กระทู้ Fancast "War of Usurper" aka. Robert's Rebellion

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Ocelot, 17 พฤศจิกายน 2013.

1. Ocelot

Ocelot อัศวิน

ถ้าจับเอาเนื้อหาของ GoT มาทำเป็น Prequel ไม่ว่าจะเป็นซีรี่ย์ก็ดีหรืหนังใหญ่ก็ดี เนื้อเรื่องที่แฟนๆ"ว้อนท์"กันมากที่สุดคงจะหนีไม่พ้น "สงครามของผู้ช่วงชิง"หรือการก่อกบฎของโรเบิร์ต เนื่องจากว่าเป็นเหมือนจุดกำเนิดของเรื่องราวสมัยต่อๆมาและที่สำคัญคือมันเป็นสงครามครับ รบกันเลือดสาดมันพะย่ะค่ะ เหมาะแก่การทำหนังมากๆ

กระทู้นี้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นได้ครับ และนี่เป็นทีมงานที่ผม"ฝัน"ไว้

ผู้กำกับ : Alan Taylor ตะแกเป็นผกก.ของ GoT มาในสองซีซันแรกครับและผลงานล่าสุดอย่าง Thor: The Dark World ก็เป็นเหมือนข้อพิสูจน์ว่า Taylor มีดีพอที่จะกำกับหนังใหญ่ได้

คนทำเพลงประกอบ : Ramin Djawadi เฮียคนนี้ก็คนเดียวกับที่ทำเพลงให้ GoT นี่แหละครับ แน่นอนว่าเพลงเปิดอันแสนติดหูก็ของแกเช่นกัน

คนเขียนบท: คงไม่พ้นสองหน่อเจ้าเก่า David Benioff และ D.B. Weiss ในเมื่อลุงจอร์จกระซิบบอกตอนจบและยก ASOIAF ให้สองหน่อไปเลี้ยงเรียบร้อย

จำนวนคงทำเป็นไตรภาคตามตลาดนิยมครับ เนื้อหาให้ประมาณนี้
    ภาคแรก: Tourney at Harrenhal เริ่มเล่าชีวิตความเป็นอยู่ครับ ป๋าเน็ดยังบทไม่มากเท่าไลอานนาและพี่แบรนดอน(ซึ่งภาคนี้จะเล่าวีรกรรมและความเทพของพี่ท่าน)โดยตัวชูโรงจะเน้นเรการ์เป็นพิเศษ จุดไคล์แมกซ์คืองานประลองทวนที่ไลอานนาเจอกับเรการ์ครั้งแรก....ตอนจบถือลอร์ดริคคาร์ดและแบรนดอนถูกฆ่าตายกลางท้องพระโรง

ภาคสอง : Battle of the Trident เข้าสู่สงครามเต็มรูปแบบครับโดยจะมีศึกใหญ่สองศึกคือ Battle of Stony Sept ที่โรเบิร์ตเฉียดตายและศึกแม่น้าสามง่าม ที่เราจะหักหลังคนดู(ที่ไม่รู้เรื่องราวเบื้องหลัง)ด้วยการเอาเรการ์ที่โชว์หล่อโชว์เทพมาตลอดไปเจอกับค้อนโรเบิร์ต ฉากจบคือโรเบิร์ตยืนสะใจค้ำร่างเรการ์และตัดไปที่ราชาบ้าที่สั่งให้เอาไวด์ไฟร์ไปวางไว้ทั่วเมือง

ภาคสาม : Tower of Joy ภาคปิดที่จัดเต็มครับครึ่งเรื่องแรกเป็นฉากสะเทือนใจนั่นคือการฆ่าล้างเมือง King's Landing และครึ่งเรื่องหลังเป็นการล่องใต้ของป๋าเน็ดและทีมงาน ฉากสำคัญคือ 3 ราชองครักษ์ vs ทีมป๋าเน็ด และฉากจบของไตรภาคคือ เน็ดอุ้มจอนน้อยเข้าปราสาทครับ

