(ไร้สาระ)ถ้ามีโอกาสจะส่งสิ่งประดิษฐ์จากโลกปัจจุบันไปให้โลกของ Westeros จะส่งอะไรไปให้

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย TheOnlyAce2, 4 พฤศจิกายน 2013.

1. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

พลีชีพสินะครับ
  2. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

2. เข็มทิศ / Compass
    เข็มทิศอาจเป็นอุปกรณ์ที่มองเห็นความสำคัญที่จะเปลี่ยนแปลงโลกได้ไม่เท่ากับดินปืน
    แต่เอาเป็นอย่างนี้ ถ้าผมเปรียบดินปืนเป็นเรือรบ เข็มทิศก็คือสมอเรือครับ
    ดินปืนอาจเอาชัยได้ แต่ถ้าไม่รู้ว่าจะสู้ที่ไหนมันจะเกิดชัยชนะได้ยังไงกัน เข็มทิศคือจอกศักดิ์สิทธิ์ของนักเดินเรือ คือเอ็กคาลิเบอร์ของผู้ล่าอาณานิคม การมีเข็มทิศไม่เพียงทำให้เรารู้จักโลกมากขึ้น ยังพาเราไปสำรวจดินแดนใหม่ๆ ที่ยังไม่มีใครค้นพบ หรือค้นพบแล้วแต่ไม่รู้รายละเอียด (จะว่าไปเข็มทิศนี่ตรงจุดประสงค์ของลูกเรือบนยานเอนเตอร์ไฟรส์จริงๆ)

เข็มทิศจะช่วยระบุทางที่แม่นยำ ในด้านการรบก็จะไม่หลงทางและเลือกชัยภูมิได้รวดเร็ว ในด้านการค้าสินค้าที่เสียหายจะน้อยลงเพราะไม่หลงทาง เศรษฐกิจก็จะยิ่งเฟื้อฟู และแน่นอนว่าการล่าอาณานิคมจะต้องตามมา ใครล่าได้ก่อนก็รวยก่อนมีอำนาจมากก่อน

นอกเรื่องนิด The Golden Compass (หนังสือนะครับ ไม่ใช่หนังแสนห่วยเรื่องหมีขาวเรื่องนั้น) หรือชื่อไทยว่าธุลีปริศนาสนุกมากกกกกอ่ะ ใครไม่เคยอ่านขอให้ลอง สองเล่มแรกมันส์ขาด เล่มหลังก็สนุกอยู่แต่จะเอาไบเบิ้ลมาแทรกค่อนข้างมาก พอดีพูดถึงเข็มทิศเลยเลยมาเรื่องนี้

3. การพิมพ์
    จำได้ลางๆ ว่ามีคนเคยพูดไว้ว่า เมื่อวันที่กูเตนเบิร์กพิมพ์ไบเบิลออกมา วันนั้นคือก้าวสำคัญของมนุษยชาติสู่ความศิวิไลซ์ในวันนี้ (เอ้ะ!! หรือเป็นผมที่พูดขึ้นมาเอง)
    การพิมพ์เป็นก้าวสำคัญของมนุษย์จริงๆ ครับ พอๆ กันสมัยยุคก่อนประวัติศาสตร์มาสู่ยุคประวัติศาสตร์กันเลยทีเดียว
    การพิมพ์ช่วยอะไรบ้าง
    1. การศึกษา ข้อนี้มันเป็นหลักเลยครับ การพิมพ์ช่วยลดต้นทุนของหนังสือ เนื่องจากหนังสือสมัยก่อนราคาแพงมากเพราะเกิดจากการเขียนโดยคน จะทำก็อปปี้ก็ต้องทำมือ กว่าจะหาหนังสัตว์มาเขึยน ลงสีวาดรูป นั่งคัดแบบตัวบรรจง เข้าเล่มอย่างหนา ราคาน่าจะพอสร้างหอคอยได้สักครึ่งหอคอยโดยใช้เวลาใกล้เคียงกันเลย (เผลอๆ หอคอยสร้างเสร็จก่อนด้วยซ้ำ) ดังนั้นถ้าพิมพ์ได้หนังสือก็แพร่หลาย คนก็สามารถได้รับการศึกษามาก มนุษย์เป็นทรัพยากรที่ทรงคุณค่าที่สุด ดังนั้นมนุษย์ฉลาดชาติเจริญครับ
    2. การสงคราม นอกจากการเข้าห่ำหั่นกันตัวๆ แล้ว สงครามยังสามารถมาในรูปแบบอื่นได้อีก อาทิเช่น สงครามจิตวิทยา ใน GOT เล่มสอง แสตนนิสกับเซอร์ซี เล่นสงครามสาดโคลนใส่กันด้วยคำครหาในเชิงลบ ซึ่งผู้ที่จะชนะก็คือผู้ที่ผลิตคำกล่าวหาอีกฝ่ายได้มากกว่า การพิมพ์ช่วยในการกระจายข่าว ยิ่งมากยิ่งชนะ
    3. การค้าขาย/การต่างประเทศ การตกลงซื้อขายหรือข้อสัญญาอะไรก็แล้วแต่อาจส่งผลในภายหลังทั้งดีและร้าย การพิมพ์นอกจะรวดเร็วและมี copy ทั้งสองฝ่ายแล้วยังมีความแม่นยำกว่าการเขียนด้วยลายมืออีกทำให้ไม่อาจดิ้นไปจากข้อตกลงได้

4. กระดาษ
    กระดาษถูกผลิตขึ้นโดยชาวจีน (ชาติอัจฉริยะ) และชาวอียิปต์ แต่แบบของชาวจีนเป็นที่นิยมมากกว่าและแพร่หลายสู่ยุโรปในราวศตวรรษที่ 13 อย่างที่กล่าวไปแล้วในส่วนของการทำหนังสือในเรื่องการพิมพ์ หนังสัตว์คือวัสดุที่ใช้ในการทำหนังสือ ซึ่งเป็นวัสดุที่ราคาสูง หายาก กระดาษจึงเป็นเสมือนการลดต้นทุน และผลดีทั้งหลายก็คล้ายคลึงกับที่กล่าวในการพิมพ์ครับ
    plakinmek และ Hodor is coming ถูกใจข้อความนี้
  3. Hufflepuff

