ดูแล้วมาคุยกัน Season 3 Episode 6 "The Climb” [สปอยจ้า]

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย cloud9, 6 พฤษภาคม 2013.

1. ntsystem

ntsystem พลเดินเท้า

ลานสูงๆ ที่พวกแซมไปขุดหลุมไว้ถ่ายหนัก รึเปล่า
  2. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

ครับทีแรกผมก็งง เรื่องที่ แลนนิสเตอ จะครอง ไฮกราเด้นได้ยังไง เพราะยัง มี วิลราส กับ กราเรน 2 พี่ชายอยู่ เพราะ ถ้า เมจ ตาย วิลราส ก็จะได้ งั้นก็แปลว่า เค้าตัด วิลราส กับ กราเรน ออก จาก ซีรี่ สินะครับ

ดูตอนนี้จบเริ่มมีเค้าลาง ถึง Red wedding แล้วสินะครับ

3. tomo

tomo นักดาบฝึกหัด

ชื่อที่อายาท่องๆ ไว้
    จอฟฟรี
    เซอซี
    อิลลิน เพน

อ้ายเจ้าอิลลิน เพน นี่ ใครแล้วหว่า ผ๊มจำไม่ได้ซะแล้วครับ T T
  4. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

เซอร์ อิลิน เพน เป็นเพชรฆาตรที่ตัดศรีษะของ เน็ด สตาร์ก ครับเป็น King's Justice
  5. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

อาร์ยาอาจไม่ได้ฆ่าเองทั้งหมดนะ
    เพราะเท่าที่รู้จอฟฟรีก็ถูกวางยาโดยท่านย่าโอเลนน่า ส่วนเซอร์ซีมีคำทำนายว่า
    ถูกฆ่าโดยน้องชาย มีคนเดาว่าเป็นเจมี่

ชื่อที่ท่องๆมา พอเป็นนักฆ่าแล้วอาจจะได้ฆ่า อิลิน เพน คนเดียว

ส่วนสีตาที่เหลือคือ คนอื่นที่จะฆ่าในฐานะนักฆ่าหรือเปล่า
  6. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

เจมี่จะฆ่าเซอร์ซีเองเลยหรอ อยากรู้เหตุผลจริงๆ (ไม่ต้องสปอยก็ได้นะครับ พูดเจยๆ5555555)
    งี้ไม่รู้หลงรักบริแิอนจนทำได้ทุกอย่างแล้วนะ เจมี่ผู้เทิดทูนรักแท้555555

ส่วนจอฟฟรีโดนวางยา ขอให้ตายแบบค่อยๆตาย ทรมานๆหน่อยอะ 55555555555
  7. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

เจมีไม่ได้รักบริแอนน์ แค่นับถือผู้หญิงอย่างเธอเฉยๆ เซอร์ซีคิดว่าคำทำนายหมายถึงทีเรียน แต่ว่าในอีกเเง่นึงเจมีก็เป็นแฝดน้องเหมือนกัน เรื่องนี้ต้องคอยดูกันต่อไป

ไม่ว่าใครดูเรื่องนี้ก็คงอยากให้จอฟฟรีตายแบบสะใจคนดูทั้งนั้นแหละค่า:D
    ต้องดีกรีประมาณวิเซริสโดนทองราดหัว
  8. Domingo

Domingo ทหารม้า

มันอยู่เลยกำแพงออกไป เป็นจุดที่พวก Night's Watch ไปตั้งค่ายใหญ่อยู่ในซีซั่น 2 ครับ จากจุดนี้ จอน สโนออกไปลาดตระเวณแล้วก็โดนจับตัวไป เป็นจุดเดียวกับที่มีซากม้ากองใหญ่ที่พวกคนเถื่อนมาเห็นในซีซั่น 3 ตอนที่ 3 นั่นแหละครับ
  9. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

ทำไมถึงเรียกว่ากำมือปฐมบุรุษล่ะครับ?มันมีอะไรพิเศษหรอครับ?
  10. cloud9

cloud9 อัศวินไร้นาย

เอ่อ เรื่องอาร์ย่า เราเข้าใจว่างี้นะ
    สำหรับคนที่อ่าน DWDแล้ว

ไม่ได้หมายถึง faceless men หรอกหรอ แบบสวมหน้า สวมตาเป็นใครก็ได้ และ the eye you’ll shut forever ก็คือคนที่อาร์ย่าจะฆ่าไง แต่ไอ้ตาเขียว ฟ้า น้ำตาล น่าจะหมายถึง วิชาเปลี่ยนหน้าของอาร์ย่าที่ไปร่ำเรียนกับ The Kindly man มากกว่า
    auntiesnix ถูกใจข้อความนี้
  11. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

ตอนนี้ผมว่าเบลิชกำลังมาครับ ผมชอบคำพูดพี่แกมากเลยนะ "Chaos is a ladder." "The climb is all there is." ผมว่าเบลิชอ่ะเหมือนโจโฉนะ ตามความคิดผมนะ เป็นตัวละครที่น่าติดตามมากๆคับ
  12. eaPPad

eaPPad อัศวินไร้นาย

เนื้อเรื่องที่อารย่า ผม แม่มดแดงในหนังสือไม่มีทำให้เดาไปได้เรื่อยแหละครับ
    ผมก็ว่ามันเกี่ยวกับ faceless men นะ ไม่รู้เมื่อไหร่จะได้กลับมาล้างแค้น
    แต่ตอนท้ายเล่ม ที่มีคนพูดถึง
    A Time for Wolves
    น่าจะหมายถึงเหล่า Stark เอาคืนแล้วแหละ
    cloud9 ถูกใจข้อความนี้
  13. cindy

cindy ทหารม้า

ยังไม่ได้ดู แต่อยากอ่านค่ะ:)
    Dracarys ถูกใจข้อความนี้
  14. cindy

ฉากจบสวยดีค่ะ สงสารรอสจัง ที่ชอบสุดคือคุณย่ากับคุณป๋ามาเจอกัน กินกันไม่ลงจริงๆ:archer:
  15. cindy

