SS 2 เรื่องตอน 6 สปอย

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย RutKiLo9, 8 พฤษภาคม 2012.

1. RutKiLo9

RutKiLo9 นักดาบฝึกหัด

อยากรุ้ตอนต่อำแ ธีออนจะตายมั้ย วินเตอร์เฟล จะได้คืยมั้ย อีกนานมั้ย

ขอบคุณมาก เห็นไอธีออนแล้ว หมั้นไส้ แต่ตอนนี้สะใจตอนไอจอฟฟี่ย์โดนตบ&ขี้ปาหน้า
  2. สปอยซีซันนี้เกลี้ยงเลยนะครับ แต่คิดว่าน่าจะต่างกับในหนังสือพอสมควร

ตัวหลักคือ ลูกนอกสมรสของบอลตัน ชื่อ รัมซี สโนว์ ครับ เป็นคนโหดร้ายและเลวมาก ทั้งปล้นฆ่าข่มขืน เซอร์รอดริคอยากจับตัดหัวมาก

ในซีรีย์ บอลตันบอกจะให้ลูกชายรวมพลยกไปตีวินเทอร์เฟลคืน ก็น่าจะเป็นคนนี้แหละครับ

ในหนังสือ รัมซีเกือบโดนเซอร์รอดิคจับได้คาหนังคาเขาขณะข่มขืนหญิงชาวบ้าน เขาเปลี่ยนเสื้อผ้ากับศพของบริวารก็เลยโดนจับไปในฐานะพยานแทน เขาเอาชื่อบริวารคนนั้นมาเป็นชื่อตัวเอง คือ Reek รีค

ระหว่างที่ธีออนยึดเมืองอยู่ รีคก็สาบานตัวขอรับใช้ธีออนเพื่อเอาตัวรอดครับ (บทนี้ถูกโยนให้โอชาแทน) แล้วกลายเป็นคนสนิทของธีออน เขายุยงให้ธีออนปิดบังเรื่องที่เด็กชายสตาร์ค 2 คนหนีออกไป ด้วยการฆ่าเด็กชาวบ้านสองคน เผาจนเกรียม แล้วเอาแขวนเพื่อให้คนทั่วไปคิดว่าเป็นแบรนและริคคอน

ปรากฏว่าผู้ชูธงชาวเหนือโกรธแค้นกันใหญ่และยกทัพมาล้อมตีวินเทอร์เฟล ทัพหนึ่งที่ล้อมอยู่นี้ ไม่ใช่ทัพของใครที่ไหนครับ ทัพของ เซอร์รอดริค นั่นเอง

Reek อ้างว่าจะไปขอความช่วยเหลือจาก Dreadfort หรือป้อมปราการทมิฬ (ซึ่งเป็นป้อมของพ่อเขาเองอยู่แล้ว) แล้วเอาเงินก้อนใหญ่แอบพรางตัวออกไปจากวินเทอร์เฟล เขาย้อนกลับมาด้วยกองทัพจำนวนพอสมควร ทำทีเป็นชาวเหนือแล้วยกทัพมาหาเซอร์รอดริค พอเซอร์รอดริคยื่นมือออกจะจับมือกัน เขาก็ฟันแขนเซอร์รอดริคขาด แล้วนำทัพเข้าตีทัพชาวเหนืออื่นๆ อย่างบ้าคลั่งโดยไม่ให้ตั้งตัว

เขาเข้าเมือง เอาศพรอดริคและคนอื่นๆ ไปเสนอให้ธีออน ทำทีเป็นยืนยันความภักดี ก่อนจะประกาศตัวตนที่แท้จริงแล้วกระแทกธีออนลงกองกับพื้น

หลังจากนั้นรัมซีก็นำคนของเขาฆ่าล้างวินเทอร์เฟล เผาบ้านเผาเมือง ทำลายราบเป็นหน้ากลอง แล้วจับธีออนเป็นตัวประกันไว้ครับ จนกระทั่งบอลตันต้องยกทัพมาด้วยตัวเองเพื่อจัดการเรื่องราวให้สงบลง