Hufflepuff ทหารม้า

ส่งฮอลคูลไป:winter:
    gŕýffíńdőŕ และ Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  4. Levantine Storyteller

Levantine Storyteller Moderator Staff Member

นึกว่าเรียกผมซะอีก :oops:

ทั้งสี่อย่างนี้ถูกเรียกว่า The Four Great Inventions หรือ จตุรประดิษฐ์ เป็นสิ่งประดิษฐ์ที่พลิกโฉมอารยธรรมโบราณและวางรากฐานแก่อารยธรรมสมัยใหม่

ถ่านไม้เป็นเชื้อเพลิง ให้คาร์บอนและเชื้อเพลิงอื่นๆในปฏิกิริยา ถ้าเปลี่ยนไปใช้ถ่านหิน ดินปืนจะลุกไหม้เร็วขึ้นจนเหมือนหัวไม้ขีดไฟ
    กำมะถันเป็นเชื้อเพลิงและช่วยลดอุณหภูมิเริ่มสันดาปของส่วนผสมทำให้อัตราการเผาไหม้เร็วขึ้น
    ดินประสิวคือออกซิไดเซอร์ ทำหน้าที่ให้ออกซิเจนระหว่างการสันดาป ทำให้ส่วนประกอบอื่นๆลุกไหม่อย่างรวดเร็ว

แรกเริ่มเดิมทีผู้ที่ค้นพบดินปืนคือนักเล่นแร่แปรธาตุที่กำลังหาทางสร้างยาอายุวัฒนะ แต่กลับค้นพบสารที่ถูกลิขิตมาให้สังหารคนหลายล้านนับจากวันแรกที่ถูกค้นพบ คุณสมบัติของดินปืนก็คือการเผาไหม้แล้วปลดปล่อยความร้อนและแก๊สจำนวนมากจึงไม่แปลกอะไรที่ชาวจีนโบราณจะนำมาใช้เป็นเชื้อเพลิงขับดันซึ่งใช้สร้างธนูเพลิงและปืนพ่นไฟ และหลังจากปรับปรุงสูตรแล้วก็เป็นระเบิดในเวลาต่อมา (ใครๆก็มีความสุขตอนได้ยินเสียงตูม! บรึ้ม! มันเป็นมรดกตกทอดในเผ่าพันธุ์) และต้องขอบคุณชาวมองโกลที่เป็นผู้่เผยแพร่ดินปืนไปทั่วโลก

ไม่ใช่ของใหม่ครับ ระเบิดมือเกิดขึ้นไม่นานหลังดินปืนถูกค้นพบ หลักการก็ยังไม่เปลี่ยนคือ สังหารคนที่อยู่ในรัศมีด้วยเศษวัตถุที่แตกออกเนื่องจากแรงระเบิด
    หากผมหาได้ ผมจะเอาตัวอย่างอาวุธมาให้ชมพร้อมวิธีทำระเบิดย้อนยุค แต่ท่านมหาธีราจารย์คงจะวางแผนไว้แล้ว

ดินปืนส่งผลกระทบต่อโลกในยุคกลางได้มากเพียงใดนั้น เราต้องนึกก่อนว่าอะไรคือรากฐานของระบอบศักดินา ซึ่งจะขอกล่าวถึงในคราวต่อไป
    plakinmek, Hodor is coming, Kurodo และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  5. TheOnlyAce2

TheOnlyAce2 อัศวินไร้นาย

โอ้ว ครับๆ มีประโยชน์มาก ส่วนคลิป เป็น infographic เข้าใจได้ง่ายดีครับ :)
    Levantine Storyteller ถูกใจข้อความนี้
  6. Levantine Storyteller

Levantine Storyteller Moderator Staff Member

ระบอบศักดินา (Feudalism)

ระบอบศักดินามีพัฒนาการมาตั้งแต่จักรวรรดิโรมันเสื่อมอำนาจ และปรากฏชัดเจนในปลายสมัยราชวงศ์คาโรแลงเจียน (Carolingian) ของพวกแฟรงค์ เมื่อกษัตริย์เสื่อมอำนาจลง กลุ่มผู้ปกครองก็แย่งชิงอำนาจกัน ทำให้พวกเยอรมันเผ่าอื่นรุกราน ประชาชนจึงขาดความมั่นคง
    และหันไปพึ่งขุนนางที่ปกครองท้องถิ่นของตนซึ่งมีอำนาจสิทธิ์ขาดในการจัดตั้งกองทัพและออกกฎหมายของตนเอง ต่อมาจักรพรรดิชาร์ลมาญ (Charlemagne ค.ศ. 768-814) แห่งราชวงศ์คาโรแลงเจียนสิ้นพระชนม์ อาณาจักรของพวกแฟรงค์จึงถูกแบ่งแยกเป็น 3 ส่วนและมีการแย่งชิงอำนาจกันระหว่างผู้ปกครองทั้งสาม ซึ่งต้องอาศัยการสนับสนุนจากขุนนางที่มีอำนาจปกครองเขตต่างๆ ส่วนราษฎรที่อาศัยอยู่ในแต่ละเขตก็ต้องพึ่งพาขุนนางของตนด้วย ทำให้ขุนนางแต่ละเขตปกครองมีอำนาจมาก ส่วนกษัตริย์หรือประมุขของดินแดนต่างๆ ไม่มีอำนาจที่แท้จริง

