ถ้าสู้กับมังกรจะเอาชนะได้อย่างไรครับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย pat643, 22 เมษายน 2014.

1. pat643

pat643 นักดาบฝึกหัด

มังกรดูจะถูกสร้างภาพให้เป็นสุดยอดอาวุธที่ในเรื่องดูแล้วก็ไม่เห็นหนทางชนะจริงๆ

แต่ผมได้ยินหลายทีว่ากองทัพชาวดอร์ลนิชนั้นเป็นกองทัพเดียวที่เอาชนะทัพมังกรได้

รายละเอียดนี้มันเป็นยังไงและพวกเขาเอาชนะมังกรได้อย่างไร

มังกรมันมีจุดอ่อนจุดตายที่จะถูกเล่นงานได้ที่ตรงไหนครับ
    sirot ถูกใจข้อความนี้
  2. Milo

Milo นักดาบฝึกหัด

Ballista ยิง ได้ม่ะครับ ?
  3. sam

sam ทหารม้า

วางยาพิษ มั้งครับ
  4. Angelius-The First Men

Angelius-The First Men อัศวินไร้นาย

เคยได้ยินคุยๆกันว่ายาพิษนะครับ
    แต่ถ้าเอาตามตำนานปรัมปรา มีตั้งแต่ตัดหัว ลอบแทง เวทย์มนตร์ Ballistaขนาดใหญ่ครับ
  5. claymask

claymask พลเดินเท้า

ล่อให้บินออกมาก่อน ไกลป้อมปืนเท่าไหร่ยิ่งดี
    แล้วเอาธนูล้อมยิงครับ อย่ายืนติดกันเป็นกระจุก เดี๋ยวโดนไฟทั้งกลุ่ม

อุ๊ย .....

ไม่ใช่ clash of clan -___-'
    freedom_yok ถูกใจข้อความนี้
  6. Tyrion

Tyrion ทหารม้า

เอามังกรฆ่ามังกรครับ

ให้แบรน วาก เข้าไปคุมมังกรตัวนึงแล้วเอาฆ่าที่เหลือ

แล้ว Stark ก็กลับมายิ่งใหญ่ ๕๕๕๕๕๕๕
    Last edited: 22 เมษายน 2014
    kasuika255, Jayloli, freedom_yok และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  7. pat643

pat643 นักดาบฝึกหัด

อีตอนฆ่ามังกรทาร์แกเรียนของเมียเอกอนนั้น

ถ้าอ่านดูจากวิกกี้แล้วไม่เข้าใจผิดนี้

เขาใช้วิธีล้อมแล้วใช้ห่าธนูยิงเป็นฝน

เข้าไปมากๆทุกๆทิศทุกทางหลายๆรอบใช่ไหมครับ

คิดเองนะเพราะบอกว่าตายเพราะธนู

แต่ในนั้นไม่ได้บอกว่าตายยังไงละเอียด
  8. eaPPad

eaPPad อัศวินไร้นาย

Dragonbinder หรือแตรเรียกมังกร เป่าแล้วเรียกมังกรลงมารุมฆ่า...
    แต่แตรนั้นอยู่กับ Euron Greyjoy ซึ่งไม่รู้ว่า ซีซั่นนี้จะโผล่ออกมาหรือเปล่า แต่คาดว่าคงอีกนาน
  9. Heartchawit

Heartchawit พลเดินเท้า

ปกติแล้วจุดอ่อนของมังกรจะอยู่ที่ท้องครับ เพราะเป็นเพียงแต่เนื้อนุ่มๆไม่มีเกล็ดแข็งไม่มีอะไรป้องกัน จึงทำหให้มังกรหลายๆตัว เช่น สม็อก เป็นต้น มักจะขโมยพวกเพชรมากองไว้แล้วนอนทับ เพื่อให้ติดแล้วสร้างเป็นเกราะนะครับ อย่างมังกร สม็อก เองก็ตายในกรณีแบบนี้ละครับ คือโดนยิงที่ท้องในจุดที่ไม่มีเกราะ ถ้าจะจัดการมังกรก็น่าจะวิธีเดรยวกันนี้ละครับ[​IMG]
    CherryBoy และ Inkyfingers ถูกใจข้อความนี้
  10. TheOnlyAce2

TheOnlyAce2 อัศวินไร้นาย

ขับ Mobile suit ครับ
    sirot, Rhaegar T., topz73 และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  11. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

รู้สึกว่าชาวดอนต้อสู้แบบกองโจรครับ ไม่ใช้เอาทหารเป็นพันๆหมื่นๆคนไปสู้ มังกรก็เลยสุ้ด้วยยาก และจากเหตุการนั้น เลยเป็นที่มาของคำประจำบ้านMartell Unbowed, Unbent, Unbroken. ไม่ก้มหัว ไม่คุกเข่า ไม่แตกสลาย โดย มารียา มาเทล พูดกับ เรนีส ทาเกเรียน
    CherryBoy ถูกใจข้อความนี้
  12. JimKKWTC

