ลอร์ดเบย์ลิช

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Ply, 19 พฤศจิกายน 2011.

1. Ply

Ply นักดาบฝึกหัด

สวัสดีคะ พึ่งดู GoT จบเมื่อวาน สนุกมากๆ คะ ส่วนที่ไม่เข้าใจ เข้ามาอ่านแล้วก็กระจ่างเลย ขอบคุณมากๆคะ;)

แต่มีเรื่องที่อยากรู้อีก หน่อย ... อยากรู้ว่าลอรดเบย์ลิช เคยมีความสัมพันธ์ ยังไงกับ แคทลิน สตาร์ค?

ใจจริงแล้วเค้าอยากจะช่วยเน็ดรึป่าวคะ ... คือไม่รู้ว่าเป็นคนดีแน่รึป่าว

จริงๆแล้วลอร์ดเบลิช มีบทบาทยังไงบ้าง :D
  2. BRANSTARK

BRANSTARK นักดาบฝึกหัด

ไม่ใช่คนดีแน่ครับ
  3. kuro00

kuro00 นักดาบฝึกหัด

...โวตอีกคนว่าไม่ใช่คนดีแน่ รัศมีปลาไหลจับมากๆ = =
    เท่าที่ดูจบ S.1 รู้สึกว่าลุงแมงมุมทำทุกอย่างเพื่อเอาตัวรอดในวังวนให้ได้ แต่ลุงนิ้วน้อยแกมีความทะเยอทะยานแอบซ่อนมากกว่านั้น..และไม่แคร์สื่อด้วยว่าจะทำให้ใครดับดิ้นไปถ้ามาขวางทางแก คึหึหึ...คนพวกนี้น่าจะอายุยืนอยู่นะ คงได้เล่นต่ออีกหลายตอน - -'

ในหนังก็บอกแค่ว่าเคยหลงรักแม่แคทมาก่อน...แต่แม่แคทไม่ได้คิดอะไรเกินเลยนอกจากเห็นเป็นน้องชาย (คือว่าแห้ว..) พยายามอย่าไปหาคำตอบเพิ่มเติมใน WIKI นะคะ มัน too much SPOILS...><
  4. Ply

ฮ่าๆๆ ขอบคุณมากคะ ... เกือบหลงเข้าไปใน wiki เพราะความอยากรู้มาก เดี๋ยวจะหยุดอ่านไม่ได้
    เข้าใจละ ว่าท่านลอร์ดเบย์ลิช ไม่ใช่คนดีแน่ๆ .. ลุงแกมีเป้าหมายปะคะ ว่า หึ ! ฉันจะต้อง .... ให้ได้
    หรือว่า อะไรที่เอื้อประโยชน์ต่อแกมากสุด ต่อให้พลิกไปฝ่ายไหนแกก็ทำได้
    ตอนแรกคิดไว้ว่า อาจจะเปลี่ยนเป็นคนดีได้เพราะความรัก แต่ก็อย่างที่ kuru00 บอก แห้ววมานานและ
    แต่อะไรก็คาดการณ์ไม่ได้จริงๆ สงสัยต้องอดทนรอ อยากอ่านหนังสือมาก อยากให้องค์คนอังกฤษลง ฮ่าๆๆๆ
  5. pan20738

pan20738 นักดาบฝึกหัด

ผมอยากรู้สปอยอะครับ เข้า wiki ของอันไหนครับ
  6. เบลิช ตอนเด็กๆ ถูกส่งไปเป็น squire เด็กรับใช้ฝึกหัดของพ่อของแคทลินน่ะครับ ทั้งสองเติบโตมาด้วยกันเหมือนพี่น้องกัน เบลิชแอบรักแคทลินอยู่เงียบๆ

จนเมื่อแคทลินถูกหมั้นให้ แบรนดอน (พี่ชายของเอ็ดดาร์ด) เบลิชเลยออกตัวท้าแบรนดอนดวลดาบชิงสิทธิ์แต่งงานกันแคทลิน แต่แคทลินไม่ได้มีทีท่าโอนเอียงอะไรให้เบลิช ก่อนการต่อสู้แคทลินขอร้องแบรนดอนให้ไว้ชีวิตเบลิชด้วย เบลิชสู้แพ้ได้แผลติดตัวหลายแผลเลยครับ

จะเห็นฉากนึงในซีรีย์ ที่เบลิชสอนโสเภณีสองคนวิธีแสดงสีหน้าท่าทาง พลางเล่าความหลังไปด้วย เขาก็เล่าเรื่องนี้แหละครับ อาจจะไม่ได้เอะใจกัน เพราะฉากผู้หญิงสองคนนั้นน่ะ แบบ . . . ทำให้ไม่ได้ใส่ใจเรื่องเล่านั่นเท่าไหร่เลยจริงๆ
    Ply ถูกใจข้อความนี้
  7. Ply

