มีข้อสงสัยครับเรื่องทฤษฏีมังกรสามหัว(อาจจะspoi)

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย วรวิช, 26 ธันวาคม 2014.

1. วรวิช

วรวิช นักดาบฝึกหัด

บังเอิญผมไปเห็นในบอร์ดฝรั่งเกี่ยวกับทฤษฏีที่ว่าพ่อของTyrionไม่ใช่Tywin??

แต่เป็นAerys? เพราะว่าเคยAerys หลงรัก Joanna Lannister ซึ่งสุดท้ายไปแต่งงานกับTywin

มีเสริมด้วยว่าลักษณะผม แล้วก็สีของตาของTyrionไม่เหมือน Lannisterคนอื่นๆ

แล้วตามคำทำนายที่ว่ามังกรต้องมีสามหัว และแม่จะต้องตายพอดีตอนที่คลอด

เป็นไปได้ไหมครับว่า มังกรสามหัวจะเป็น
    1 Dany
    2 Jon (ถ้าR+Lจริง)
    3 Tyrion
    (Young griff เป็นตัวปลอม)
    ผมว่ามีความเป็นไปได้มากอยู่นะ เพราะสามคนนี้มีบทบาทเยอะมากในทุกssที่ผ่านมา
    แล้วมันจะสอดคล้องกับที่เมสเตอร์Aemonเคยเปรยไว้ว่า Dany คือเจ้าชายแห่งพันธสัญญา
    อยากรู้ว่ามีความคิดเห็นกับทฤษฏีนี้ยังไงบ้างครับ มีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน??

ปล.ถ้าผมเข้าใจเนื้อหาบางอย่างผิดต้องขอโทษด้วยครับ
    Lord wizz ถูกใจข้อความนี้
  2. ครับถ้ามองจากหลักฐานที่โจ่งแจ้งก็จะเป็นอย่างนั้น มีความเป็นไปได้มาก แต่ผมว่ามันออกจะง่ายไปหน่อยสำหรับผู้เขียนคนนี้

ถ้ามองหลักฐานที่ไม่โจ่งแจ้งเท่าไหร่... เช่น
    - ลูกหลานทาร์แกเรียนมีโอกาสบ้าสักครึ่งหนึ่ง
    - หลังจากเจมีกับเซอร์ซี กว่าจะมีทีเรียนก็ 10 กว่าปีแล้ว
    - ทีเรียนอุปนิสัยสมกับเป็นลูกไทวินที่สุดในบ้าน

ก็จะอีกทฤษฏีนึงว่าเจมีกับเซอร์ซีต่างหากที่มีสายเลือดทาร์แกเรียน และไทวินอาจจะมีปัญหาเชื้อไม่แข็งแรงเลยมีลูกช้า พอมีเลยพิกลพิการอย่างนั้น เรื่องราวก็ยิ่งซับซ้อนขึ้นไปอีก กลายเป็นว่าเจมีปลงพระชนม์แอริสผู้เป็นพ่อตัวจริง ทีเรียนเองก็ฆ่าไทวินซึ่งเป็นพ่อตัวจริง สนุกกันเลยทีเดียว

อย่าลืมตัวละครลับที่วาริสช่วยเอาไว้อีกตัวนึงด้วยครับ ซึ่งอาจเป็นมังกรอีกหัวก็ได้ จริงเท็จต้องคอยดูกัน
    Lord wizz ถูกใจข้อความนี้
  3. วรวิช

วรวิช นักดาบฝึกหัด

โอ้เข้าใจละเอียดดีมากครับ ขอบคุณฮะ ถ้าเป็นตามทฤษฏีหลังจริงนี่ค่อนข้างน่ากลัวแฮะ
  4. Max thelonewolf

Max thelonewolf นักดาบฝึกหัด

ผมสงสัยครับ ว่าทำไมส่วนใหญ่ถึงคิดว่า young griff เป็นตัวปลอมล่ะครับ ฟังจากที่ tyrion พูดเกี่ยวกับลักษณะหน้าตาผมก้มองว่าเค้าน่าจะเป็น aegon ตัวจริงน่ะครับ
  5. คงเพราะคนอ่านเชียร์ทีเรียนละมังครับ
  6. Angelius-The First Men

Angelius-The First Men อัศวินไร้นาย

ทีเรียนไม่น่าใช่ลูกคนอื่นนะครับ เวลามันไม่ใช่ ต่อไปลูกๆเลนีสเตอร์ก้ไม่บ้าก็พิการครับเพราะเสพเมถุนวงค์เดียวกัน
  7. liraz

liraz นักดาบฝึกหัด

Share This Page