SS 2 สงสัยตอนนึง ครับ (Spolier)

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Shinz, 13 มิถุนายน 2012.

1. Shinz

Shinz นักดาบฝึกหัด

ตอนที่ เกรย์จอย ยึด วินเตอเฟล
    ผมเข้าใจว่า ร๊อบส่งคนไปช่วย เด็กสองคนนั้นแล้ว เห็นมีเสียงเป่าแตร จน ธีออน ประสาทแดรก
    แล้วทำไมพอ โอชา พาเด็กสองคนนั้นออกมา ไม่เจอทหารเลย แล้วยังต้องหอบสังขาร ไป เดอะวอล อีก
    ทหารที่ส่งมามันไปไหนหมด
  2. ในซีรีย์ ผมคิดว่า คงเพราะร็อบบ์ประกาศน่ะครับ ว่าจะให้ทุกคนกลับบ้านได้ ยกเว้นธีออน ดังนั้น ลูกน้องของธีออนก็เลยจับตัวธีออนไปส่งให้คนข้างนอก แล้วกลับบ้านครับ . . . เป็นไปได้ว่า คนข้างนอกนั่นแหละ ที่เป็นผู้เผาเมือง

อันนี้ตามหนังสือครับ

ตัว หลักคือ ลูกนอกสมรสของบอลตัน ชื่อ แรมซี สโนว์ ครับ เป็นคนโหดร้ายและเลวมาก ทั้งปล้นฆ่าข่มขืน เซอร์รอดริคอยากจับตัดหัวมาก ในซีรีย์ บอลตันบอกจะให้ลูกชายรวมพลยกไปตีวินเทอร์เฟลคืน ก็น่าจะเป็นคนนี้แหละครับ

ในหนังสือ แรมซีเกือบโดนเซอร์รอดิคจับได้คาหนังคาเขาขณะข่มขืนหญิงชาวบ้าน เขาเปลี่ยนเสื้อผ้ากับศพของบริวารก็เลยโดนจับไปในฐานะพยานแทน เขาเอาชื่อบริวารคนนั้นมาเป็นชื่อตัวเอง คือ Reek (รีค)

ธีออนในหนังสือ มีเรือถึง 8 ลำ และมีคนเป็นร้อยครับ เขายกไปล้อมตีปราสาททอร์เรนเพื่อล่อทหารของวินเทอร์ออก เซอร์รอดริคยกทัพไปคลายวงล้อมได้ แต่ก็ได้ข่าวตลบหลังว่าเสียวินเทอร์เฟลไปแล้ว

ระหว่างที่ธีออนยึดเมืองอยู่ รีคก็สาบานตัวขอรับใช้ธีออนเพื่อเอาตัวรอดครับ (บทนี้ถูกโยนให้โอชาแทน) แล้วกลายเป็นคนสนิทของธีออน เขายุยงให้ธีออนปิดบังเรื่องที่เด็กชายสตาร์ค 2 คนหนีออกไป ด้วยการฆ่าเด็กชาวบ้านสองคน เผาจนเกรียม แล้วเอาแขวนเพื่อให้คนทั่วไปคิดว่าเป็นแบรนและริคคอน

ปรากฏว่าผู้ชูธงชาวเหนือโกรธแค้นกันใหญ่และยกทัพมาล้อมตีวินเทอร์เฟล ทัพหนึ่งที่ล้อมอยู่นี้ ไม่ใช่ทัพของใครที่ไหนครับ ทัพของ เซอร์รอดริค นั่นเอง

Reek อ้างว่าจะไปขอความช่วยเหลือจาก Dreadfort หรือป้อมปราการทมิฬ (ซึ่งเป็นป้อมของพ่อเขาเองอยู่แล้ว) แล้วเอาเงินก้อนใหญ่แอบพรางตัวออกไปจากวินเทอร์เฟล เขาย้อนกลับมาด้วยกองทัพจำนวนพอสมควร ทำทีเป็นชาวเหนือแล้วยกทัพมาหาเซอร์รอดริค พอเซอร์รอดริคยื่นมือออกจะจับมือกัน เขาก็ฟันแขนเซอร์รอดริคขาด แล้วนำทัพเข้าตีทัพชาวเหนืออื่นๆ อย่างบ้าคลั่งโดยไม่ให้ตั้งตัว

เขาเข้าเมือง เอาศพรอดริคและคนอื่นๆ ไปเสนอให้ธีออน ทำทีเป็นยืนยันความภักดี ก่อนจะประกาศตัวตนที่แท้จริงแล้วกระแทกธีออนลงกองกับพื้น

หลังจากนั้นแรมซีก็นำคนของเขาฆ่าล้างวินเทอร์เฟล เผาบ้านเผาเมือง ทำลายราบเป็นหน้ากลอง แล้วจับธีออนเป็นตัวประกันไว้ครับ จนกระทั่งบอลตันต้องยกทัพมาด้วยตัวเองเพื่อจัดการเรื่องราวให้สงบลง
    Źéńőń และ oakhyco ถูกใจข้อความนี้
  3. ntsystem

ntsystem พลเดินเท้า

คือเท่ากับตอนนี้ วินเทอร์เฟล ร้างผู้คนไปเลย .. แถมเจ้าของยังแยกย้ายกันไปคนละทิศคนละทางอีก
  4. Adinoris

Adinoris นักดาบฝึกหัด

ดูท่ารายละเอียดซีรี่ย์จะไม่ตรงกับหนังสือมากขึ้นเรื่อยๆนะครับ
    ถึงเนื้อหาหลักจะยังอยู่ก็เถอะ
  5. Shinz

Shinz นักดาบฝึกหัด

ต้องหาหนังสือมาอ่านจริงๆซะแล้วสิครับ ดูซีรี่อย่างเดียว งง เป็นไก่ตาแตก รายละเอียดบางอย่างก็ไม่กล่าวถึง
    ที่มาที่ไปก็รวบๆรัดๆ เหมือนตอนที่ ร๊อบจับตัว เจมี่ได้ อะไรประมาณนั้น ไม่มีการเอ่ยการวางแผนเลย
    ซีรี่ทำออกมาได้ดีตรงบทพูด ชิงไหวชิงพริบกัน แต่ฉากสงครามหรือต่อสู้นี่ ไม่ไหวจริงๆ อยากให้ถึงตุลาจริงๆหนังสืออก
    แล้วค่อยมาดูซีรี่ย้อนอีกที เพราะยังไงหนังสือมันก็ต้นฉบับ เพราะ ซีซั่น 3 เห็นว่าออกเมษาปีหน้าเลย หนังสือคงออกไวกว่า
    รอซีรี่ไม่ไหวแฮะ
    feddy ถูกใจข้อความนี้
  6. oakhyco

oakhyco อัศวินไร้นาย

ผมก็งงในตอนนี้ว่าเกิดอะไรขึ้น พอได้มาอ่านในนี้กระจ่างอีกเยอะ แรมซี่จ๋ารอ asha greyjoy แปบนะ:knight:
  7. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

อาชร่าโดนแรมซี่จับฆ่าไม่ใช่เหรอครับ ตอนมาช่วยธีออน
  8. อะไรแบบนี้ใส่ tag sp ด้วยนะครับ
  9. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

ผมทำไม่เป็นครับคุณหมาป่า งงอยู่เลยขนาดมีกระทู้บอก ขอโทษครับ
  10. oakhyco

oakhyco อัศวินไร้นาย

กำสุดสวยของผม T T:bash:

Share This Page