อยากจะบอกว่าฉากนี้ตั้งใจอ่านมากเลยคะ ว่าเบย์ลิช กำลังพูดถึงอะไร และ สุดท้ายก็งง ทำให้อยากรู้เรื่องเบย์ลิช เนี่ยแหละคะ
    5555 ขอบคุณมากค้าาา สำหรับคำตอบ
  8. kuro00

ฉากนั้นแบบว่า....*โชะ..ฉับๆๆๆๆๆ!!* ใน True Vision ค่ะ -__-''

น้าแกพูดอะไรเหรอ? ...(แล้วทำไมต้องเล่าตอนนั้น...หา! หา!) :p
  9. อะ ฉับหมดเลยเหรอครับ นั่นสิ ^-^; เดี๋ยวผมกลับไปเปิดดูให้เย็นนี้นะครับ

เลิกงานดึกทุกวันเลยช่วงนี้

ลุงแมงมุม ผมรู้สึกเหมือนจะเป็นคนเดียวจริงๆ นะครับที่อยากให้บ้านเมืองสงบสุขจริงๆ จังๆ ส่วนเบลิชนี่ใส่ไฟให้สตาร์คส์ กับแลนนิสเตอร์ตีกันชัดๆ เลยครับ
  10. Ply

สงสัยทดสอบสมาธิคนดู 55555555
  11. kuro00

:cool: อาห์...งั้นสมาธิคงแตกซ่านกันเป็นแถบ~55 ว่าไปแล้วทั้งส่วนผู้เขียนบทและนักแสดง TV series เก่งมากนะ เพราะต้องแสดงออกว่ามีเรื่องราวเบื้องหลังเยอะมากกกในภาคแรกที่คนดูยังไม่รู้อะไรเลย อาทิ หน้าตาน้า Ned นี่อมทุกข์ได้อีก

สำหรับ SPOIL ใน wiki ธรรมดายังไม่เท่าไหร่ค่ะ...แต่ใน "Wiki of Ice & Fire" นี่พลาดไปอ่านแล้วอยากเอาหัวโขก The Wall!! T-T ใครชอบลุ้นระทึกก็อย่าอ่านเกิน 3 บรรทัดเพราะสปอยกันแบบไม่ทันตั้งตัว....(แต่อาจจะถูกใจ pan20738 นะ ^^)

ขอบคุณ K.สุนัขป่าโลกันตร์ล่วงหน้าด้วยค่า งานช่วงนี้ก็ がんばって เน่! :D
  12. aeiman

aeiman ทหารม้า

ฉากนี้ผมตั้งใจอ่านแล้วก็ทำความเข้าใจมาก แต่ไม่ค่อยเก็ตว่าเค้าเล่าอะไร
    โดยส่วนตัว ลอร์ดเบริชเป็นคนไม่ดีแน่ ๆ ครับ
  13. naokikun

naokikun นักดาบฝึกหัด

ฉากนี้ผมตั้งใจอ่านซับมากเลย เพราะตัวละครส่วนใหญ่ในเรื่องไม่ค่อยเล่าความหลังเท่าไหร่
    ถ้าจำไม่ผิด เหมือนตอนท้ายเบลิชจะบอกประมาณว่ารักไปก็เค้าก็ไม่รักตอบก็ไม่มีประโยชน์ แล้วก็พูดเป็นนัยว่าจะทำในสิ่งที่ตัวเองต้องการ (คืออาจไม่ช่วยเอ็ดดาร์ดแล้ว)

ลุงแมงมุมที่พูดถึงนี่คือคนไหนอะครับ?
  14. วาริซ คนที่เป็นกะเทยหัวล้านน่ะครับ

เบลิชยังมีเล่าให้คนโน้นคนนี้ฟังด้วยนะครับ ว่ามีสัมพันธ์สวาทกับแคลินยังไง เธอร่านยังไง ร้อนแรงยังไง ส่วนตัวเชื่อว่าเป็นเรื่องโกหก ตาเบลิชนี่โกหกให้บ้านสตาร์คแตกหลายเรื่องมากครับ แต่จริงแล้วเป็นอย่างไรคงได้แต่คาดเดากัน
  15. aeiman

aeiman ทหารม้า

เบลิชเคยมีสัมพันธ์กับแคทลิน... ผมก็เชื่อว่าคงเป็นเรื่องโกหก แคทลินมองเป็นน้องชายนี่หน่า

Share This Page