มีเรื่องให้ช่วยครับ

กระทู้จากหมวด "ห้องนั่งเล่น" โพสต์โดย Master of Sellsword, 20 ตุลาคม 2013.

1. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

คือผมอยากลองแต่งนิยายพวกแนวประมาณGOTแต่ไปเน้นตรงเรื่องของสงครามและการเมืองมากกว่า เลยอยากให้เพื่อนๆในบอร์ดลองเสนอชื่อเรื่อง แล้วก็พวกอุปนิสัยของตัวละคร รวมทั้งพวกแคว้นหรือหัวเมืองต่างๆกันดูอะคับ ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้านะคับ
    Hodor is coming, topz73 และ Kurodo ถูกใจข้อความนี้
  2. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

โอโหหห...งานใหญ่เลยนะคะเนี่ย
  3. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ผมมีแต่งส่วนตัวแล้วครับ ไม่ขอแชร์นะกลัวซ้ำกับที่กำลังเขียน
    แต่ถ้าคุณ Master of Sellsword มีหัวข้อมาเอง ผมจะช่วยเพิ่มรายละเอียดให้ครับ
    plakinmek ถูกใจข้อความนี้
  4. Master of Sellsword

ผมอยากวางพวกโครงเรื่องไม่ก็พวกตัวละครก่อนอ่ะคับ คือถ้าคิดไปเขียนไปกลัวว่ามันจะเป็นงานหยาบ
  5. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ลองกำหนดดูครับว่าจะให้ตัวเอกเป็นใคร เช่น เพศ อายุ เผ่าพันธ์ุ วงศ์ตระกูล (ลูกกษัตริย์หรือชาวนา)
    แล้วค่อยโยงไปถึงครอบครัวหรือบุคคลใกล้ชิดก็ได้ เช่น อาจารย์ (พ่อมดหรือดรูอิด)

แล้วต้องการให้มีตัวเอกกี่คน เพราะอย่างใน GOT นั้นมีหลายคน มันต้องค่อยเป็นค่อยไปครับ ดังคำกล่าว "กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว" ส่วนที่ยากที่สุดของการเขียนคือการเริ่มครับ (ใครบอกไว้ผมลืมแล้ว)

บทสัมภาษณ์ที่ช่วยให้แรงบันดาลใจครับ
    http://gameofthronesfansite.com/threads/751/
    Hodor is coming, plakinmek และ Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้
  6. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

นี่มัน แจ้งเกิดวงการนักเขียนป่ะเนี่ย :eek:
  7. Master of Sellsword

อันนี้เรื่องจริงที่สุดเลยคับ
  8. Master of Sellsword

คือที่แพลนๆไว้จะมีตัวเดินเรื่องซัก2-3ตัว มีช่างตีเหล็กคนนึง อัศวินคนนึง อีกคนนึงยังไม่แน่ใจ ตั้งใจจะทำให้มันออกมาเป็นสไตล์แบบPure-war and politics คือผมจะตัดเรื่องแฟนตาซีออกไป ตอนนี้คิดอยู่ว่ามันจะเวิร์คมั้ย
  9. AM'Rome Buster

แนะนำเอาตัวร้ายดำเนินเรื่องบ้างก็ดีนะครับ อิอิ
  10. Master of Sellsword

คิดอยู่ครับ 555
  11. Kurodo

ต้องลองเริ่มก่อนครับ ผมว่า plot เรื่องพอเขียนๆ ไปมันจะมีทางเดินของมันปรากฎออกมาเอง อาจแปลกหรือตลกก็อย่าเพิ่งถอยครับ ลองดูก่อนการปรับแก้มันง่ายกว่าการเขียนใหม่ครับ

Pure-war นี่คืออยู่ในยุคสงครามรึป่าว? สงครามระหว่างอาณาจักร สงครามกลางเมือง สงครามชิงบัลลังก์ สงครามสายเลือด ลองหาจุดดูครับ ผมว่าเอาประวัติศาสตร์มาเป็นแบบก่อนก็ได้ครับ ลุงมาร์ตินหรือโทลคีนเองก็ได้แรงบันดาลใจการประวัติศาสตร์หรือตำนานที่มีเคยอ่านเอามาดัดแปลงในสไตล์ของตัวเองทั้งนั้น

