ช่วยเล่าเรื่อง น้องสาวเน็ด สตาร์ค

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Taiwin, 5 มีนาคม 2014.

1. Taiwin

Taiwin นักดาบฝึกหัด

ที่โรเบิตร์ก่อสงคราม เพราะแก้แค้น ให้น้องสาว สตาร์ค และน้องสาวสตาร์ค เกี่ยวอะไรกับ ทาร์แกเรียน ช่วยอธิบายทีครับ
  2. Hodor is coming

Hodor is coming ราชองค์รักษ์

Taiwin ถูกใจข้อความนี้
  3. Ball

Ball อัศวินไร้นาย

เรการ์ลักพาตัวลีอานนา ก่อนหรือหลังแต่งงานกับเอเลียครับ
  4. หลังครับ เอเลียมีลูกให้เขา 2 คนแล้ว
  5. Taiwin

ขอบคุณทุกท่านครับ
  6. Ball

สาเหตุที่ลักพาตัวเพราะอะไรครับ แกเจ้าชู้เหรอ
  7. เอเลียเป็นคนร่างกายอ่อนแอและรู้สึกว่าจะมีลูกอีกไม่ได้แล้วครับ ทีนี้เรการ์แกเชื่อเรื่องเจ้าชายแห่งพันธะสัญญาและมังกร 3 หัว ดังนั้นเขาต้องมีลูก 3 คนครับ ก็เลย ...

แต่ในยุคนั้น การมีลูกเป็นหน้าที่สำคัญนะครับ เมื่อสตรีมีลูกไม่ได้แล้ว การหาเมียใหม่มาทำหน้าที่ตรงนี้จึงไม่ใช่เรื่องแปลกขนาดนั้น คราวนี้มันผิดตรงที่ยังไม่ได้ทำเรื่องให้ถูกต้องกันเนี่ยสิ
    plakinmek, AM'Rome Buster, Hodor is coming และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  8. Ball

ใช้คำว่าลักพาตัว แสดงว่าลีอาน่าไม่เต็มใจใช่ไหมครับ หรือเธอก็มีใจให้
  9. ลักพาตัว คือคำที่โรเบิร์ตใช้ครับ *กระพริบตา*
    plakinmek, shadan69, Inkyfingers และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  10. Taiwin

ออ ตอนแรกผมคิดว่า ลีอานนา กับโรเบิตร์ ชอบกันเสียอีก แสดงว่า อาจเป็นไปได้ว่า ต้องแต่งตามหน้าที่ ใช่มั้ยครับ แต่ที่แน่ๆ เรการ์คงถุกใจ ลีอานนาไม่น้อย ที่นี้มีใครพอทราบมั้ยครับ ก่อนที่ลีอานนาจะตาย ได้พูดอะไรกับเอ็ดดาร์ท สตาร์ค หนังสือมีบอกมั้ยครับ??
  11. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

มันเป็นประโยคที่ทั่วโลกรอคอยอยู่ค่ะ ในนิมิตร ความทรงจำนู่นนั่นนี่ก็จะพูดถึงว่านางกล่าวประโยคสุดท้ายแล้วก็ทิ้งไว้ให้ค้างเติ่ง
    plakinmek และ Hodor is coming ถูกใจข้อความนี้
  12. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

โรเบิร์ตรักลีอานนามาก ส่วนลีอานนาก็ค่อนข้างชอบโรเบิร์ตแต่เธอเห็นข้อเสียของโรเบิร์ตตรงความเจ้าชู้ทำให้เธอไม่มีความรักต่อโรเบิร์ตมากเท่าโรเบิร์ตรักเธอ

เรการ์ต้องถูกใจลีอานนาแน่ๆ เพราะการกระทำของเค้ามันชัดเจนอยู่แล้วว่าจะก่อให้เกิดความแตกแยก ซึ่งตรงจุดนี้เซอร์บาร์ริสตันเชื่อว่าเรการ์รักลีอานนาอย่างแน่นอน ส่วนลีอานนารักเรการ์มั้ย? ตรงจุดนี้น่าจะพอตอบได้ว่ารักมากกว่าที่รักโรเบิร์ต เพราะด้วยนิสัยแบบนางหมาปาของเธอ (ระดับอาร์ยาที่พ่อตามใจให้ฝึก) เธอคงไม่ยินยอมแน่ถ้าถูกลักพาด้วยต่อให้ต้องสู้กับราชองครักษ์ก็ตาม

