เพิ่งอ่านหนังสือจบ ผมประหลาดไม๊ครับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Ball, 26 กุมภาพันธ์ 2014.

1. Ball

Ball อัศวินไร้นาย

ผมดูซีรีย์จบก่อน แลัวถึงไปซื้อหนังสือมาอ่าน
    อ่านติดต่อกัน 3 ภาค 6 เล่ม
    หลังจากอ่านจบผมบอกตัวเองว่า ซีรี่ย์สนุกกว่าหนังสือ
    แม้หลายๆส่วนจะดัดแปลงไปจากต้นฉบับ แต่กลับดูกระชับและมีเหตุมีผลมีพลังมากกว่าในหนังสือ
    ท่านอื่นเป็นแบบผมไม๊ครับ
    Rheagar Targaryen และ Lord wizz ถูกใจข้อความนี้
  2. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

บางทีก็เป็น บางทีก็ไม่เป็น แต่ก็ยังคิดว่าหนังสือมีรายละเอียดมารองรับเหตุผลดี ทำให้สนุกกว่าในซีรีย์นิดหน่อย แต่ผมก็มโนภาพบุคคลต่างๆจากในซีรี่ย์นะ
    Ball และ Gutter13 ถูกใจข้อความนี้
  3. ไม่แปลกแต่เก่งครับ ชาบู ชาบู :wf:

ผมอ่านหนังสือแล้วดูซีรีส์ คิดว่าหลายๆ ส่วนไม่กินอารมณ์เท่าที่มันควรจะเป็นนะครับ อย่างตอนเก็บลูกหมานี่ หนังสือดีกว่าเยอะครับ

แต่ตอน ทีเรียน เล่าเรื่องเมียคนแรก ในซีรีส์ปรับได้ดีกว่าหนังสือมากครับ คือโดนต้อนให้ต้องเล่า ไม่ใช่อยู่ๆ ก็เล่าขึ้นมาเฉยๆ
    Amarill และ Ball ถูกใจข้อความนี้
  4. Ball

ในแง่อารมณ์ความรู้สึกตัวละครเห็นด้วยครับ หนังสือเล่าได้ลึกซึ้งกว่าแน่นอน แต่ผมว่าหนังสือบางครั้งก็เยิ่นเย้อ รายละเอียดเยอะเกิน โดยเฉพาะตัวละครรองๆ ซึ่งมียุบยับไปหมด เลยไม่กระชับไปบ้าง
    Rheagar Targaryen ถูกใจข้อความนี้
  5. Puntichar

Puntichar นักดาบฝึกหัด

ชอบหนังสือเพราะได้รู้ความคิดซานซ่า....เพราะในหนังสือเธอไปทางคิดมากกว่าพูด
    ส่วนในซีรี่ส์ต้องให้นางพูดไม่งั้นเราจะไม่รู้ทิศทางความคิดนางเลย
    ซึ่งถ้าดูแต่ซีรี่ส์อย่างเดียวจะรู้สึกว่า.....นางจะพูดออกมาเพื่อ!!!!!!! เหมือนคนเจ็บไม่จำอ่ะ
    Rheagar Targaryen, Polarbear, Ball และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  6. OrdinaryDecentCriminal

OrdinaryDecentCriminal อัศวิน

มีทั้งข้อดีข้อเสียครับ บางช่วงบางตอนหนังทำออกมาได้ดีกว่า แต่หลายๆตอนหนังสือก็สนุกกว่าเยอะ ผมว่าต้องทั้งดูทั้งอ่านแหละครับ จินตนาการจะได้บรรเจิดที่สุด

เวลาเอามาทำเป็นซี่รี่ยแล้วเสียตรงที่มีข้อจำกัดเยอะ งบจำกัด เวลาจำกัด นักแสดงจำกัด เครื่องแต่งกาย ฉาก ฯลฯ
    Ball ถูกใจข้อความนี้
  7. Final-13

Final-13 นักดาบฝึกหัด

โดน สปอย แล้วมาอ่านทีหลัง ก็แบบนี้ละ
  8. Ball

55 อันนี้จริงเลยครับ กำลังนึกว่าถ้าไม่ได้ดูหนังก่อนแล้วอ่านตอน red wedding นี่คงช้อคสุดๆ
    Last edited: 27 กุมภาพันธ์ 2014
  9. Ball