มาถึงนักแสดงกันบ้าง......คิดเองเออเองล้วนๆครับ

Eddard Stark: Tom Hiddleston (ปรากฎตัวทุกภาค)

จริงอยู่ครับที่ตาทอมแกติดภาพไอ้เทพกะล่อนหน้าหวานไปแล้ว แต่อย่าลืมว่าพี่แกเป็นนักแสดงที่เก่งฝุดๆคนหนึ่ง แล้วก็พอพี่แกไว้หนวด + ปั้นหน้าขรึมๆ ผมว่าก็เวิร์คนะ แล้วรูปร่างพี่ท่านก็ไม่ได้ขี้ก้างเกินไปหรือล่ำเกินไปด้วย แต่ดันสูงไปนิดส์

Robert Kazinsky : Robert Baratheon (ปรากฎตัวทุกภาค)

อดีตนักขับเยเกอร์ปากพล่อยจาก Pacific Rim ผมไม่รู้คนอื่นว่าไงนะแต่สำหรับผมแล้ว หมอนี่มันตรงกับที่ผมจินตนาการไว้ แทบไม่ต้องแต่งอะไรเพิ่มครับ ที่เหลือก็แค่หาชุดเกราะมาสวมแล้วก็แบกค้อนศึกอันโตๆ.....เท่านี้ก็ได้โรเบิร์ตในสมัยยังเป็นขุนค้อนไร้เทียมทาน

Harry Lloyd : Rhaegar Targaryen (ปรากฎตัวสองภาคแรก/แฟลชแบ็ก)

ผมรู้ครับว่านี่คือวิเซริสที่โดนทองลวกหัวตาย แต่ผมเหมือนจะเคยใครในบอร์ดไม่รู้ บอกว่าในภาพนิมิตที่แดนี่เห็นใน House of Undying เรการ์หน้าตาคล้ายๆกับวิเซริส(ก็พี่น้องกันนี่หว่า) แต่เรการ์ดูบุคลิกค่อนข้างสุขุม เป็นผู้ใหญ่และตัวล่ำกว่าเล็กน้อย แล้วพี่คนโพสแกยังบอกด้วยว่าน่าจะเอาจับคนที่แสดงเป็นวิเซริสมาฟิตกล้ามให้พองาม แล้วก็แสดงเป็นคนมีความคิด สุภาพบุรุษ ก็คงจะเวิร์ค.....ก็จริงแฮะ

Gemma Arterton : Lyanna Stark (ปรากฎตัวภาคแรกและสาม/แฟลชแบ็ก)

ทั้งบอร์ดไทยและนอกส่วนใหญ่ในความเห็นว่าเธอคือผู้ที่เหมาะสมทั้งอายุ หน้าตาและฝีมือในการรับบทตัวละครผู้กุมปริศนาคนนี้ ผมก็ว่างั้น

Jonathan Rhys Meyer : Brandon Stark (ปรากฎตัวเฉพาะภาคแรก)

ผมคงไม่ต้องพูดอะไรมากครับตานี้ครับ ผมว่าเหมาะที่เดียวกับคุณพี่แบดบอยเลือดร้อนของเน็ด ที่บุคลิกค่อนข้างต่างกับน้องชายเป็นหน้ามือหลังมือ

Jaime Bell : Jaime Lannister (ปรากฎตัวทุกภาค)

ผมว่าหน้าให้นะ ถึงบทจะไม่เยอะมากแต่ขาดไม่ได้ครับสำหรับไอ้ผู้ปลงพระชนม์

Alice Eve : Cersei Lannister (ปรากฎตัวภาคแรกและสาม)

สาวงามผู้เป็นอีกเหตุผลที่ทำผมดูหนังสตาร์เทรคภาคล่าสุด(นอกจากพี่สป๊อกกับข๊านนนนนนนนนนนนน) ตอนแรกผมนึกว่าเธอเป็นอเมริกันดันสืบไปสืบมาดันเป็นนักแสดงอังกฤษ เข้าล็อกสิท่าน 555555555555555

Bryce Dallas Howard : Catelyn Tully (ปรากฎตัวทุกภาค)

