กระทู้นี้ (ของสปอยแรงสุด ๆ ^^)

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Dominick, 30 พฤษภาคม 2013.

1. Dominick

Dominick อัศวินไร้นาย

คนไม่สปอย อย่าอ่านเลย (แต่เราอ่านละยิ่งอิน นะ ^^)

ไหน ๆ อาทิตย์นี้ก็ จะไม่มีให้ดูละ เลยอยาก ขอกรุณาผู้ที่อ่านเลย ไปเยอะละ และ รู้เนื้อหามาก ๆ มาก
    มาเล่าให้ เพลิน ๆ ฟิน ๆ หน่อย อิอิ ^^

1.เซอร์ซีจะเป็นยังไงต่อ (ชะตากรรมของเธอ)
    2.เซอร์ลอรัส จะเป็นยังไง ต่อจะได้แต่งงานกับเซอรซีมั้ย
    3.ตระกูล มาเทลจะเข้ามามี บทบาทมั้งมั้ย และ ใครจากตระกูลนี้จะเข้ามาจะมีบท
    4.เจ้าหญิง ลูกของเซอร์ซีจะเป็นยังไงมั้ง
    5.เล่มไหนถึงมีบท เอกอน ลูกของเรก้า
    6.สตรีแดงจะเป็นยังไงต่อไป (ชะตาของเธอ)
    golfzila ถูกใจข้อความนี้
  2. puipui

puipui นักดาบฝึกหัด

รออ่านด้วยคนค่ะ
    Dominick ถูกใจข้อความนี้
  3. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

ลงชื่อรอครับ
  4. eaPPad

eaPPad อัศวินไร้นาย

1-2. ถ้าตามในหนังสือไม่ใช่แบบนี้
    แต่จะเป็น ลอรัส เข้าร่วม Kingguard แทน
    3. ตระกูลนี้มีบท อยู่แล้ว แถมได้ขึ้นเป็น Hand of the King
    4. เจ้าหญิงยังอยู่ที่ Dorne ถูกหมั้นหมาย ไว้กับเจ้าชายใน Dorne
    5. เล่ม 5 จะมีบท เอกอน
  5. Heartchawit

Heartchawit พลเดินเท้า

1.โดนขังคุกครับรอการพิจรณาคดีอยู่
    2.ลอรัสได้เป็นคิงส์การ์ดครับ แต่ไม่ต้องห่วงเรื่องผู้สืบทอดตระกูลไทเรลเพราะพี่ชายของลอรัส มีอีกสองคนคือวิลลัส(คนโต)กับ การ์แลนต์(คนที่สองไม่แน่ใจว่าอ่านถูกไหม) ซึ่งทั้งคู่ไม่มีในซีรี่ย์ครับ
    3.กำลังวางแผนล้างแค้นแลนต์นิสเตอร์ครับ ทำแสบไว้กับเค้าเยอะ
    4.โดนตัดหูครับ
    5.มาเล่ม5ครับ
  6. Dominick

โดยตัดหูเลยหรออ :eek:
  7. Ocelot

Ocelot อัศวิน

ขอมาก็จัดไปครับ หนักแน่

1.เซอร์ซีจะเป็นยังไงต่อ (ชะตากรรมของเธอ)
    - ชีพยายามยัดข้อหาคบชู้ให้มาเจอรีครับ แต่กลายเป็นว่าเธอเองก็ถูกไต่สวนเรื่องนี้แทน มาเจอรี่ก็ถูกกักตัวไว้เหมือนกัน ล่าสุดโดนจับแก้ผ้า โกนขนทั้งตัวแล้วให้เดินผ่านกลางเมืองไปยังศาล(มีคนคอยคุ้มกัน)

2.เซอร์ลอรัส จะเป็นยังไง ต่อจะได้แต่งงานกับเซอรซีมั้ย
    -กลายเป็นราชองครักษ์ครับผม

3.ตระกูล มาเทลจะเข้ามามี บทบาทมั้งมั้ย และ ใครจากตระกูลนี้จะเข้ามาจะมีบท
    - คนแรกที่มีบทก็เป็น "แจ็คผู้ฆ่ายักษ์" Oberyn Martell แต่แกโดดไอ้ภูผาฆ่าตายในการประลอง ก่อนตายแกใช้หอกอาบยาพิษแทงภูผาจนสาหัส อีกคนก็ Arianne Martell ลูกของ Doran Martell(ผู้นำตระกูล เป็นพี่ของ Oberyn)โดยเธอเป็นตัวหลักในแผนการล้างแค้น บทหลักๆของตระกูลนี้คือเป็นงูแมวเซาคอยแก้แค้นครับ ล่าสุด Doran ส่งลูกหลานเข้า King's Landing ไปหลายคนแล้วเพื่อสำหรับแผนการในอนาคต