ระบอบศักดินาเป็นระบอบอุปถัมภ์ ที่ดินศักดินา (fief) เป็นสิ่งกำหนดฐานะและความสัมพันธ์ของคนในสังคม โดยเป็นการตกลงร่วมกันระหว่างจ้าว (lord) ซึ่งเป็นผู้ให้ถือครองที่ดินกับบริพาร (vassal) ซึ่งเป็นผู้ถือครองที่ดิน แต่ละฝ่ายมีหน้าที่ผูกพันต่อกัน โดยจ้าวจะให้กรรมสิทธิ์ในที่ดินแก่บริพารเพื่อหาผลประโยชน์และให้ความคุ้มครองเมื่อเกิดภัยสงคราม ส่วนบริพารต้องสวามิภักดิ์ต่อจ้าวและส่งเงินหรือกองทัพไปร่วมรบในสงครามด้วย ในทางปฏิบัติแล้ว กษัตริย์มีสถานะเป็นจ้าวเหนือหัวของขุนนางทั้งหลาย เนื่องจากในยุคกลางถือว่าที่ดินทั้งหมดเป็นของกษัตริย์ ขุนนางที่ได้รับที่ดินศักดินาก็แบ่งที่ดินให้แก่บริพารของตนอีกทอดซึ่งคือขุนนางลำดับรองๆ ลงไปซึ่งอาจจะเป็นอัศวินก็ได้ ขุนนางผู้ได้รับที่ดินจะเป็นเจ้าของหน่วยปกครอง (manor) ของตนและมีฐานะเป็นจ้าวของราษฎรที่เข้าอาศัยอยู่ในเขตปกครองของตน พระซึ่งดูแลวัดในเขตปกครองต่างๆ ก็มีสถานะเป็นบริพารของขุนนางด้วยเพราะวัดก็รับที่ดินจากขุนนาง สังคมนี้ยังมีทาสติดที่ดิน (serf) ซึ่งต้องทำงานในที่ดินของจ้าวและไม่สามารถเดินทางออกนอกเขตปกครองโดยไม่ได้รับอนุญาต นอกจากนี้ยังมีพวกเสรีชนซึ่งเช่าที่ดินจากเจ้าของหน่วยปกครองและสามารถเดินทางเข้าออกโดยอิสระ

ระบบสังคมในสมัยนั้นซึ่งครอบคลุมสังคม, เศรษฐกิจ, และการปกครอง เรียกว่าระบอบหน่วยปกครอง (Manorialism) มีศูนย์กลางอยู่ที่หน่วยปกครองของขุนนางแต่ละคนซึ่งแต่ละแห่งมีลักษณะคล้ายคลึงกันคือ มีคฤหาสน์หรือปราสาทของขุนนางเป็นศูนย์กลาง มีป้อมและกำแพงล้อมรอบ ภายนอกรายล้อมด้วยหมู่บ้านขนาดเล็กของชาวไร่ชาวนาที่เป็นบริพารของขุนนาง รวมถึงโบสถ์และพื้นที่เพาะปลูก แต่ละหน่วยปกครองเป็นหน่วยเศรษฐกิจพึ่งพาตนเอง ไม่จำเป็นต้องอาศัยการผลิตจากภายนอก เว้นแต่สินค้าจำเป็น เช่น เกลือ, เหล็ก, และน้ำมันดิบ ในระบอบหน่วยปกครอง เหล่าบริพารจะแบ่งผลผลิตของตนให้แก่จ้าวและเป็นแรงงานทำการเพาะปลูกในที่ดินของจ้าว ผู้ที่อาศัยอยู่ในหน่วยปกครองจะได้รับความคุ้มครองจากขุนนางเมื่อถูกศัตรูรุกราน เช่น ได้รับอนุญาตให้หลบภัยในเขตกำแพงของคฤหาสน์หรือปราสาทได้

สังคมศักดินายุคกลางยึดถืออัศวินจรรยา (Chivalry) โดยฝึกหัดเด็กชายให้เป็นอัศวินที่กล้าหาญอันเปี่ยมคุณธรรมและเป็นสุภาพบุรุษ ซึ่งเป็นแบบฉบับที่สุภาพบุรุษตะวันตกยึดถือต่อมา

โปรดติดตามชมตอนต่อไป
    Hufflepuff, plakinmek, Hodor is coming และอีก 3 คน ถูกใจข้อความนี้
  7. Hodor is coming

Hodor is coming ราชองค์รักษ์

อ้าว...วันนั้นยังชวนกระผมไปเที่ยว อตก อยู่เลยนี่ขอรับ กระผมก็บอก..."ไม่เอาขอรับ ไม่ใช่แนวกระผม" ท่านก็พะเน้าพะนอ จนกระผมใจอ่อน
    แหมะ ทำเป็นจำไม่ได้ :oops:
    หืม!? อะไรนะขอรับ อย่าออกสื่อ? ....อุ๊บส์ !!!!
    AM'Rome Buster, Rheagar Targaryen และ Fangiris ถูกใจข้อความนี้
  8. plakinmek

plakinmek ราชองค์รักษ์

แหม่ ยกตัวอย่างมากำกวม เดี๋ยวท่านแกรนด์เมสเตอร์ก็ตีเนียนว่า "กระผมจะชวนท่านไปซื้อผัก" หรอกนะโฮดอร์ :whistle:

ว่างๆ ถ้าโฮดอร์ขึ้นเหนือ ให้ป๋าท็อปพาไปเที่ยวมันดาเลย์สิ (y) เผื่อป๋าท็อปจะค้นพบตับใหม่ๆ โลกใหม่ๆ
    Hodor is coming และ Rheagar Targaryen ถูกใจข้อความนี้
  9. Kurodo

@Levantine Storyteller
    ฟินมาก จารย์น่าจะตั้งกระทู้ใหม่ให้ผมสรรเสริญหน่อย

ผมสงสัยมานานแล้วครับขอถามหน่อยนะครับ
    1. ราชามีที่ดินส่วนตัวเองหรือเปล่า ที่มีการเพาะปลูกเอง หรือหมู่บ้านเก็บภาษีส่วนตัว
    2. ลอร์ดแต่ละคนต้องจ่ายบรรณาการต่อราชาด้วยใช่มั้ยครับ เป็นรายปี เดือน หรือฤดูกันครับ
    3. ผมเคยได้ยินตำแหน่งลำดับชั้นของขุนนางชาวอังกฤษ ว่ามีดยุค/มาควิส/เอิร์ล/ไวเคาห์/บารอน ซึ่งเป็นตำแหน่งของเกาะอังกฤษเท่านั้นเลยอยากทราบว่าในประเทศอื่นๆ ที่มีลักษณะการปกครองคล้ายกันอย่างฝรั่งเศส สเปน หรือออสเตรียมีบรรดาศักดิ์แตกต่างกันไปหรือเปล่าครับ