ช่างตีเหล็กฟังดูน่าสนใจนะครับ ต้องลองหา Background ของตัวละครดู นิสัย ลักษณะท่าทาง รูปร่าง จุดมุ่งหมายในชีวิต ความฝัน ปมอดีต ฝีมือ ลักษณะงานที่ถนัด ความสามารถพิเศษ อุดมการณ์ ลองใส่ไปเยอะๆ ครับเวลาเอามาใช้จะได้ไม่หลุด

คาแร็คเตอร์คุณ AM'Rome Buster ก็เอามาใช้ได้นะครับ หึหึ
    Hodor is coming ถูกใจข้อความนี้
  12. Master of Sellsword

ตอนนี้ร่างผังตัวละครอยู่ครับ 555
  13. AM'Rome Buster

ยินดีครับ จะเอาคาแร็คเตอร์ผมมาใช้ก็ได้ สมมุติว่ามันดังขึ้นมา ผมก็พูดได้เลยว่ามีส่วนช่วยให้ประสบความสำเร็จ เรื่องนี้ผมไม่เสียหายอะไรอยู่แล้ว ถ้าอยากได้รายละเอียดมาถามผมเลยครับ ยินดีตอบ+ให้ข้อมูลทุกเรื่อง
    Master of Sellsword และ Kurodo ถูกใจข้อความนี้
  14. Amarill

Amarill ทหารม้า

เสนอชื่อตัวละคร !!!!
    ช่างตีเหล็กต้องคนนี้ !!! >>> "เดสมอน โจนส์"
    เอเลนอร์ ริกบี้
    โจโจ
    แมคเคนซี่
    แม็กซ์เวล
    วิลสัน
    ลอเรตต้า มาร์ติน
    พรูเดนซ์
    วีร่า

อะไรทำนองนั้น =w=
    Last edited: 20 ตุลาคม 2013
  15. JimKKWTC

JimKKWTC พลเดินเท้า

แบบนี้ถ้าเอาไปขายแล้วขายได้แล้วต้องหารนะครับ :LOL:
  16. Master of Sellsword

ถ้าเป็นแบบนั้นผมคงใส่เครดิตทุกคนลงไปในหนังสือแหละคับ 555555
    JimKKWTC ถูกใจข้อความนี้
  17. Amarill

ไม่ใส่เครดิตไม่ว่า ขอแค่แต่งจบก็พอค่ะ
    ส่วนตัวชอบอ่านพวกนิยายที่ชาวบ้านชาวช่องแต่งเองนะ (ไม่ใช่นิยาย สาวม.ปลาย ที่เคลิ้มๆ แล้วก็""" เป็นใช้ได้)
    แต่ปัญหามันอยู่ตรงที่ว่า .......... ชาวบ้านชาวช่องชอบแต่งละไม่จบ แต่งทิ้งๆขว้างๆเนี้ยหละ

เห็นเค้าแบบนี้ เค้าชอบอ่านนะเออ
  18. AM'Rome Buster

ได้เงินไม่ต้องแบ่งผมก็ได้ ถือว่าสนับสนุนให้ทำในสิ่งที่อยากทำ ขอเป็นคนที่ติดทองหลังพระก็พอ (y)
    Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้
  19. Amarill

คงเป็นตัวลครที่พาเนื้อเรื่องเข้ารกเข้าพงได้ไม่น้อย อืมมมมมม แบบพลิกกลับจากพระเอกไปเป็นตัวร้าย
    ตัวร้ายกลายเป็นพระรอง นางเอกกลายเป็นพระเอก อะไรแบบนี้

โอ๊ะ โห แค่มีคาแรคเตอร์ของคุณAM'Rome Buster ก็สามารถพลิกแพลงเนื้อเรื่องได้หลากแล้ว !!!!
    ถ้าสตีเฟ่น คิงส์มาอ่านอาจจะต้องศึกษาคาแรคเตอร์ตัวนี้เป็นจริงเป็นจัง!!
    Hodor is coming, plakinmek, Master of Sellsword และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  20. AM'Rome Buster

:eek:
  21. Kurodo

ไม่น่าเชื่อ
    กร๊ากกกกก
  22. Master of Sellsword

เคฮะ
  23. Master of Sellsword

ตัวเดินเรื่องตัวที่3ได้แล้วนะคับ เป็นคนพเนจร
  24. Kurodo

พอพูดถึงคนพเนจรผมนึกถึงนักขับลำนำขึ้นมาเลย ว่าแต่ตัวละครที่ชายล้วนหรอครับ?
  25. Amarill

ในทางกลับกัน นึกถึง อารากอน ค่ะ = =

Share This Page