เกี่ยวกับเกราะของ Kingsguard

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Gutter13, 17 พฤษภาคม 2013.

1. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

วาดรูป Ser Barristan Salmy มาฝากครับ :) อาจจะยังไม่ค่อยเหมือนลองวาดเล่นกับฟังเพลง Soundtrack GoT ไปด้วยครับ
    ปล. ตอนวาดเห็นลายชุดเกราะมันยากและสวยดีครับ
    เลยสงสัยว่า ลายของชุดเกราะมันเป็นรูปอะไรหรอครับมีที่มาที่ไปมั๊ยครับผม ?? ตอนวาดก็นึกไม่ออกว่ามันคืออะไร มังกรหลายๆตัวพันกันอยู่ หรือ อาจจะเป็นดอกไม้หรือต้นไม้อะไรหรือป่าวครับ
    Źéńőń, Kurodo, Foxhound และอีก 4 คน ถูกใจข้อความนี้
  2. wongsatron

wongsatron อัศวินไร้นาย

สวยครับชอบๆๆ
    Gutter13 ถูกใจข้อความนี้
  3. l.tiger

l.tiger อัศวินไร้นาย

ไม่ได้เข้ามาตอบแต่เข้ามาชม วาดสวยดีจังค่ะ ^^
    กระดาษบรูฟสะอาดจัง

ปล. ลายชุดเกราะคิงส์การ์ดของตระกูลบาราเทียนนี่สวยนะคะ ^^
    เท่าที่เห็นพวกชุดเกราะอัศวินธรรมดา ก็จะใช้ตราสัญลักษณ์ตระกูลเป็นลวดลายอ้ะค่ะ
    อย่างที่เห็นก็มี ธีออน ร็อบบ โจราห์
    Gutter13 และ Andrea ถูกใจข้อความนี้
  4. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

แลนนิสเตอร์ด้วยครับ ลองไปสังเกตุซีซั่นแรกที่เกราะของเจมี่ตอนที่แกกลับไปหาไทวิน
  5. Gutter13

ลายชุดเกราะของ Kingsguard จะเปลี่ยนไปตาม ตระกูลที่เป็นกษัตริย์ ใช่มั๊ยครับผม ??
  6. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

อันนี้ไม่ทราบครับ แต่ส่วนตัวผมคิดว่าคิงส์การ์ดจะคิงคนไหน ตระกูลอะไร ผมว่าก็เกราะเหมือนเดิม เห็นเค้าเรียกอีกชื่อนึงว่า White Cloak
  7. Foxhound

Foxhound พลเดินเท้า

เทพเกิ้น o.O <3<3

This is fu*king awesome
  8. Gutter13

เพิ่มเติมครับวาดทั้งวันเลย :bash::bash::bash: เพิ่งจับดินสอหลังปิดเทอมมานานฝึกมือครับ :bash:

Źéńőń, Kurodo, princetofu และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  9. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

ฝีมือแพรวพราวเหลือเกิน
  10. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

ภาพ2คนหลังนี่ใครหรอ?
  11. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

ลายชุดเกราะที่เห็น คือ ลายของ ช่อมะกอก ครับ ทางฝรั่งถือว่า ช่อมะกอกเป็นสัญลักษณ์แห่งชัยชนะ และสันติภาพ ในหนังย้อนยุคหลายๆ เรื่อง มักจะทำลายช่อมะกอก เป็นลวดลายของเข็มกลัด เกราะอัศวิน หรือบางครั้งก็ทำเป็นมงกุฎ เพื่อเป็นสัญลักษณ์บ่งบอกถึงชัยชนะ ซึ่งในปัจจุบัน ช่อมะกอก ก็ยังคงถูกใช้เป็นสัญลักษณ์ในลักษณะนี้อยู่ ดังจะเห็นได้จาก ลวดลายตามถ้วยรางวัลการแข่งขันกีฬาต่างๆ

12. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

ภาพบนไทวิน แลนนิสเตอร์ ครับ

ภาพล่าง สแตนิส บาราเธียน
    Gutter13 และ Źéńőń ถูกใจข้อความนี้

Share This Page