ครับ เสียดายน่าจะมีแมมมอธ ขนาดมังกรยังมีเลย
  10. Ball

ผมคิดว่าซีรี่ย์แคสตัวแสดงได้ดี ใกล้เคียงกับใหนังสือ หรือนักแสดงๆเก่งก็ไม่รู้ ทำให้ดูแล้วเราเชื่อว่าเขาเป็นตัวละครนั้นจริงๆ
    สุนัขป่าโลกันตร์ ถูกใจข้อความนี้
  11. ชอบฌอน บีน มากครับ เสียดายน่าจะผอมกว่านั้นอีกหน่อย
    Kurodo ถูกใจข้อความนี้
  12. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

ดูก่อน โดนสปอยล์ก่อนเช่นกัน555 แต่ก็ยังคิดเหมือนกันว่าดีคนละมุม ซีรี่ย์ 3 ปี ถ้าดูอย่างเดียวนี่มองไม่ออกเลยใครตัวเอก ในหนังสือเล่มแรกบทของเซอร์ซีคือต้องมโนเอาจากความหมั่นไส้ของเน็ดด้วยซ้ำ ตอนดูซีรี่ย์พอจอนไปผากำแพงยังงงเลยว่าอ้าว เป็นตัวประกอบเหรอ (นึกว่าอีจอฟกะอารย่าเป็นพระเอกนางเอก มันสมองอยู่ในระดับน้ำเน่าโรแมนซ์ขนาดมาตรฐานค่ะ) แต่พออ่านหนังสือคือชัดเลย พี่จ้อนหล่อเว่อร์ ความเป็นลอร์ดมาจากอินเนอร์เลย เรียกว่าต่อให้ตายก็ตายตอนจบแบบพระเอกตายแหละ
  13. tanz snow

tanz snow นักดาบฝึกหัด

ตอนเก็บลูกหมา จอน เก็บได้อารมณ์ของลูกนอกสมรสมากครับ ในหนังสือนะ ผมว่าหนังสือเจ๋งกว่า (แต่ในความคิดผม ผมชอบซีรีย์ตรงที่มีฉากอย่างว่าเยอะดีฮะ )
    The Old Gods ถูกใจข้อความนี้
  14. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ผมดูซีรี่ย์ภาคแรกแล้วอึ้ง/ทึ่ง/เสียว จนต่อมความกีคมันกำเริบ หาข้อมูลไปมารู้ว่ามาจากหนังสือ เข้าเวปนี้ได้รับแรงบันดาลใจและความรู้จนก่อเกิดความกีคในปัจจุบัน แต่จนบัดนี้ก็ยังอ่านหนังสือไม่จบเรยครับ พักหลังๆ ผมเบื่อช่วงแบรนมาก อาร์ยาก็ชักจะไม่หนุกแล้ว (เล่ม 3.1) ยิ่งแดนี่ยังอ่านยิ่งรำคาญเธอ (ในซีรี่ย์ให้ความรู้สึกรำคาญลดลงไปบ้าง แม้มาดนางพญาผู้มั่นใจในตัวเองจะเฉิดฉายจนน่าหมั่นไส้มากๆ ก็เถอะ) แล้วบทของจอนก็ไม่กระตุ้นให้อยากอ่านเลย

แต่พออ่านหนังสือแล้วกลับมาดูซีรี่ย์รู้สึกว่าไม่สนุกเท่าหนังสือ ในขณะที่ตอนอ่านหนังสือรู้สึกเกือบสนุกแต่รู้ตอนจบของเหตุการณ์จากซีรี่ย์เลยลดทอนความสนุกไป สรุปแล้วผมรู้สึกว่าตัวเองดูโชคร้ายที่ไม่ยอมทำอย่างใดอย่างหนึ่งให้จบไป
    Ball และ สุนัขป่าโลกันตร์ ถูกใจข้อความนี้
  15. Ball

3.2 ผ่านไปหนึ่งในสี่เล่มอ่านสนุกขึ้น เพราะหนังยังไม่ฉาย มีอะไรฮาๆลุ้นๆเยอะดี ผมว่าจริงอย่างที่หลายๆท่านว่า คือหนังมันสปอยล์ทำให้อ่านแล้วสนุกน้อยลง
    The Old Gods และ Kurodo ถูกใจข้อความนี้

Share This Page