนว์ยังอยู่ข้างร็อบ อาจจะช่วยทำให้ร็อบสุขุมมากขึ้นก็ได้ครับ ยังไงก็พี่น้องกัน น่าจะฟังกันบ้าง ผมว่าถ้าจอนอยู่ ก็คงจะเตือนร็อบเรื่องนี้แน่นอน
    CherryBoy ถูกใจข้อความนี้
  5. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

ฉลาดและเป็นที่ปรึกษาที่ดีนะคะรูสน่ะ แต่รอบบ์เลี้ยงลูกน้องด้วยความจริงใจกับกฏระเบียบเท่านั้น

กับลูกน้องบางคนต้องมีทั้งความจริงใจและยศถาบรรดาศักดิ์เงินทองให้ด้วย

อีกอย่างอย่าลืมว่าตระกูลบอลตันเป็นศัตรูกับสตาร์คมาก่อน สวามิภักดิ์แบบไม่ค่อยเต็มใจนัก เลี้ยงไม่ถูกใจก็พร้อมจะตีตัวออกห่างได้ตลอดเวลา
    Pugna, CherryBoy, Boylagoon และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  6. AM'Rome Buster

คิดถึงที่ซู๊ดดดดดดดดด 5555+
  7. อ๋อรูส ตอนแรกผมอ่านเป็น Ros งงเลย
    Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้
  8. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

ถึงจอนจะอยู่เป็นที่ปรึกษาร๊อบในตอนนั้นก็คงทำอะไรไม่ได้มากหรอกถ้ามีเจ๊แคทคอยเซี่ยมซะอย่าง
    Slytherin, Ravenclaw และ inzee ถูกใจข้อความนี้
  9. oakhyco

oakhyco อัศวินไร้นาย

ที่สำคัญอย่าลืมว่า ร๊อบเพิ่งจะ 15-16 เองนะวัยนี้มันคงจะไม่ได้คิดอะไรรอบคอบสักเท่าไหร่หรอก จะมาย้ำกันทำไมครับ:bash:
    Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  10. sam

sam ทหารม้า

เหตุผลที่ทำให้ตระกูลสตาร์กเกือบสูญพันธุ์
    พ่อ = ซื่อสัตย์ มีเกียรติ มองโลกแง่ดี
    แม่ = ใจร้อน ขาดความรอบคอบ ใช้อารมณ์
    ลูก = เอาแต่ใจ ไร้สัจจะ ขาดประสบการณ์
    CherryBoy, leopard, Boylagoon และอีก 3 คน ถูกใจข้อความนี้
  11. LordJon

LordJon ทหารม้า

อายุ30+ก็ตายอยู่ดีครับ ถ้าลุงมาร์ตินแกต้องการ 5555555:f3:
    Pugna, CherryBoy, Master of Sellsword และอีก 4 คน ถูกใจข้อความนี้
  12. Ravenclaw

Ravenclaw ทหารม้า

ตรงประเด็นเลยค่ะ
    Slytherin และ Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  13. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ตระกูลบอลตันก็สวามิภักดิ์ต่อสตาร์คมามากกว่าพันปีแล้ว ผมว่าไม่น่ะจะเกี่ยวแล้วนะคร๊าบบ อยู่ที่รุ่นปัจจุบันมากกว่า
    TheOnlyAce2, CherryBoy, Fangiris และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  14. topz73

topz73 ราชองค์รักษ์

อะแน่ อวยให้ จอนตลอดเลยนะ จอนน้อย ผมว่าดีไม่ดี พากันบ้าเลือดไปล้างแค้นให้เน็ตยิ่งกว่านี้ไม่รุ้ :p
  15. PokStark

PokStark พลเดินเท้า

รูสนี้ผมว่าไม่ถึงกับเลวร้ายหรอกคับ แต่ร็อบและแคททำพลาดหลายอย่างเกินจนสตาร์คเสียเปรียบ ทั้งประหารหลอดคาร์สตาร์ค ปล่อยเจมี่ ไม่รักษาสัจจะ รูสคงมองเห็นและว่าไงสตาร์คก็ไม่มีวันชนะก็เลยหักหลังร็อบ ส่วนตัวแล้วผมไม่โทษร็อบอายุแค่นี้แบกรับภาระทั้งหมดของสตาร์คทำได้เท่านี้ก็เก่งและครับ
    CherryBoy, Amarill และ AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  16. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