แต่ถ้าจะมีเล่าในคราวต่อไปก็อย่าเพิ่งตอบก็ได้ครับ เก็บไว้ให้ผมได้ลุ้น

พออ่านเรื่อง Feudalism ผมนึกถึงหนังสือที่เคยซื้อในงานบุ๊คแฟร์ที่มาจัดที่มหิดลเมื่อปีก่อน ชื่อ A History of the World เขียนโดย Alice Magenis กับ John Conrad Appel แอบโดดทำแลปลงไปซื้อ จนบัดนี้ยังไม่ได้อ่านแอบมาอ่านจากจารย์ก่อน มีหนังสือแนะนำบ้างมั้ยครับ ผมอยากสะสมมาก
    Levantine Storyteller ถูกใจข้อความนี้
  10. Kurodo

วันนั้นก็ไปกันทั้งลำเรือเลยนี้ครับ
    @สุนัขป่าโลกันตร์ อาสาขับรถพาไปเห็นว่ารู้จักกับเจ้าของด้วยครับ ป๋า @topz73 ก็ดูตื่นเต้นมาก หารู้ไม่ว่าโฮดอร์จะพาไปเปิดประสบการณ์ใหม่ๆ
    พอไปถึงปุป @Hodor is coming นี่โยกไม่หยุดเลยตั้งเริ่มยันเลิก ยิ่งเต้นคู่ @AM'Rome Buster สีกันไม่หยุดเลยทีเดียว ไม่เชื่อคู่ภาพสเก็ตจาก @Gutter13 ได้ หรือพยานจากคุณ @Źéńőń (ขอบอกตรงนี้ว่าชื่อเขียนได้ยากเหลือเกิน)
    ส่วนผมก็นั่งจิบไวน์จากอาร์เบอร์ถกปัญหาโลกแตกกับคุณ @Levantine Storyteller ที่เอาแต่ชำเลืองมองไม่หยุด
    Levantine Storyteller, Hodor is coming, Fangiris และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  11. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

@Kurodo 3.ประเทศที่ว่ามามีตำแหน่งพวกนั้นหมดนี่แต่ยกเลิกตอนล้มระบบกษัตริย์ ตำแหน่งพวกนั้นถ้าว่ากันตั้งแต่ต้นคือเชื้อพระวงศ์ไม่ใช่ขุนนาง (อันนี้อ่านจากประวัติของพวกสนมนะคะคงไม่ปึ้กเท่า @Levantine Storyteller ) คือเริ่มต้นง่ายๆจากดยุคก็คือลูกนอกสมรสของกษัตริย์ คือราชวงศ์ยุโรปนี่หาราชาที่รักกันดีๆกับราชินีแทบไม่เจอ ส่วนใหญ่คือราชาไปรักสนมอยู่กินกับสนมตลอดทีนี้พอมีลูกก็รักแต่จะตั้งเป็นเจ้าชายก็เกินไปเลยตั้งเป็นดยุคให้อำนาจทรัพย์สินทุกอย่างคล้ายเจ้าชายแต่น้อยกว่ากันหน่อยแบบพอเป็นพิธี ส่วนยศถัดไปนี่อ่านหลายอันคงจะไม่เหมือนกันแต่ละประเทศ แต่ที่เห็นบ่อยๆคือดยุคไปแต่งกับคนธรรมดาลูกชายคนโตจะได้ยศมาควิสแล้วก็ไล่ลงมาเป็นเอิร์ล บารอน ลอร์ด ซึ่งส่วนใหญ่จะวัดความมั่งคั่งจากที่ดิน แต่รัสเซียจะให้ความสำคัญกับปริมาณทาสมากกว่า

ป.ล.ผิดพลาดประการใดก็ฝากท่านอาจารย์แถลงไขด้วยละกันค่ะ
    ป.ล.2 ไม่รู้ว่ารู้กันอยู่แล้วรึป่าวแต่อยากบอก Kit Harrington หรือที่ทุกคนในนี้รู้กันดีในนาม จอน สโนว์ สืบเชื้อสายมาจากลูกนอกสมรสของกษัตริย์องค์นึง
    Levantine Storyteller, Hodor is coming และ Kurodo ถูกใจข้อความนี้
  12. Kurodo

โอ๊ะ!!! ตื่นเต้นๆ กัปตันพาเข้าฝั่งอ่ะ

ตอนแรกผมเข้าใจว่าแต่ล่ะประเทศก็มีการเรียกบรรดาศักดิ์ต่างกันไป แต่พอกัปตันบอกว่าเหมือนกันเลยลองไปค้นดู ทำให้ทราบว่าเหมือนกันจริงๆ แต่ออกเสียงต่างกัน อย่างมาควิสในอังกฤษ เท่ากับมากีในฝรั่งเศส

แต่พอพูดว่าตำแหน่งเหล่านี้เป็นลูกสมรส ผมก็งงๆ อ่ะ ผมนึกว่าดยุค/ดัชเชสเป็นตำแหน่งที่ให้กับน้องชาย/น้องสาวอะไรแบบนี้ ต้องให้ลูกนอกสมรสมันจะดูยิ่งใหญ่ไปมั้ยครับเนี่ย
    อย่างพระเจ้าจอร์จที่หก พ่อของราชินีอลิซาเบธที่สองก็มีตำแหน่งดยุค
    หรือเจ้าชายฟิลิปพระสวามีก็มีตำแหน่งดยุค
    ลูกชายคนเล็กเจ้าชายเอ็ดเวิร์ดก็มีตำแหน่งเอิร์ลของเวสเซส

มันซับซ้อนหน้าดูเลยอ่ะครับ
    Levantine Storyteller, Hodor is coming และ Rheagar Targaryen ถูกใจข้อความนี้
  13. Levantine Storyteller

