มาทำความรู้จัก - เหล่าทวยเทพและศาสนาแห่ง Song of Ice and Fire กัน

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Kurodo, 7 พฤศจิกายน 2013.

1. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ภาษาสันสกฤตน่าจะดีกว่าละครับ เป็นภาษาชั้นสูงใช้ในหมู่พราหมณ์กว่าบาลีที่มักพูดโดยชาวบ้าน ผมคงต้องเรียนรู้อีกมากเลยทีเดียว

พระอัคนี จากกรีกคราวนี้มาเทพทางฝั่งอินเดียสินะครับ 555
  2. Wolffang

Wolffang นักดาบฝึกหัด

โอความรู้ล้วนๆรอติดตามคับผม
  3. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

Źéńőń และ Hodor is coming ถูกใจข้อความนี้
  4. Kurodo

2. The Lion of Night / ราชสีห์แห่งรัตติกาล
    เป็นเทพพื้นเมืองที่ยิติ
    แต่องค์กรบุรุษไร้หน้าต่างเชื่อว่านี่คือหนึ่งในร่างของเทพหลายหน้า (สังเกตว่าเทพที่ไปในทางเทพแห่งความตายหรือมีองค์ประกอบดำมืดจะเป็นเทพหลายหน้าทั้งหมด) และมีรูปบูชาเทพองค์นี้ให้เคหาสน์แห่งดำและขาวอีกด้วย ซึ่งคนร่ำรวยชอบไปกราบไหว้บูชา
    อาร์ยาระบุว่าเธอเจอรูปปั้นของชายที่มีศีรษะเป็นสิงโตนั่งบนบัลลังก์ที่แกะจากไม้มะเกลือสีดำ ซึ่งน่าจะเชื่อได้ว่าเป็นเทพราชสีห์แห่งรัตติกาล

สิงโตที่เป็นเทพเจ้าที่มีได้แก่

Maahes เป็นเทพสงครามของอียิปต์ ซึ่งมีรูปลักษณ์แบบเทพนิยมของอียิปต์เลยคือตัวเป็นคนหัวเป็นสัตว์ ซึ่งเทพองค์นี้หัวเป็นสิงโต
    Aker นี่ก็เป็นเทพสิงโตแห่งอียิปต์อีกองค์ (อียิปต์มีเทพเป็นหมื่นองค์จะรูปลักษณ์ซ้ำกันบ้างมันก็ช่วยไม่ได้นะครับ) เอเกอร์นี่ค่อนข้างโบราณมาก เชื่อว่าโบราณกว่าเกปเทพแห่งพิภพเสียอีก
    Sekhmet นี่ก็เทพสิงโตครับ แต่เป็นสิงโตตัวเมีย เซ็คเม็ตนี่ดังมากเป็นเทพแห่งการแก้แค้น สงคราม การเยียวยา และเพลิงพิโรธ
    Athyr เทพีฮาเธอร์ก็ค่อนข้างมีประวัติทับซ้อนกับเทพีเซ็คเม็ตอยู่บ้างเป็นรูปลักษณ์คล้ายกันและหน้าที่เหมือนๆ กัน
    Menhit เทพีสิงโตแห่งสงครามของอียิปต์อีกเช่นกัน และน่าจะเกี่ยวข้องทางใดทางหนึ่งกับเซ็คเม็ต
    Pakhet นี่ก็เทพีสิงโตแหงสงครามของอียิปต์ที่เกี่ยวกับเซ็คเม็ตทางใดทางหนึ่งครับ สับสนวุ่นวายแบบนี้ไม่ใช่เรื่องน่าแปลกใจสำหรับเทพของอียิปต์เนี่องจากที่ใดเจริญจะรับเอาเทพองค์ใหม่ไปผสมรวมกับเทพองค์เก่า ก่อให้เกิดภาคใหม่ๆ หรือเทพองค์ใหม่ หรือเทพองค์เดิมเปลี่ยนรูปลักษณ์ใหม่ไปเลย
    Tefnut เทพีสิงโตแห่งความชุ่มชื่นของอียิปต์
    Uridimmu "Mad Lion" เทพสิงโตโบราณของฝั่งเมโสโบเตเมีย ออกแนวเทพอสูรกายนิดๆๆ ครับ
    Apedemak เป็นเทพสงครามที่มีหัวเป็นสิงโตของนูเบีย
    Narasimha เทพผู้คุ้มครองในศาสนาฮินดู หัวเป็นสิงโตตัวเป็นคนมีหลายกรตามแบบนิยมของศาสนานี้ครับ
    Aslan นี่ก็โด่งดังมากสำหรับอัสลานแห่งนาร์เนีย ที่เป็นสัญลักษณ์แทนพระเยซูอย่างที่คนได้อ่านหรือได้ดูหนังคงจะทราบกันดี แต่มีรูปลักษณ์เป็นสิงโตเพรียวๆ

อันนี้เป็นรูปลักษณ์แบบต่างๆ ที่ผมหามาประกอบราชสีห์แห่งรัตติกาล

plakinmek และ Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  5. จริงเหรอครับไม่บอกไม่รู้นะเนี่ย
  6. Kurodo

ปล่อยของก่อนบวชสินะครับ 5555

Share This Page