เอาจริงๆก็เฉยๆเรื่องหักหลังเหมือนกันไม่ชอบแค่สัญลักษณ์กับแนวคิดถลกหนังของตระกูล แต่เรื่องลูกน้องเจอผู้นำแย่แล้วสละเรือนี่เกือบจะเห็นด้วยถ้าไม่ติดว่าชอบสตาร์ค แค่คิดถึงสภาพกองทัพที่เสบียงร่อยหรอ ฐานหลักโดนเผาจนถอยกลับบ้านไม่ได้ และท่าไม้ตายปล่อยเจมี่ของแคท ก็แทบจะสงสารคนเชิญธงทางเหนือละ
    Pugna, Fangiris และ Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  17. AM'Rome Buster

ท่าไม้ตายของแคท = ปล่อยเจมี่

ท่าไม้ตายของร็อบ = ประหารพวกเดียวกัน

โง่ + บ้า
  18. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

55เอ๊ะ! ได้ข่าวเราเชียร์สตาร์คกันนะ สรุปสิ่งที่ดีที่สุดของทัพเหนือคงเป็นเกรย์วิน
    inzee และ PokStark ถูกใจข้อความนี้
  19. Fangiris

ลองมังกรพ่นไฟไม่ได้ ต่อให้บินได้ด้วย มาฟัดกับเดอะแก๊งเกรย์วินเราว่ามังกรมีเงิบอ่ะ
    inzee, Rheagar Targaryen และ PokStark ถูกใจข้อความนี้
  20. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

หมาป่าจะกลับมาผงาด อย่าลืมสิครับ อิอิ ให้ความหวังกันหน่อย... :cool:
  21. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

ชอบประโยคนี้จัง 55555
    topz73 ถูกใจข้อความนี้
  22. PokStark

PokStark พลเดินเท้า

เกร์ยวินหรือจะสู้โกสได้ เกรย์วินมันแค่ไล่ฟัดคนแต่โกสไล่ฟัดซอมบี้เน้อ555
    Rheagar Targaryen ถูกใจข้อความนี้
  23. Fangiris

ตอนเกรย์วินโดนยิง เราน้ำตาร่วง บ่องตง นึกในใจมรึงไม่ปล่อยมันออกมาก่อนค่อยยิงละสราดดหมาตัวเดียว อยู่กันตั้งหลายคน
    Rheagar Targaryen ถูกใจข้อความนี้
  24. Bo'Jung

Bo'Jung อัศวินไร้นาย

ถ้า เจ๊แคท ไม่กลับมาป่วนประสาท ร็อบ แกอาจจะรุ่ง กว่านี้ก็ได้นะ
    Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้
  25. CherryBoy

CherryBoy พลเดินเท้า

ผมว่า รูสเป็นที่ปรึกษาที่ดีคนหนึ่งเลยนะครับ แต่อย่างว่า ร็อบนั้นยังเด็ก ความคิดอ่านยังไม่เป็นผู้ใหญ่ การได้ขึ้นเป็น king ตั้งแต่อายุยังน้อยโดยไม่มีประสบการณ์ทั้งทางด้านการทหาร+การปกครอง บางครั้งเลยทำอะไรไม่คิดถึงผลที่จะตามมาในระยะยาวแล้วสุดท้ายเขาก็ต้องจ่ายมันด้วยชีวิต บวกกับมีแม่ที่ห่วงลูกจนเกินไปโดยไม่สนคนรอบข้าง เช่นตอนปล่อยเจมี่ ถ้าผมเป็นผู้เชิญธงของสตาร์ค คงหงายหลังเลยครับ ร็อบก็ยังเด็ก ยังไม่รู้วิธีบริหารการซื้อใจคน การควบคุมคนหมู่มาก ผมว่าถึงแม้ร็อบจะยังไม่ตายตอน วิวาห์สีเลือด ยังไงดูจากภาพรวมๆแล้วก็ไม่น่ารอดอยู่ดี ขนาดเน็ดพ่อของเขาที่มีประสบการณ์ยังถูกเกมการเมืองเล่นงานซะจนเสียหัว นับประสาอะไรกับร็อบครับ อิอิ โทษทีครับ บ่นยาวเลย :p:p:p

Share This Page