1. ที่ดินทั้งหมดในประเทศเป็นของกษัตริย์อยู่แล้วครับ แต่ต้องแบ่งไปให้พวกเจ้าขุนมูลนายก็เพื่อเป็นสิ่งตอบแทนในความช่วยเหลือยามสงครามแล้วก็ช่วยแบ่งเบาภาระเรื่องการเก็บภาษีและการบริหาร
    2. แน่นอนอยู่แล้ว แต่ผมไม่ได้เจาะลึกขนาดนั้น
    3. ผมไม่ได้วางแผนไว้ว่าจะสาธยายเรื่องลำดับยศครับ ยังอยู่ในเรื่องผลกระทบของดินปืนต่อระบอบศักดินา
    หลังท่าน "จิบ" เมรัยองุ่นเลิศรสจากอาร์เบอร์ได้ไม่นาน ท่านก็ชวนกระผมถกเรื่องไก่กับไข่อะไรเกิดก่อนกัน, ทำไมผู้ชายไม่ควรใส่เสื้อผ้าผู้หญิงแต่ผู้หญิงกลับใส่ของผู้ชายได้, ทำไมข้าวผัดอเมริกันถึงไม่มีในอเมริกา ฯลฯ แล้วก็ "จิบ" เมรัยองุ่นอย่างกับอูฐเพิ่งเจอแหล่งน้ำหลังข้ามทะเลทราย ผมเพิ่งจะเคยเห็นคน "จิบ" เมรัยทางแนวตั้งติดต่อกันเกลี้ยงขวดโดยไม่พักหายใจเลยเป็นครั้งแรก กองขวดข้างโต๊ะก็สูงเอาๆ เป็นทัศนียภาพที่ตื่นตามาก แล้วกระผมจะไม่ชำเลืองมองได้อย่างไร? แถมยังจะล้างคอด้วยเมรัยสีใส 80 ดีกรี+ จากแพนดาเรียอีก
    Rheagar Targaryen, plakinmek และ Kurodo ถูกใจข้อความนี้
  14. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

555ฝั่งเหรอเนี่ยไม่คุ้นเลย มิน่าเลยไม่ค่อยมั่นใจในแต่ละประโยค
    เรื่องให้ลูกนอกสมรสเยอะไปมั้ย คงต้องตามไปดูที่จุดเกิดเหตุ คือราชินีกับสนม ราชินีส่วนใหญ่มีชะตากรรมประมาณเมอเซลล่าอะค่ะ คือ บ้านเมืองมีสงคราม ก็ส่งมาหัวเดียวกะเทียมลีบเป็นตัวประกันรั้งตำแหน่งราชินี ทีนี้พอแต่งไปแล้วเรื่องมันไม่จบ 2 ประเทศไม่รบกันเองก็จริง แต่ให้เกี่ยวก้อยจูจุ๊บเลยก็ไม่ใช่ วันดีคืนดีประเทศเก่าราชินีดันไปทะเลาะกับแคว้นเล็กแคว้นน้อยของทางนี้อีก ราชินีไม่ได้เป็นคนสั่งการแต่ก็ต้องทนรับกรรมในราชสำนักอยู่คนเดียว นางกำนัล ข้าราชบริพารที่พ่อแม่ส่งมาด้วยบางทีก็เจอเก็บ บางทีก็ถูกจับแต่งงานกับญาติขุนนางฝั่งนี้เพื่อเอาเป็นพรรคพวก ราชินีส่วนใหญ่หลังคลอดองค์รัชทายาทเลยมักจะโดนหมกแถวพระราชวังห่างไกล

ทีนี้มาดูฝั่งสนม สนมเนี่ยในหนังมักจะให้บทเป็นนางบำเรอ หญิงแพศยา ไร้สกุลรุณชาติ แต่ถ้ามองกันให้เป็นกลาง สนมส่วนใหญ่ก็ลูกหลานขุนนางในวังนั่นแหละ แถมรักกับพระราชามาก่อนนานละ เมื่อราชินีปรากฏณ์ สำหรับสนมตัวเป้งๆก็เหมือนพระราชาแค่ออกไปต้อนรับแขกคนสำคัญ พอปฏิบัติภารกิจมีรัชทายาทเสร็จก็กลับมาหาที่รักตามเดิม ที่สำคัญตำแหน่งสนมมักมีเกมส์การเมืองเข้ามาเกี่ยวข้องซะเยอะ ตรงนี้แหละที่เป็นจุดสำคัญของตำแหน่งดยุค ความที่สมัยก่อน พระราชาอำนาจสูงมาก พอลูกหลานตัวเองขึ้นเป็นสนมปุ๊บ เพื่อให้ฐานอำนาจแข็งแรง ลุงป้าน้าอาก็จะได้เดินขบวนเข้ามารับตำแหน่งในวังตั้งแต่ตอนยังข้าวใหม่ปลามัน ถ้าทุกอย่างสำเร็จลุล่วงกว่าจะถึงตอนที่สนมคลอดลูก คนรอบข้างพระราชาก็เป็นคนของทางนี้หมด

ทีนี้ลองเทียบลูกของ2คนนี้ดู ลูกของราชินีเป็นเจ้าชาย แต่งตามหน้าที่ พอให้เป็นเจ้าชายก็มีทุกอย่าง ลูกของสนม จริงๆรักคนนี้อะถ้าไม่ติดที่่ศาสนาก็ไม่อยากให้ใครมาดูถูกลูกคนนี้ อย่ากระนั้นเลย ตั้งเป็นดยุคสิ ลองถามขุนนางดูจะค้านมั้ย ขุนนาง(ญาติสายตรงของเด็ก)ไม่ค้านขอรับ เอ๊ะ!แล้วชาวบ้านหละ จริงๆไม่ต้องถามก็ได้นะอำนาจอยู่ทางนี้หมดแล้ว แต่ถ้าจะให้เข้าใจง่ายลองคิดในกรณีถ้าซานซ่าขึ้นเป็นควีนและมาเจอร์รี่ผู้ซึ่งมีทหารเอาอาหารมาแจกฟรีในนามของเธอได้ขึ้นเป็นสนม ประชาชนจะรักเลดี้คนใหน. เพราะฉะนั้นความมั่งคั่งของดยุคเนี่ยบอกได้เลยว่าบางทีมากกว่าเจ้าชายซะด้วยซ้ำ แต่สิ่งต่างๆมักไม่เที่ยง เมื่อถึงวันที่องค์รัชทายาทขึ้นเป็นพระราชเกมส์ก็พลิก ถ้าพระราชารวบรวมอำนาจได้มั่นคงเมื่อไหร่พวกนี้ก็ต้องระวังตัวให้ดี บางรายคิงมีชะตากรรมเดียวกับพ่อก็อยู่กันได้ทำงานร่วมกันไปดีๆ บางรายก็จบไม่สวยหาเรื่องยึดที่ยึดทางกลับมาก็มี บางรายคิงคลั่งมากๆขุนนางเริ่มทนไม่ไหว ก่อกบฏกันเถอะเรา แล้วจะเอาใครเป็นคิงหละ ให้คิดแป๊บนึง......ก็ดยุคไง