4.เจ้าหญิง ลูกของเซอร์ซีจะเป็นยังไงมั้ง
    - มาเซลล่าโดนไอ้โรคจิต Gerold Dayne "Darkstar" กิ๊กของ Arianne ฟันหน้าแหกครับ แรงจูงใจคือพยายามให้ Lannister กับ Martell ทำสงครามกัน

Darkstar เป็นญาติห่างๆของอัศวินในตำนาน Ser Arthur Dayne ครับ (คนที่เกือบฆ่าเน็ดนั่นแหละ)

5.เล่มไหนถึงมีบท เอกอน ลูกของเรก้า
    - เล่มห้าครับ ปลอมตัวโดยใช้ชื่อว่า Young Griff เป็นลูกของทหารรับจ้าง(มั้ง)ชื่อว่า Grff ซึ่งจริงๆแล้ว Griff คือ Jon Connington เพื่อนรักของเรการ์ครับ

6.สตรีแดงจะเป็นยังไงต่อไป
    - เจ๊แดงตามสแตนนิสไปที่กำลแพงครับ และได้เจอกับจอน และให้ความสนใจอย่างมาก พยายามช่วยจอนและให้จอนไว้ใจโดยช่วย Mance Rayder จากการถูกเผาทั้งเป็นข้อหากบฎ และตอนอยู่ที่กำลังภาพนิมิตของเธอแม่นและชัดเจนมากๆครับ
    Jakiia, leopard, Źéńőń และอีก 3 คน ถูกใจข้อความนี้
  8. Cat Rider

Cat Rider พลเดินเท้า

ถามนิดครับ เสริมต่อมาเยอะๆก็ได้
    หลังจากเกรียนจ๊อฟตายใครนั่งบัลลังค์ต่อครับ
  9. Ocelot

Ocelot อัศวิน

คุณน้อง Tommen ครับ โดยมีทั่นแม่ตามขี่คอว่าราชการมาอีกต่อหนึ่ง
  10. Dominick

ขอบใจ ๆๆ ๆ ๆ ๆๆ คุณ Ocelot มากเลย อิ่มเลย ^^
    โอเบอรินที่โดนไอ้ภูผาฆ่าตายนิ ฉายา อสรพิษแดงใช่มั้ย (โอเบอรินนี้ได้ออกมาในซีรีาย์มั้งไหมมั้ยไม่เห็น)
    ตระกูลนี้ก็น่าสงสารนะ ขนาดเจ้าชายตัวเองตายยังทำอะไรไม่ได้เลยย เซียร์ ๆ เจ้าหญิงอาริอานเน
    มาเซลล่าก็น่าสงสารไปดันคงโดนยำเละ ไม่ได้ส่งเธอไปเลยยังเด็กอยู่เลยย
  11. Dominick

ฟัง ๆ ละ ส่งมาเซลล่าไป แลนนิสเตอร์ทำกับ ซานซายังไง มาเซลล่าก็ไม่ต่างกันเลยย
    Jakiia ถูกใจข้อความนี้
  12. duckitect

duckitect นักดาบฝึกหัด

ขอเข้ามาถามบ้าน อยากรู้ว่า Jojen Reed ในหนังสือจะมีบทบาทอะไรอีกบ้างในอนาคตต่อไป
  13. Domingo

Domingo ทหารม้า

สมาชิกของตระกูล Martell คนแรกที่จะปรากฏตัวคือ Oberyn Martell ฉายา The Red Viper ครับ โดยจะเป็นตัวแทนจากดอร์นมาร่วมในงานแต่งงานของจอฟฟรี่

Jojen Reed ก็จะตามแบรนออกไปนอกกำแพงด้วย ไปไหนไปกันถึงที่สุดแหละครับ แต่ Jojen สุขภาพไม่ค่อยแข็งแรง เลยไม่ทราบว่าสุดท้ายจะลงเอยยังไงเหมือนกัน
  14. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

เอกอนใช้นามแฝง Young Griff คำว่า Griff ย่อมาจากชื่่อ griffin หรือเปล่าพอดีนึกถึงคำพยากรณ์ของแดนี่
    Hufflepuff, gŕýffíńdőŕ และ Slytherin ถูกใจข้อความนี้
  15. sirot

sirot อัศวิน

คงจะใช่ครับ เพราะคนที่ดูแล Young Griff คือ Jon Connington อดีตหัตถ์ของราชาวิกลจริต คนนี้มีฉายาว่า Griff เพราะสัญลักษณ์ของตระกูล Connington เป็นรูปกริฟฟินครับ

Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  16. Źéńőń

งั้นเอกอนก็คงจะไม่เป็นมิตรกับแดนี่ซะแล้วมั้ง
    gŕýffíńdőŕ ถูกใจข้อความนี้
  17. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

นั่นสิคะ ตามคำทำนายให้ระวังกริฟฟินนี่นา

เอกอนอาจจะนิสัยเหมือนๆกับทาร์แกเรียนนิสัยไม่ดีหรือปล่าว แบบถอดมาจากวิเซริส แต่มีภาษีดีกว่า ถ้ามีมังกรที่หายไปอีก2ตัวด้วย มาเจอมังกรแดนี่กับความโลกสวยของเทอ แดนี่ก็ลำบากล่ะค่ะ
  18. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