ส่วนคำพูดก่อนตายของลีอานนาถือเป็นหนึ่งในห้าสุดยอดปริศนาแห่งเรื่องที่ส่งผลต่อเหตุการณ์หลักๆ ครับ คาดว่าคนที่น่าจะรู้ว่าคือคำพูดอะไรเหลือเพียงฮาวแลนด์ รีดแต่เพียงผู้เดียวซึ่งเค้ายังไม่เคยปรากฎโฉมออกมาเลยครับ

ส่วนแต่งตามหน้าที่มั้ย พี่สุนัขป่าฯ เคยให้ความเห็นน่าสนใจว่า ตอนนั้นมีการหมั้ยหมายระหว่างตระกูลใหญ่ๆ มากดูคล้ายกับการเตรียมตัวก่อกบฐต่อแอริส ได้แก่
    เรการ์ ทาแกร์เรียน + เอเลีย มาร์เทล
    แบรนดอน สตาร์ค + แคทลีน ทัลลี
    โรเบิร์ต บาราเธียน + ลีอานนา สตาร์ค
    เจมี่ แลนนิสเตอร์ + ไลซ่า ทัลลี (หมั้นกันแต่ถูกเซอร์ซีขัดขวาง)
    CherryBoy, Fangiris, plakinmek และอีก 5 คน ถูกใจข้อความนี้
  13. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

งั้นสิ่งที่แอริสสงสัยว่าเรการ์จะทรยศก็อาจจะจริงนะสิครับ
  14. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

แอริสก็สงสัย เวิ่นเว้อ วุ่นวาย บ้าคลั่งไปทั่วนี่คะ ท่าทางว่าคนคงไม่ค่อยได้ใส่ใจความสงสัยแกมากเท่าที่ควร
    Lord wizz ถูกใจข้อความนี้
  15. Jakiia

Jakiia พลเดินเท้า

1 ใน 5 สุดยอดปริศนามีอะไรบ้างหรอคะท่าน Kurodo?
  16. Hodor is coming

คงจะเป็นปริศนาพวก ประโยคที่ลีอานน่าพูดกับเน็ดก่อนตาย ประโยคที่เรการ์พูดกับเจมี อะซออะไฮ มังกรสามหัว กำเนิดจอน อะไรพวกนี้กระมังขอรับ แต่ไม่ต้องไปสนใจมากขอรับ เพราะปริศนาที่ถือเป็นสุดยอดความลับอันดับ 1 คงหนีไม่พ้น....ปริศนาอันเล้นลับของคำว่า "Hodor!!!" เป็นแน่แท้ขอรับ

ถึงปัจจุบันมวลมนุษยชาติจะเพิ่งค้นพบว่า

ก็ตาม....

แต่ก็ยังถือว่าแค่เพิ่งเริ่มเข้าใกล้ปริศนานี้เท่านั้นเองขอรับ
  17. Angelius-The First Men

Angelius-The First Men อัศวินไร้นาย

ขออภัยสาวกครับ ไม่ได้ติดตามหนังสืออแส-ดง ทรรศนะขำ
    ลีอานน่า=วันทองบ้านเรา
    AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  18. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

:drool:
  19. ใครขยายความวันทองหน่อยซิครับ
  20. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

นางวันทองสองใจ ได้ทั้งขุนช้างและขุนแผนครับ สุดท้ายโดนสั่งฟันคอริบเรือน มั้ง
  21. Hodor is coming

น่าจะต้องลองถามสองท่านนี้ขอรับ @plakinmek @Rheagar Targaryen น่าจะมีความรู้เป็นอย่างดี ....ห๊ะ!!!!! อะไรนะ "วันทอง" ไม่ใช่ "วัยทอง" .....
    CherryBoy, Fangiris, Kurodo และอีก 4 คน ถูกใจข้อความนี้
  22. plakinmek

plakinmek ราชองค์รักษ์

แหม่...พอเข้าบอร์ดมาก็มีเรื่องให้ปรี๊ดเลยทีเดียว วัยทองอะไรกันย๊า! แค่นั่งนึกพาสเวิร์ดเข้าบอร์ดประมาณ 5 นาทีเอ๊ง!