ผมยอมรับนะว่าเธอหน้าแก่ไปนิดส์(เกิด 1981 ถือว่าอายุไม่เยอะนะ) แต่ฝีมือกินขาดครับ เข้ากับคาแรกเตอร์เจ๊แคทสาวมั่นใจเหล็ก....หรือว่าใจหินนะ XD

Freida Pinto : Elia Martell (ปรากฎตัวภาคแรกและสาม)

ตัวละครที่น่าสงสารที่สุดในเรื่อง............คงเป็นฉากที่ทำร้ายจิตใจคนดูโคตรๆ

มาถึงตัวละครระดับรองลงมาหน่อยครับ

Bill Nighy : Jon Arryn (ปรากฎตัวสองภาคหลัง)

ใจจริงผมนึกถึงป่าเลียม นีสันนะสำหรับบทนีี้แต่ลุงเลียมก็ดู"แข็งแรง"เกินไปสำหรับจอน อาร์ริน หวยก็เลยมาออกที่ตาบิลนี่ครับ ซึ่งตะแกเป็นดาราใหญ่จากฝั่งอังกฤษครับซึ่งหลายๆคนก็ชินกับหน้าแกที่หนวดปลาหมึกแปะเต็มหน้ามากกว่า

Rhys Ifans : Aerys II Targaryen (ปรากฎตัวทุกภาค)

ดอกเตอร์กิ้งก่าจากสไปดี้เวอร์ชั่นล่าสุดที่แสดงเป็นตัวละครแบบจิตๆได้ค่อนข้างดีระดับหนึ่ง(แค่หน้าตาปกติของแกจะน่ากลัวแล้ว...) ถึงแม้จะจะดู"หนุ่ม" เกินไปก็เถอะแต่จริงๆแล้ว ราชาบ้าตายตอนอายุไม่ทันถึงห้าสิบด้วยซ้ำครับ สาเหตุที่ดูแกก็เพราะปล่อยเนื้อปล่อยตัวและผมที่เกือบหงอกนั้นเอง

Christopher Eccleston : Tywin Lannister (ปรากฎตัวภาคแรกและสาม)

ด็อกเตอร์ของหลายๆคนหรือล่าสุดก็ราชาดาร์คเอลฟ์มาเลคิธ ผมน้าแกเป็นนักแสดงที่แผ่รัศมีดาวร้ายออกมาได้ดีคนหนึ่งนะ ถึงแม้จะโด่งดังกับบทคนดีอย่างด็อกเตอร์ก็เถอะ บางมุมผมว่าหลายคล้ายๆชาร์ล แดนซ์ด้วย

พอแค่นี้ก่อนครับ ไว้คิดออกแล้วจะมาต่อ
    ที่เหลือไว้ก็ ราชองครักษ์
    Ashara Dayne
    Howland Reed
    Jon Connington
    Hoster Tully
    Lysa Tully
    Petyr Baelish
    Stannis Baratheon
    Davos Seaworth
    CherryBoy, Boylagoon, plakinmek และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  2. ผมรู้สึกว่าชาวเหนือน่าจะล่ำกว่านั้นนะครับ ไม่น่าผอมแก้มตอบแบบนั้น ผมว่าณอนบีนนี่แหละหน้าสตาร์คมาก ถ้าได้ใครหน้าคล้ายเฮียแกตอนหนุ่มๆ มาเล่นน่าจะเยี่ยม

เรการ์ผมกลับอยากให้คนแสดงวิแซริสเล่นนะครับ

ลีอานนาทำไมผมว่าไม่สวย

ไทวินหน้าใจดีไปหน่อยครับ

แต่คนอื่นๆ ผมเห็นด้วยหลายคนนะ โดยเฉพาะ จอน อาร์ริน
    Hodor is coming และ Stormwind ถูกใจข้อความนี้
  3. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

ผมชอบฟันหน้าของคุณ Alice Eve มานานและ ตั้งแต่ She out of my league นู่น เป็นคนที่ฟันหน้าสวยดี ถ้าฟันแบบนี้ไปอยู่ที่ปากผู้หญิงคนอื่นอาจดับเอาง่ายๆ :love::love::love::love:
  4. Hodor is coming

