อยากถามความหมายในเพลง rain of castamere ครับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Funnyman, 4 มิถุนายน 2012.

1. Funnyman

Funnyman ทหารม้า

ผมพอจะรู้ว่าเพลงนี้เป็นเรื่องราวของ ลอร์ด ไทวิน ตอนที่ตี castamere แตกสินะครับ

the proud lord ในเพลงน่าจะหมายถึง ลอร์ดของ castamare
    a lion นี่น่าจะหมายถึงตัวไทวินไม่ก็ตระกูล แลนนิสเตอร์ ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ?

ส่วนอย่างอื่นไม่เข้าใจความหมาย
  2. ตระกูลเรย์น ผู้ครองปราสาทคาสตาเมียร์ ก่อกบฏ ครับ แล้วโดนไทวินยกทัพไปฆ่าล้างตระกูล แล้วกลายมาเป็นบทเพลงนี้ครับ

ความหมายก็คือลอร์ดของปราสาทคาสตาเมียร์ทำเป็นพูดตั้งคำถามไงครับ ว่าจะก้มหัวให้ทำไม แล้วบทเพลงร้องว่า ไทวินเนี่ย จะสวมอะไร จะใส่เสื้อแบบไหน ก็ยังเป็นราชสีห์อยู่ดี มีเขี้ยวแหลมคม

และสุดท้ายพอปราสาทโดนฆ่าล้าง ฝนเลยตกลงใส่ปราสาทคาสตาเมียร์ซึ่งรกร้างไร้ผู้คนครับ
  3. silapss

silapss นักดาบฝึกหัด

ขอบคุณครับที่ให้ความกระจ่าง
  4. Funnyman

Funnyman ทหารม้า

อ่อขอบคุณมากครับผม

Share This Page