ส่วนเรื่องตั้งให้น้องชายนี่ไม่แน่ใจนะคะเพราะเท่าที่เคยเจอน้องของคิงหรือน้องของเจ้าชายก็มียศเป็นเจ้าชาย แต่ที่เป็นยศอื่นคือเจ้าไปแต่งกับสามัญชั่งสามัญชนจะได้ยศถัดลงมาเหมือนเจ้าชายวิลเลี่ยมกับดัชเชสแคทเทอรีน

ป.ล.จริงๆอยากยกตัวอย่างของจริงให้พิมน้อยๆอ่านง่ายๆนะคะแต่คิงสมัยก่อน ถ้าไม่ชื่อจอร์จก็ชื่อหลุยส์ ส่วน ควีนก็มีแต่ แคทเทอรีนกับเอลิซาเบ็ท หมดอารมณ์จะไปจำ มันช่างเป็นอะไรที่ทาแกเรี่ยนมั่กๆ
    Levantine Storyteller, Hodor is coming, plakinmek และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  15. Stormwind

Stormwind นักดาบฝึกหัด

ส่งกองร้อย Easy จากเรื่อง Band of brother ไปช่วยละกันครับ

55555
  16. Hodor is coming

ขยี้ตาแล้วอ่านสามรอบ...ขยี้ตาอีกรอบ:eek:
    ท่านพี่พาเข้าฝั่ง!!!!! โอ้ววว!!!!
    ถึงว่าขอรับ ช่วงนี้ป๋าไม่ค่อยมาเสวนาในบอร์ดเลย...ติดใจตับใหม่ๆ เอ๊ย!! ประสบการณ์ใหม่ๆนี่เอง:oops:
    Rheagar Targaryen ถูกใจข้อความนี้
  17. Rheagar Targaryen

@Hodor is coming ช่วยพี่เขยด้วย!!เราหาทางกลับทะเลไม่ถูก เราเชื่อว่านี่ต้องเป็นแผนของท่านเมสเตอร์คิดจะกำจัดจิตรวิญญาณท้องทะเลของเราแน่เลยทำเป็นถามเรื่องที่ท่านรู้กันอยู่แล้ว วางกับดักให้เราเข้าฝั่งแล้วทิ้งให้วิญญาณอมตะของเราแห้งตายไป โฮดอร์อย่าลืมคำปฏิญาณ(?)ของพี่น้องแห่งท้องทะเลนะ สัญญากับพี่สิโฮดอร์....

ป.ล.ตัวนี่กัดป๋าหลายกระทู้แล้วนะขนาดเค้าไม่อยู่ยังจะแหย่ หน้าเค้าเหมือนเบยองจุนจริงๆเหรอ
    Hodor is coming และ Kurodo ถูกใจข้อความนี้
  18. Levantine Storyteller

การล่มสลายของระบอบศักดินา
    เบื้องหน้า ระบอบศักดินาดูจะตอบสนองความต้องการของคนได้เป็นอย่างดี ต่างฝ่ายต่างได้สิ่งทีตนต้องการ กษัตริย์ได้รับความช่วยเหลือด้านกำลังรบและเงินทุน เหล่าเจ้าขุนมูลนายได้ที่ดินไว้สร้างประโยชน์ ชาวบ้านได้ที่อยู่อาศัยและทำมาหากินและได้รับความคุ้มครอง แต่เบื้องหลัง กษัตริย์เป็นประมุขแต่ไม่มีอำนาจที่แท้จริงเพราะประเทศแตกเป็นส่วนๆตามดินแดนศักดินาที่แจกจ่ายไปทำให้ราษฏรขึ้นตรงกับจ้าวผู้ครองดินแดนไม่ใช่กษัตริย์ เหล่าจ้าวขุนมูลนายมีที่ดินไว้หาผลประโยชน์แทบทุกอย่างที่ต้องการ มีกำลังรบและฐานที่มั่นของตนเอง ทำอะไรก็ได้ในดินแดนของตน การคดโกง, เบียดบัง, กดขี่ข่มเหงราษฏร, และกบฎกลายเป็นเรื่องปกติ ชาวบ้านไถหว่านผืนดินที่ไม่ใช่ของตน, ผลิตและเก็บเกี่ยวพืชพันธุ์ธัญญาหาร, เลี้ยงปศุสัตว์, ผลิตเครื่องอุปโภคบริโภค, เป็นแรงงานและกำลังรบให้แก่จ้าวศักดินา

สิ่งที่เป็นรากฐานของระบอบศักดินาก็คือศึกสงคราม อันเป็นแก่นของการปฏิวัติทางสังคมและการเมืองในยุคกลาง ดังนั้นจึงไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรที่จะมีศึกสงครามบ่อยครั้ง ผู้ที่ได้รับผลประโยชน์มากที่สุดก็คือจ้าวศักดินาซึ่งได้รับที่ดินจากกษัตริย์เพื่อแลกเปลี่ยนกับการสนับสนุนยามสงคราม แต่ในทางปฏิบัติกษัตริย์คือฝ่ายที่จำเป็นต้องพึ่งพาเหล่าจ้าวขุนมูลนายไม่ใช่ในทางกลับกัน อภิชนเหล่านี้มักเป็นผู้ก่อศึกสงครามในประเทศด้วยสาเหตุต่างๆไม่ว่าจะเป็นศึกสายเลือด, ความบาดหมางแต่อดีตกาล, คุณธรรม ฯลฯ สิทธิในการครองที่ดินเองก็เป็นสาเหตุการสู้รบเช่นกันเพราะเกี่ยวพันกับผลประโยชน์ของเจ้าขุนมูลนาย ความสัมพันธ์ทางศักดินาของที่ดินต่างๆถูกเปลี่ยนมือไปมา, ละทิ้ง, รับมอบ, ถอดถอน, รื้อฟื้น, ซ้อนเหลื่อม, โยงกลับไปกลับมา จึงไม่แปลกอะไรที่จะเกิดความสับสนวุ่นวาย