Hodor is coming ราชองค์รักษ์

รู้สึกว่าคนที่เล่นเป็นวิแซริสก็คือ นาย Harry Lloyd ที่ท่าน ocelot ว่าไว้นี่แหละขอรับ
    กระผมเห็นด้วยด้วยเลยขอรับ ใช้คนแสดงวิเซริสแสดงเป็นเรการ์นี่แหละ แต่ไปฟิตหุ่น บวกกับทำหน้าให้สุขุมนุ่มลึก
    เช่นอย่างนี้นะขอรับ โอ้วโหวมันใช่เลยยยยย แววตาพี่แกมีเสน่ห์มากๆ

ส่วน Eddard Stark กระผมอยากได้
    [​IMG] [​IMG]
    พ่อหนุ่มซุเปอร์แมน Henry Cavill ขอรับ แววตาพี่แกมันดูเศร้าๆเหงาๆ แถมกล้ามเป็นมัดๆเหมาะกับบทหนุ่มชาวเหนือดีแท้

ส่วน Lyanna Stark กระผมอยากได้คนนี้ขอรับ
    [​IMG] [​IMG]
    Emma watson ออกจะหน้าเด็กและตัวเล็กไปหน่อย แต่ชอบสีหน้าแววตาของเธอว์มาก ทั้งดูเด็ดเดี่ยวและเศร้าๆ แต่พอยิ้มล่ะ อรู๊ยยย โลกสดใสขึ้นมาทันทีขอรับ หรือไม่ก็คนนี้
    Jennifer Lawrence สีหน้าแววตาสุดยอดไม่แพ้กัน
    Jaime Lannister แอบอยากได้หนุ่มน้อยคนนี้ขอรับ logan lerman หล่อใสถูกใจโฮดอร์ขอรับ
    Last edited: 18 พฤศจิกายน 2013
  5. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

ผมเห็นด้วยกับที่Emma watson เป็นลีอานน่าด้วยคนน คนนี้โดนใจมาก
    สวยขนาดทั้งโรเบิตและเรการ์ยอมยกทัพมาบวกกันได้ต้องคนนี้5555555
    Hodor is coming ถูกใจข้อความนี้
  6. PokStark

PokStark พลเดินเท้า

เห็นด้วยหมดครับ ยกเว้นผู้กำกับ สำหรับหนังแนวนี้ผมยกให้ท่านผู้นี้เลย Peter jackson และผมเชื่อว่าเค้าจะทำออกมาได้ดีแน่นอนง๊าบ

hd-wallpapers-celebrity-the-hobbit-peter-jackson-bag-end-wallpaper-2560x1600-wallpaper.jpg
    Hodor is coming ถูกใจข้อความนี้
  7. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