ฮะ? อะไรนะ? ลีอานน่าเป็นวัยทองเหรอ? เดี๋ยวนะ...ขอไปหาแว่นตาแป๊บ :giggle:

ณ บัดนี้ขออัญเชิญเจ้าแม่แห่งท้องทะเลอันไกลโพ้น กัปตัน @Rheagar Targaryen มาประจำที่แม่ย่านางเรือ ไหนๆก็มีคนกรุยทางไว้ให้แล้ว เราไม่ผิดค่ะเราไม่ผิด 55
    Hodor is coming ถูกใจข้อความนี้
  23. AM'Rome Buster

สรุปยังไม่ออกเรือใช่ป่ะครับ คุณน้า
  24. plakinmek

plakinmek ราชองค์รักษ์

คุณหลานอยากออกทะเลแล้วเหรอคะ ^^
    จขกท.คงเตรียมหมายหัวพวกเราแล้วล่ะมั้งเนี่ย
  25. AM'Rome Buster

ผมอยากออกไปที่ไหนก็ได้ที่มีแค่เรา อ่ะครับ 5555555+ :LOL::LOL::LOL::LOL::LOL:

แซวเล่นนะครับ จุ๊บุๆ
  26. Angelius-The First Men

Angelius-The First Men อัศวินไร้นาย

ใครออกเรือ เอานางสาวเงือกมาฝากด้วย นางเงือกไม่เอานะครับ
  27. Lyanna Stark

Lyanna Stark พลเดินเท้า

นางวันทองแกรักขุนแผนคนเดียวค่ะ ออกจะเกลียดขุนช้างด้วยซ้ำ แต่ที่นางโดนลักตัวไปนางก็สู้อยู่นะคะ หลังๆนางแก่แล้ว แถมเห็นขุนแผนมีเมียนับไม่ถ้วน บางเมียก็มาเหยียบหัวตัวเองแถมขุนแผนก็ไม่ห้ามให้เหยียบหัวกันซึ่งหน้าเลย นางก็สงสารปนจำใจ เหมือนจะรักขุนช้างแต่ก็ไม่ใช่ วันที่โดนตัดสินโทษให้ประหารนั้นก็น่าอึดอัดค่ะ คิดดูสิคะ มันเรื่องในมุ้งเค้าแท้ๆ พระพันวษาดันมาจุ้นจ้าน มาถามมาซักว่าจะเลือกใคร ใจนางวันทองก็พูดไม่ออกบอกไม่ถูก อยู่กับขุนแผนก็ดี เพราะรักมาก มากขนาดยอมบาปไปอ่อยขุนแผนตอนเป็นพระจนต้องสึกมาจึ้กกะนางอ่ะ แต่อีกใจอยู่กับขุนช้างก็ดี ขุนช้างให้ทุกอย่างแม้นางจะไม่เคยเสียตัวให้เลยก็ตาม เลือกยากนะ คนที่ดีกับคนที่รัก

ต่างจากลีอานน่าค่ะ นางรักเรการ์และรู้ว่าอยู่กับโรเบิร์ตไปนางไม่มีทางเป็นสุขแน่ ไปกับเรการ์ดีกว่า (หล่อกว่าด้วย)
    CherryBoy และ Hodor is coming ถูกใจข้อความนี้
  28. Rheagar Targaryen

นี่ลีอานน่ามาตอบเองเลย อย่าให้เรการ์ขึ้นตามนะเห็นอะไรทองๆแล้วอารมณ์ขึ้น
    Lyanna Stark และ Hodor is coming ถูกใจข้อความนี้

Share This Page