ระบอบศักดินาเฟื่องฟูในระหว่างศตวรรษที่ 11 และ 13 เริ่มเสื่อมเมื่อใกล้สิ้นศตวรรษที่ 13 ในฝรั่งเศสและอิตาลี แต่ว่าในส่วนอื่นๆของยุโรปนั้น ระบอบยังเฟื่องฟูไปอีกสักระยะและสิ้นสูญไปเมื่อค.ศ. 1500 สาเหตุหลักที่หนุนเนื่องให้ระบอบศักดินาล่มสลาย คือ

อย่างแรก ระบอบศักดินาเพาะเมล็ดพันธุ์แห่งความวิบัติในตัวมันเอง ดังที่เฮนรี่ มาร์ตินสังเกตไว้คือ “ระบอบศักดินาซุกซ่อนอาวุธซึ่งจะถูกใช้ทำลายตนเองไว้ในอ้อมอก” เมื่อเหล่าจ้าวศักดินากระด้างกระเดื่อง กษัตริย์ผู้เป็นประมุขฐานันดรศักดิ์ก็ต้องการกำราบพวกเขา ในการนี้เหล่ากษัตริย์ก็จะได้รับการสนับสนุนจากชนชั้นกลางที่เพิ่งถือกำเนิดและเสรีชนผู้ไม่อยู่ภายใต้การควบคุมของจ้าว ชนชั้นกลางประกอบด้วยวาณิชและนักธุรกิจมอบเงินทุนแก่กษัตริย์ซึ่งใช้ในการสร้างและบำรุงกองทัพอิสระ ซึ่งช่วยกำราบเหล่าเจ้าขุนมูลนายผู้เหิมเกริม การค้นพบดินปืนและอาวุธเช่นปืนใหญ่ช่วยให้กษัตริย์ปราบปราบเหล่าจ้าวและลดการพึ่งพาพวกเจ้าขุนมูลนาย กษัตริย์สามารถสร้างกองทัพประจำการได้ด้วยการสนับสนุนจากเหล่าเสรีชนผู้ต้องการให้ศึกสงครามระหว่างจ้าวศักดินาหยุดลงและกำลังรบจากเหล่าผู้เป็นอิสระจากจ้าวศักดินา ด้วยบทบาทของอาวุธเช่นธนูยาวและต่อมาคือปืนทำให้อัศวินและจ้าวศักดินาค่อยๆหมดความสำคัญลง ในเมื่อคนเหล่านี้หมดความสำคัญ จึงไม่จำเป็นที่จะต้องมอบที่ดินและอำนาจให้อีกต่อไป

อย่างที่สอง การปลดปล่อยทาสติดที่ดินเนื่องจากการเติบโตอย่างมหาศาลของการค้าและพาณิชยการมีส่วนช่วยในการเสือมสลายของระบอบศักดินา ปลายคริสต์ศตวรรษที่ 10 เศรษฐกิจในดินแดนยุโรปที่ซบเซาไปตั้งแต่จักรวรรดิโรมันล่มสลายเริ่มเจริญเติบโต เมืองต่างๆ ที่เคยเป็นศูนย์กลางเศรษฐกิจได้ฟื้นตัว นอกจากนี้ยังมีเมืองศูนย์กลางการค้าและอุตสาหกรรมเกิดขึ้นอีกมาก โดยเฉพาะเมืองท่าและเมืองที่อยู่บริเวณปากแม่น้ำ เป็นต้นว่า นครรัฐในแหลมอิตาลีซึ่งติดต่อค้าขายกับดินแดนต่างๆ รอบทะเลเมดิเตอร์เรเนียน เกาะอังกฤษในเขตทะเลเหนือ และดินแดนแถบชายฝั่งมหาสมุทรแอตแลนติก ศูนย์กลางการค้าที่สำคัญอีกแห่งหนึ่งคือแคว้นแฟลนเดอร์ (Flander) ซึ่งปัจจุบันอยู่ในเขตประเทศเบลเยียมและตอนเหนือของฝรั่งเศส แคว้นแฟลนเดอร์อยู่ติดกับชายฝั่งมหาสมุทรแอตแลนติกและมีแม่น้ำไรน์ไหลผ่าน ทำให้บริเวณนี้เป็นชุมชนทางการค้าที่สำคัญ เพราะสามารถติดต่อกับอังกฤษดินแดนเยอรมันและแถบทะเลบอลติกทางตอนเหนือได้สะดวก เมืองท่าที่เจริญรุ่งเรืองเหล่านี้ดึงดูดให้ผู้คนที่ทำงานอยู่ในหน่วยปกครองโดยเฉพาะทาสติดที่ดินย้ายเข้าไปอยู่ในเมือง เพราะมีงานรองรับและยังได้สิทธิในฐานะชาวเมือง ไม่ต้องทำงานในหน่วยปกครองให้แก่เจ้าของที่ดิน กฎหมายศักดินาในยุคนั้นก็ระบุไว้ว่าทาสติดที่ดินเป็นอิสระชนได้ถ้าเขาอยู่นอกเขตปกครองนานกว่าหนึ่งปี จึงเป็นผลให้ระบอบหน่วยปกครองเสื่อมลง