บริแอนกับชุดเลดี้
    ไม่คิดว่าจะได้เห็นนะเนี่ยo.O
  16. l.tiger

l.tiger อัศวินไร้นาย

เดี๋ยวก็จะได้เห็นอีกค่ะ ที่คิงส์แลนดิ้ง หากผู้เขียนบทในซีรีย์ไม่ตัดออกไปนะคะ เฮ้อออ :f2: ใน Series ก็เห็นตัดเยอะอยู่นะ
    แล้วจะได้ใส่สีที่แมทช์กับตาสีฟ้าของบริแอนด้วย อ่า เจมีน่าจะเป็นคนเลือกให้ โดยส่งให้สาวใช้ไปเป็นคนดูแลชุดให้อ้ะค่ะ

แต่เราว่าซีนนั้นน่าจะเป็น SS4 ปีหน้ามั้ง8P เพราะนิยายเล่มที่ 3 มีรายละเอียดเยอะเว่อร์ ทีมงานเลยต้องแบ่ง series SS3 นี้ออกเป็น
    SS3 => นิยายเล่ม 3 ช่วงครึ่งแรก
    SS4 => นิยายเล่ม 3 ช่วงครึ่งหลัง+นิยายเล่มที่ 4
  17. Dracarys

Dracarys อัศวินไร้นาย

คุณย่ารอบนี้แพ้ป๋าไทวินก็จริง แต่ด้วยความเก๋าเหลือร้าย เลยดูเหมือนผู้ชนะซะงั้น
    cindy ถูกใจข้อความนี้
  18. arya-fc

arya-fc นักดาบฝึกหัด

ตอนนี้ชอบที่วารีสกับเบลิชคุยกันเหมือนกันค่ะ
    พีค ดีที่ตัดภาพไปแต่ละคน
    ขอเกลียดเบลิชด้วยคน ช่างเป็นคนที่อันตรายจริงๆ
    ไม่รู้ว่าเราอินไปรึเปล่า แต่เวลาเห็นหน้าเบลิชยิ้มเยาะ
    แบบพี่เทพ มาแบบเหนือๆ นี่อยากตะครุบหน้าเหลือเกิน (555 อินมากกก)
    (ณ จุดนี้ยังไม่ได้อ่านถึงเล่มล่าสุด แต่เชื่อว่าเลวๆ+เจ้าเล่ห์อย่างเบลิช
    คงต้องอยู่ไปถึงท้ายๆ แน่ [รึเปล่า? O.O])

รอสนี่ไม่คิดว่าชีจะไปเร็วขนาดนี้เลย เห็นนางดูฉลาดๆ แอบสงสารที่นางตายโหดเกิน เกลียดไอคิงเกรียน

สุดท้ายคือพวกคนเถื่อน
    ถ้าเป็นเรา เราโคตรภูมิใจอ่ะ ปีน The Wall ได้ ><
    อารมณ์เอเวอเรสต์ 555
  19. aumzajung

aumzajung นักดาบฝึกหัด

อยากรู้ว่าคำว่า Valar Morghulis กับ Valar Dohaeris มันหมายความว่าไง
  20. Dracarys

Valar Morghulis แปลว่า All men must die หรือทุกคนต้องตายครับ
    Valar Dohaeris แปลว่า All men must serve หรือทุกคนต้องรับใช้

สองคำนี้เป็นคำตอบโต้กัน เวลามีคนพูดว่า Valar Morghulis อีกฝั่งจะตอบว่า Valar Dohaeris
  21. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

งี้ จาเคน นับถือ เทพแห่งแสง ปะครับหนิ ??
  22. Dracarys

อันนี้ผมไม่แน่ใจครับ รอคนอ่านหนังสือมาตอบดีกว่า
    แต่มันคือภาษาวาเลเรีย ใครที่พูดภาษาวาเลเรียก็จะเข้าใจคำนี้โดยที่ไม่ต้องเป็นพวกนับถือ Lord of light
    เช่นแดนนี่ก็พูดคำนี้กับสาวใช้คนใหม่ ตอนอยู่ที่เมืองทาส "All men must die, but we are not men."

อ๊ะ ไม่ใช่สิ สาวใช้พูด แต่เธอตอบเป็นภาษากลาง แต่จริงๆ แดนนี่ก็พูดวาเลเรียได้ โดยไม่เกี่ยวข้องกับ Lord of Light
  23. pan20738

pan20738 นักดาบฝึกหัด

อย่าคาดหวังกับ stark มากครับ บางทีอาจฆ่าไม่ได้สักคน

แต่ละคนไม่เป็นชิ้นดีเลย ชีวิตน่าสงสาร ผมว่าคนเขียนมันคงเกลียด ironman
    topz73, handofdragon, KORNE และอีก 3 คน ถูกใจข้อความนี้
  24. Dracarys

ไม่ได้คาดหวังเลยครับ แค่เดาไปตามคำพูดของ red woman แค่นั้นเอง :)
    ผมไม่หวังอะไรกับตระกูลที่ตรงเป็นท่ออยู่แล้ว ไม่แปลกเลยที่ตายกันเป็นใบไม้ร่วง
  25. Domingo

Domingo ทหารม้า

จาเคนอยู่ในสังกัด House of Black and White ในเมืองบราวอสครับ พวกนี้นับถือ Many-Faced God
    TheOnlyAce2 และ Gutter13 ถูกใจข้อความนี้

Share This Page