โหไม่นึกว่านอกจากเราจะมีคนจิ้น เฮอร์ไมโอนี่ด้วย เราจิ้นคู่นี้เป็นลีอานน่าเหมือนโฮดอร์เป๊ะเลย เอ็มม่านี่ผ่านหมดแต่อาจเป็นรองเจนนี่ตอนบทห้าว นางได้อารมชีวูล์ฟมากๆ
    -แรกๆเราก็นึกถึงโจนาธาน ไรส์ เหมือนกันติดนิดเดียวแกเตี้ยอะ เตี้ยกว่าเน็ดทุกคนที่ว่ามาเยอะเหมือนกันนะ เคยนึกถึงเอริค บาน่า แต่ก็ไม่โดนมากส่วนอีกคนนึง นึกเอาไว้แบบฮาๆคือ แคทชอบหงุดหงิด ที่จอน สโนว์หน้าตาแบบสตาร์ค มากกว่าลูกตัวเองนักนี่ งั้นแบรนดอน สตาร์คจะให้คนอื่นเล่นทำไม ก็ยกให้คิท ฮริงตันนี่แหละเล่น555
    -วิสเซริสนี่เราคงติดภาพตอนแกบ้าบอในซีรี่ย์มากเลยจิ้นแกไว้เป็นแม้ดคิง555 อีกเหตุผลนึงคือยังงั้ยยังก็อยากได้คนนี้เป็นเรการ์อะ
    - อีกคนนึงที่อยากให้มาเล่นเป็นเจมี่ ก็คือ Chad Michael Murrey
    image.jpg image.jpg
    ไม่ได้เลือกเพราะแค่หล่อน้า หน้าแกเหมือนในซีรี่ย์ด้วย เราอยากให้เจมี่มีบทเยอะ เพราะมันเป็นจุดยืนที่สับสน แบบก็อยากเป็นคนดี อยากเป็นอัศวินที่ดี ประดาบไปวันๆ แต่ดันไปอยู่ในเส้นพายุตลอด
    - ฮีโร่ในดวงใจอีกคนที่มโนไว้คือ อาเธอร์ เดยน์ แม้คาร์แรคเตอร์จะบอกว่าไม่หล่อมาก ก็ไม่เป็นไร ยังไงคนดีมันต้องหน้าตาดีสิ(?)
    -คนสุดท้าย Howland Reed เอาจริงๆคนที่คิดไว้น่าจะแก่ไป แต่พออ่านเจอคำว่าชาวหนองน้ำ ตัวเตี้ย ไม่มีความเท่ มันอดคิดถึงกอลลั่มไม่ได้จริงๆอะ
    image.jpg image.jpg
  8. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

ยังยืนยันการจิ้นคู่นี้ค่ะ เรการ์กับลีอานน่า

Katie McGrath as Morgana in Merlin (2008).3.jpg merlin-prince-arthur-merlin-15593664-1600-1200.jpg
    Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้
  9. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

เน็ดต้อง Virgo Mortensen หรือ อารากอร์นจาก LOTR เลยครับ ผมว่าบุคลิกเค้าได้เลยนะ ถ้ายังเล่นไหวนะ ส่วนเรการ์นี่ผมนึกถึงอคิลิสจากทรอยเลยครับ
  10. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

อคิลิสนี่แบรด พิท ปะ(นี่ขนาดหนังในดวงใจดูจะร้อยรอบยังไม่แน่ใจ อนาถตัวเองจริงๆ) แบรดนี่หล่อจริงแต่นึกลุคพริ้นชามมิ่งไม่ออกแฮะน่าจะเป็นนักรบห้าวๆมากกว่า แต่ถ้าปารีสก็เลโกลัสนะ(อันนี้แม่นไม่พลาดแน่) ที่จริงทีมทรอยนี่ยกมาเล่นได้เกือบหมดเลยนะจะว่าไป ให้คนที่เล่นเป็นพระชายาเอริค บาน่าเป็นเอเลีย มาเทลกะลังดีเลย ส่วนไดแอนก็สวยเอ็กซ์เป็นเซอซีไป ให้เจ้าเด็กคู่ขาหลานอคิลิสเป็นเจมี่ไป ในนั้นมีเน็ดตอนหนุ่มเรียบร้อย ชอน บีนเจ้าเก่าเหมาเรียบหนังย้อนยุค(จำได้ป่าวเอ่ยเล่นเป็นใคร)
  11. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

ชอน บีน เป็นโอดีซุสเลยครับ 5555 จริงๆผมว่่าเอาเอริค บาน่ามาเล่นเป็นโรเบิร์ต ไม่ก็เน็ด ก็พอไหวอยู่นะ
    Rheagar Targaryen ถูกใจข้อความนี้
  12. ให้ปีเตอร์ทำเดี๋ยวกลายเป็นไตรภาค
    PokStark ถูกใจข้อความนี้
  13. TheOnlyAce2

TheOnlyAce2 อัศวินไร้นาย

ผมอยากให้เค้าเป็น พระราชานอกกำแพง มานซ์ เรย์เดอร์ มากกว่า
  14. Bo'Jung

Bo'Jung อัศวินไร้นาย

ลองเอา michael fassbender มาเล่นเป็นเน็ด ดีมั้ยครับ ฉีกแนวไปเลย

Share This Page