อย่างที่สาม การค้าในและระหว่างประเทศและการการธนาคารขยายตัวออกไปเรื่อยๆ เศรษฐกิจที่ขึ้นตรงกับที่ดินกลายเป็นเศรษฐกิจที่ขึ้นตรงกับเงินตราเพราะมีเงินหมุนเวียนมากขึ้น จ้าวศักดินาที่ไม่จำเป็นต้องใช้เงินเมื่อระบอบศักดินายังเฟื่องฟูก็ประสบปัญหาเพราะเขาเองก็ไม่ได้มีสิ่งที่ขายได้มากนัก จึงจำเป็นต้องกู้หนี้ยืมสินจากผู้ปล่อยเงินกู้ในเมือง, รับเงินจากผู้อยู่ในเขตปกครองแทนแรงงานและผลผลิต, เก็บค่าผ่านทางและค่าธรรมเนียมจากวาณิชซึ่งการกระทำนี้ก่ออุปสรรคแก่การค้าจึงเป็นอีกเหตุผลที่ทำให้มีผู้ต่อต้านจ้าวศักดินา ความสัมพันธ์เปลี่ยนจากจ้าวศักดินาและข้าเป็นเจ้าของที่ดินและผู้เช่าที่ดิน จ้าวศักดินาเองก็จ่ายเงินให้กษัตริย์แทนการสร้างและส่งกำลังรบไปสนับสนุนเช่นกัน พวกเขายังจ่ายเงินจ้างทหารรับจ้างเพื่อจะได้ไม่ต้องออกไปสู้รบเอง ทหารรับจ้างมาจากทั่วทั้งยุโรป พวกเขาเคารพเงินตราเท่านั้นและเป็นที่หวาดกลัวไปทั่วยุโรป ภัยคุกคามจากทหารรับจ้างก็เป็นอีกสาเหตุที่นำไปสู่การสร้างกองทัพประจำการที่ประกอบด้วยทหารอาชีพ ซึ่งนำไปสู่จุดจบของระบบศักดินาในอังกฤษ

อย่างที่สี่ สงครามครูเสดก็มีส่วนอย่างมากในการล่มสลายของระบอบศักดินา ผลกระทบจากสงครามคือชาวยุโรปได้เรียนรู้วิธีใช้ดินปืนจากชาวมุสลิม การค้นพบดินปืนได้บั่นทอนความสำคัญของปราสาทศักดินาไปอย่างมาก ผลก็คือ จ้าวศักดินาไม่สามารถหลบภัยในปราสาทและต่อต้านอำนาจของกษัตริย์อีกแล้ว ระหว่างสงครามครูเสด จ้าวศักดินามากมายเสียชีวิตลงซึ่งทำให้ระบอบศักดินาเสื่อมถอยลงอีกมาก จ้าวศักดินาบางคนต้องขายกฎบัตรเสรีภาพของเมืองในปกครองเพื่อระดมทุน บางคนถูกบังคับให้ขายกฎบัตรเสรีภาพแก่เมืองที่เคยปกครองเมื่อกลับจากสงคราม ทำให้ทาสติดที่ดินจำนวนมากเป็นอิสระ สงครามครูเสดยังทำให้เกิดการค้าระหว่างยุโรปและนครแห่งคอนสแตนติโนเปิลและอเล็กซานเดรีย พาณิชยการและอุตสาหกรรมในยุโรปถูกกระตุ้นและเมืองสำคัญจำนวนหนึ่งเฟื่องฟูขึ้น เหล่าวาณิชและช่างฝีมือที่อาศัยในเมืองเหล่านี้ต้องการเป็นอิสระจากการควบคุมของจ้าวศักดินา ดังนั้น พวกเขาจึงซื้ออิสรภาพหรือไม่ก็ได้มาด้วยกำลัง พวกเขาได้สิทธิการปกครองตนเองและอิสรภาพจากค่าธรรมเนียมและภาษีของพวกจ้าว หลังจากที่ปลดแอกตนจากเหล่าอภิชนแล้ว เมืองทั้งหลายก็เริ่มสร้างกองกำลังติดอาวุธและกำแพงหอสูงเพื่อป้องกันตนเอง พวกเขาจึงเป็นอิสระจากเจ้าขุนมูลนายอย่างสมบูรณ์

อย่างที่ห้า การขาดแรงงานในยุโรปเนื่องจากกาฬโรคซึ่งสังหารคนไปถึงหนึ่งในสามของยุโรปทำให้อำนาจต่อรองของทาสติดที่ดินสูงขึ้นและทำให้ระบอบอ่อนแอลงและบังคับให้ผู้รอดชีวิตต้องคอยย้ายถิ่นฐานไปมา จึงไม่มีใครอยากอยู่ในทิ่ดินของจ้าวศักดินาทำให้ระบบเศรษฐกิจที่ขึ้นตรงกับที่ดินต้องสิ้นสุด

ตอนต่อไปจะกล่าวถึงบทบาทของดินปืนในจุดจบของโลกยุคกลางและระบอบศํกดินา
    Kurodo, Hodor is coming, TheOnlyAce2 และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  19. NoMeRcY

NoMeRcY นักดาบฝึกหัด

มีแต่อาวุธไฮเทคขอค้อนนี้ให้ ร็อบ ก่อนตายละกัน
    Last edited: 17 พฤศจิกายน 2013
    Hodor is coming และ Stormwind ถูกใจข้อความนี้
  20. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

ฮะ ออกทะเลมาไกลโขในที่สุดก็มีผู้มากอบกู้ซะที
    Levantine Storyteller, Hodor is coming, NoMeRcY และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  21. TheOnlyAce2

TheOnlyAce2 อัศวินไร้นาย

ผมนับถือความพยายามพี่แกจริงๆ รอติดตามครับๆ
  22. Hodor is coming

ไม่นะขอรับ!!! ท่านพี่!!!! หนอยแน่ะ ท่านเมสเตอร์นี่ช่างร้ายกาจยิ่งนัก หลอกล่อพาโฮดอร์ไปสถานที่ประหลาดๆอย่าง อกต ทีนึงแล้ว ยังจะมาหลอกล่อท่านพี่อีกหรือขอรับ!! ท่านพี่ต้องใจเย็นๆไว้นะขอรับ พยายามเรียกสติกลับคืนมา.....หายใจ เข้าออกช้าๆ ...เอาล่ะขอรับ ทีนี้พูดตามโฮดอร์.... "จ้ำหนอ" "พายหนอ"พร้อมควงสวิงไปด้านข้างลำตัว...อีกครั้งนะขอรับ "จ้ำหนอ" "พายหนอ" ...อย่างนั้นล่ะขอรับ ....
    ป.ล. น่าจะเหมือนนะขอรับ แต่เอ....ก็ไม่เคยเห็นใครจะบอกว่าแกเหมือนแฮะ มีแต่แกเองนี่แหละขอรับที่บอก
    Levantine Storyteller, Źéńőń, Rheagar Targaryen และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  23. Kurodo

Share This Page