JimKKWTC พลเดินเท้า

ตัวละครลับของท่านลุงมาตินครับ น่าจะโผล่มา SS ท้ายๆ
    [/url][​IMG][/IMG]
    [/url] [​IMG][/IMG]
    [/url]
    [​IMG][/IMG]
    topz73, CherryBoy, Źéńőń และอีก 4 คน ถูกใจข้อความนี้
  13. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

ดวงตาค่ะ จุดโจมตีมังกร
    sirot ถูกใจข้อความนี้
  14. Draw of Song

Draw of Song นักดาบฝึกหัด

ให้ท่านชัชชาติ ไปสู้ครับ
  15. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

เรนิส ทาร์แกร์เรียน และมังกรของเธอเมอแรกซิส พบจุดจบขณะอยู่ในดอร์น โดยกองโจรชาวดอร์นิชโผล่มาจู่โจมโดยการยิงธนูและขวางหอกเหล็กเข้าใส่ ตัวราชินีเรนิสนั่นไม่รอดเพราะธนูก็น่าจะเข้าใจ ส่วนตัวมังกรเมอแรกซิสนั่นเจอท่อนเสียบทะลุนัยต์ตามังกรของเจ้าหล่อน ซี้แหงกลางอากาศ ตกลงมาตายเรียบร้อยโรงเรียนดอร์นสุดเถื่อน

ส่วนอีกตำนานหนึ่งซึ่งเก่าแก่กว่ามากคือ เซอร์วินโล่คันฉาย (Serwyn of the Mirror Shield) ที่เป็นบุรุษในยุคแห่งวีรบุรุษก็สังหารมังกรเออร์แรคด้วยการแทงหอกทะลุนัยต์ตามังกร

จากสองตำนานเราพอจะอนุมานได้ว่าการแทงหอกทะลุในตามังกรเข้าไปเป็นการทำลายสมองของมัน ทำให้มังกรตายได้
    ซึ่งทำให้ได้ข้อสรุปที่ว่าการสังหารมังกรก็เหมือนกับการฆ่าซอมบี้ คือ เล็งที่หัว เข้าไว้ครับผม
    sirot, RickonStark, Źéńőń และอีก 4 คน ถูกใจข้อความนี้
  16. TheOnlyAce2

TheOnlyAce2 อัศวินไร้นาย

มังกรแพ้ธาตุน้ำแข็งครับ เชื่อผม อ้างอิงจากโปเกม่อนครับ ใส่ท่า ice beam ให้ white walker วูบแน่นอนครับมังกรเลือดหมดหลอดแน่นอน
    Inkyfingers ถูกใจข้อความนี้
  17. freedom_yok

freedom_yok นักดาบฝึกหัด

good idea คะ5555
    kasuika255 ถูกใจข้อความนี้
  18. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

ให้คนนี้ยิงครับ ตายแน่นอน 555 ด้วยธนูดำ

sirot, CherryBoy, AkeGaZith และอีก 3 คน ถูกใจข้อความนี้
  19. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

ชรุยกันในเอรากอนก็ถูกอารีอาใช้หอกแทงเข้าที่ตาดับอนาถเหมือนกันนะ = =
    484dd0n, Hufflepuff, gŕýffíńdőŕ และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  20. AkeGaZith

AkeGaZith พลเดินเท้า

ใช้Samจัดการเลยสิ............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
    รับประกันผล :knight::drool::fighter::k1: Win LoL

21. OrdinaryDecentCriminal

OrdinaryDecentCriminal อัศวิน

ต้มฟักให้ร้อนๆ แล้วโยนให้กินคับ!!

ป.ล. เหมือนเคยอ่านเจอว่าส่วนที่เปราะบางที่สุด คือดวงตานะครับ
  22. Nui'm_Squeeze's

Nui'm_Squeeze's นักดาบฝึกหัด

ถึงเวลารบนี่เค้าจะทำเกราะมาให้มังกรใส่รึป่าวครับ
  23. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

เอ๊ะๆๆ อ่านเล่มนี้อยู่เหมือนกันนะคะ เล่มไหนเอ่ย 4ใช่มั้ย
  24. GreyWorm

GreyWorm พลเดินเท้า

หากรู้เช่นนี่แล้ว ผมคงต้องไปบอกท่าน Daenerys Stormborn of the House Targaryen, the First of Her Name, the Unburnt, Queen of Meereen, Queen of the Andals and the First Men, Khaleesi of the Great Grass Sea, Breaker of Chains, and Mother of Dragons ว่าควรหา อะไรมาปิดตามังกรซะ
    Lord wizz, kasuika255, Źéńőń และอีก 4 คน ถูกใจข้อความนี้
  25. sirpass

sirpass พลเดินเท้า

กว่าจะจบเรื่องไม่รู้ว่านามของท่านจะยาวแค่ไหน ><"
    Gutter13, ท่องโดดเดี่ยว หมื่นลี้ และ GreyWorm ถูกใจข้อความนี้

Share This Page