แดนี่ ของผม ลำบากซะละ มีแต่เสือสิงห์กระทิงเปลี่ยวทั้งนั้น
  19. Źéńőń

เห็นว่าเอกอนถูกฝึกมาเป็นราชาโดยเฉพาะ ก็คงจะไม่ยอมแดนี่ง่ายๆนั่นแหละ ส่วนว่าไข่มังกรอีก2ใบอันนี้ยังคลุมเคลืออยู่ว่ามันจะไปอยู่กับเอกอนจริงๆรึเปล่า เพราะโดยส่วนใหญ่บอกว่าไข่มังกร3ใบที่อยู่กับแดนี่เป็นไข่มังกรกลุ่มสุดท้าย อีกอย่างถ้ามีมังกรอีก2ตัวเกิดขึ้นมาอีกมันก็จะอยู่นอกเหนือคำทำนายนะ
    gŕýffíńdőŕ และ Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  20. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

ถ้าเอกอนมีไข่มังกรอีก 2 ใบจริงๆ ผมเดาว่า น่าจะไม่สามารถฟักตัวได้ครับ คงฟักได้แค่ 3 ตัวของแดนี่ แต่ก็คิดว่าไม่น่าจะมีหรอกครับ มันดูจะไม่สนุกถ้ามังกรจะเยอะแยะ เกินไป และคิดว่าที่แดนี่มีอยู่เดี๋ยวต้องมีล้มตายกันไปบ้างสักตัวสองตัว เอกอนน่าจะเป็นตัวละครที่ร้ายน่าดู สงสารแดนี่จัง T__T
  21. Fangiris

เอกอนมาเจอมังกรของแดนี่ก็น้ำลายสอล่ะค่ะทีนี้ หวังว่าถึงตอนนั้น บาริสตัน ดาริโอ เกรเวิร์ม อะไรทั้งหลายจะยังอยู่เพื่อปกป้องเทอ
  22. leopard

leopard อัศวิน

เคยอ่านมั่วๆมาว่า แดนนี่ เปรยว่า ถ้าเจอว่า
    เอกอน ยังมีชีวิตอยู่ นางจะยอมแต่งงานด้วย แถมเอกอนมีอายุใกล้เคียงกะแดนนี่ มากกว่า วิเซอรี่ อีก

ซึ่งตอนนั้น เอกอน ย้อมผมเป็นสีฟ้า (เพื่ออำพรางตาสีม่วง ให้เป็นสีฟ้าแทน) ก็ยิ้มมุมปากเลยทีเดียว

23. Albino

Albino อัศวินไร้นาย

แผนของวาริสค่ะ ฮีplanไว้ว่าอย่างนั้น ซึ่งเหมือนทีเรียนจะแอบบังเอิญไปรู้ด้วย แต่คิดว่า แดนี่มาด้วยตัวเองขนาดนี้แล้วเนี่ย นางเองก็คงไม่ยอมเอกอนง่ายๆหรอก เพราะสถานการณ์ตอนนี้แดนี่ไม่เป็นเด็กใสซื่อเหมือนก่อนแล้ว เว้นแต่ว่าเอกอนจะยึดคิงส์แลนดิ้งได้ก่อน อันนั้นค่อยมาตกลงกันอีกที

ส่วนมังกร ลุงมาร์ตินเคยให้สัมภาษณ์ว่า คนขี่ก็อาจไม่มีเชื้อสายทาร์การเรียนก็ได้ อันนี้ก็น่าลุ้นว่าแตรของวิทาริออนจะใช้ได้ผลจริงมั้ย
    ให้เดา เราว่า มังกร ต้องมีซักตัว ที่ตกไปอยู่ในกำมือฝ่ายชั่ว(คือพวกเกรจอย) แน่ เพราะเวลาสู้กันมันจะได้สมน้ำสมเนื้อ สนุกหน่อย
    ชาซารี และ leopard ถูกใจข้อความนี้
  24. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

ถ้าให้ผมเลือกนะ ไม่อยากให้แดนี่ครองบัลลังก์หรอก เพราะเธอไม่มีอะไรเลยสักอย่าง นอกจากความโลกสวยกับมังกร เลือกได้อยากให้เป็นจอน ไม่ก็เอกอน หรือสแตนนิสก็ยังดีกว่าเอานางมานั่ง ไม่ไหวจะเคลียร์ .... ดีที่สุด เบลิซเลย 5555+
  25. Fangiris

ไม่น่าเชื่อคุณ AM'Rome Buster เพิ่งบอกว่าอยากให้จอนได้ครองบัลลังค์ ปกติต้องบอกว่าอยากให้จอนตาย555
    Źéńőń, leopard, sirot และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้

Share This Page