ชะตาของธีออนเลวร้ายมากหลังจากนั้น ไม่ได้อยู่ดีกินดีครับ
    mormaew ถูกใจข้อความนี้
  3. Saldeath

Saldeath นักดาบฝึกหัด

season นี้รวบรัดมาก ตัดออกไปหลายตัวละครเลย แถมเปลี่ยนบทบางช่วงไปอีก อันที่มีในหนังสือตัดออก ใส่อะไรก็ไม่รู้แทน :(
  4. pan20738

pan20738 นักดาบฝึกหัด

แล้วมังกรเป็นไงต่อครับ
  5. ในหนังสือไม่มีฉากโดนจับอะครับ เลยไม่รู้เหมือนกัน
  6. pan20738

pan20738 นักดาบฝึกหัด

ผมว่าเรื่องนี้สงสัย จอน สโนว จะเป็นพระเอกที่แท้จริง :D (เดา)
  7. SonGmarlboro

SonGmarlboro นักดาบฝึกหัด

ตอนนี้ต้องขอบคุนแก๊งปาขี้จิงๆ ฮี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  8. wongsatron

wongsatron อัศวินไร้นาย

ผมว่าไอนักเวทย์ปากม่วง เอามังกรไปแน่ ๆ เลย
  9. Keroro

Keroro นักดาบฝึกหัด

รอดู มังกรจะเป็นไงต่อไป เสียงร้องมังกรเหมือนเด็กมาก
  10. SonGmarlboro

SonGmarlboro นักดาบฝึกหัด

เห็นด้วยเลยคับ :D
  11. ผมกลับรู้สึกว่าคนขโมย น่าจะเป็น ญ นะครับ คนที่ จุด จุด จุด
  12. ยิปมัน

ยิปมัน นักดาบฝึกหัด

ตอนท้าย ลุ้นให้สาวใช้ของแบรน เชือดไอ้ทีออนตอนหลับจริงๆ เลย
    non.cfc และ KORNE ถูกใจข้อความนี้
  13. ปราสาทวายุ

ปราสาทวายุ นักดาบฝึกหัด

ผมนะชอบ เจ้า jaqen H'ghar เก่งดี

พัสดุ:

14. RockmasteR

RockmasteR นักดาบฝึกหัด

ผมไม่ได้อ่านหนังสือมา ซีนอาร์ย่าเจอหลอดเบลิซ บีบหัวใจดีแท้ ไหนจะตอนถูกจับได้อีก ดีนะมีพรสามประการ 555
    ธีออนโดนเชือดตอนหลับ มันก็ตายง่ายไปครับ ให้มันอยู่ก่อน หุๆ
    *Ghost อินดี้ดีแท้
    **EP นี้ มีแอบปูเรื่องรักๆ ใคร่ๆ ด้วย
    Kurodo ถูกใจข้อความนี้
  15. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

เห็นด้วยกับฉากอาร์ยา/เบลิช บีบหัวใจผมมากเหมือนกันครับ
  16. KORNE

KORNE อัศวิน

ตอนอาร์ยา เบลิซ เราแทบไม่ได้ฟังdialogที่เขาพูดกันเลย
    มัวแต่มองอาร์ยา เหอๆ หวาดเสียว

ส่วน jaqen H'ghar นี่ขวัญใจเราเลย
    ปลื้มๆ หล่อแบบร้ายๆ กรี๊ดๆ
    [​IMG] [​IMG]
    K[o]NG ถูกใจข้อความนี้
  17. K[o]NG

K[o]NG พลเดินเท้า

Jaqen H'ghar ไม่ทราบว่าจะมีบทเด่นอีกป่ะครับ?

ชอบตัวละครตัวนี้เหมือนกัน ดูลึกลับดี แต่ท่าทางจะมีฝีมือพอสมควรเลย :D

Share This Page