มาคุยกันคับ ep9 อยากระบายมาก spoilนะคับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Arshanont, 3 มิถุนายน 2013.

1. Domingo

Domingo ทหารม้า

การฆ่าทาลิซ่าทิ้งใน Red Wedding ด้วยนี่ เหมือนเป็นการปิดโอกาสแฟนนิยายที่มองโลกในแง่ดีบางคนไปเลยนะครับเนี่ย

ในนิยาย เมียร๊อบบ์ไม่ได้มาร่วมงานแต่งงานนี้ด้วย เพราะเมียร๊อบบ์ตั้งท้องแล้ว เลยต้องพักอยู่ที่ริเวอร์รัน หลังงาน Red Wedding แม่ยายเข้ามาบอกว่า เธอเอายาขับเลือดให้ลูกสาวกิน ลูกสาวจะได้แท้ง จะได้ไม่มีทายาทของตระกูลสตาร์คอีก เป็นการหวังดีเพื่อช่วยชีวิตลูกสาวจากการตามล่าของพวกแลนนิสเตอร์ แต่ในนิยายจะไม่มีภาพตอนเมียร๊อบบ์กินยา จากนั้นเมียร๊อบบ์ก็โดนพาหลบออกจากริเวอร์รันไป ทำให้มีแฟนๆที่มองโลกในแง่ดีหลายคนคิดทฤษฎีขึ้นมาว่า เมียร๊อบบ์อาจจะยังไม่แท้งจริง ร๊อบบ์อาจจะยังมีทายาทเหลืออยู่อีก แต่การฆ่าทาลิซ่าทิ้งในซีรี่ เหมือนเป็นการบอกใบ้กลายๆว่า ลุงมาตินแกโหดจริงๆอะไรจริง 55555

ตอบคำถามเจ้าของกระทู้นะครับ

- วันเดอร์ เฟรย์ กับรูส โบลตันยังอยู่ถึงเล่ม 5 ครับ จบเล่ม 5 ก็ยังไม่ตายทั้งคู่ จะอยู่ยาวไปถึงเล่ม 6 แน่นอน แต่ลูกหลานตระกูลเฟรย์โดนล้างแค้นถูกฆ่าตายเป็นใบไม้่ร่วงเลย เพียงแต่วันเดอร์ เฟรย์แกอายุยืน ในเรื่องตอนนี้อายุแกก็ปาเข้าไป 90 กว่าแล้ว แถมแกยังลูกดกอีกต่างหาก ลูกๆแกก็แต่งงานมีลูกมีหลานกันไปเยอะแล้ว ทายาทแกเลยมีเพียบ คนในตระกูลเฟรย์มีนับร้อย เฉพาะตัวลอร์ดวันเดอร์ เฟรย์ก็มีลูก 29 คนแล้ว เป็นลูกชาย 22 ลูกสาว 7 ลูกชายคนโตของแกอายุ 65 ปีเข้าไปแล้ว แถมแกยังมีลูกคนที่ 30 ยังไม่คลอด ยังอยู่ในท้องเมียคนล่าสุดเลยด้วยซ้ำ หลาน-เหลนแกมีอีกเป็นโขยง เลยยังมีคนตระกูลเฟรย์ให้ฆ่าทิ้งได้อีกเยอะ

- ถ้าตามในนิยาย ปลาดำจะอยู่เฝ้าริเวอร์รันครับ ไม่ได้ไปงานแต่งงานด้วย แล้วตอนหลังแกก็หนีไปได้อีกด้วย ในซีรี่ไม่ทราบ

- เอ็ดมัวร์นี่ลูกสาวขอไว้ครับ เพราะเล่นจะให้เธอแต่งงานเสร็จแล้วจะฆ่าผัวเธอทิ้งเลยได้ไงกัน โรสลิน เฟรย์ ที่แต่งงานกับเอ็ดมัวร์นิสัยดีครับ เธอคัดค้านแผน Red Wedding ตั้งแต่แรกแล้ว แต่ห้ามพ่อกับพี่ๆไม่ได้ เธอเลยทำได้แค่ขอชีวิตเอ็ดมัวร์ไว้เท่านั้นเอง เอ็ดมัวร์เลยถูกส่งตัวเข้าหอไปก่อนงานฉลองเลือดจะเริ่มต้น ถ้าเป็นไปตามนิยาย เช้ามาหลังจากเอ็ดมัวร์รู้ความจริง ตอนแรกก็โกรธ แต่ทำอะไรไม่ได้ สุดท้ายก็แพ้ความดีของโรสลิน แล้วก็เลยอยู่ด้วยกันฉันสามีภรรยา แต่อยู่แบบถูกควบคุมตัวในฐานะตัวประกัน แล้วตอนหลังโรสลินก็ตั้งท้องทายาทให้เอ็ดมัวร์ด้วย

ปล. โรสลิน เฟรย์ เป็นลูกคนสุดท้องที่เกิดจากภรรยาคนที่ 6 ของลอร์ดวันเดอร์ เฟรย์ นับเป็นลูกลำดับที่ 23 และเป็นลูกสาวลำดับที่ 5 ของลอร์ดวันเดอร์ เฟรย์ ถ้านับอายุตามนิยาย ตอนที่แต่งงานกัน โรสลิน เฟรย์ อายุ 15 ปี เอ็ดมัวร์ ทัลลี่อายุ 26 ปี ครับ
    Nemuineko Nai, littlebee., Terng และอีก 8 คน ถูกใจข้อความนี้
  2. l.tiger

l.tiger อัศวินไร้นาย

คิดไว้เหมือนกันว่าโปรดิเซอร์ ผกก. คงอาจต้องถามบทสรุปของนางกะลุงมาร์ตินแล้ว เลยลงท้ายเช่นนี้แล :dead::dead:
    โหดอ้ะ ลุงดับฝันพวกนั้นกันเลยทีเดียว นางถูกฆ่าโหดด้วย จ้วงแทงๆซะ น่ากลัวอ้ะ > <"

มิน่า พอแคทลินจับเมียเป็นตัวประกัน (เฮ้อออแคทลินนๆๆ ไม่รู้ปูมหลังตาแก่หื่นนี่รึไงนะ) ตาแก่นั่นถึงบอกว่า....เดี๋ยวหาใหม่กะได้ :whip2:) จบกัน :dead:

ขอบคุณสำหรับ Spoil ค่ะ ^^
  3. TheOnlyAce2

TheOnlyAce2 อัศวินไร้นาย

ผมจินตนาการไว้ว่าโหดกว่านี้อีกนะ

ยังไม่รวม ร็อบบ์โดนตัวหัว เอาหัวเกรวินมาเสียบกับตัวนะนั่น ต้องบอกว่าโหดกว่าซีรีย์เยอะ
  4. Cat Rider

Cat Rider พลเดินเท้า

ลุง(มาติน)โรคจิตกว่าแรมซี่อีก​
    สุนัขป่าโลกันตร์ และ jaime lannister ถูกใจข้อความนี้
  5. Dracarys

Dracarys อัศวินไร้นาย

ผมว่าเดี๋ยวอาจมีให้เห็นก็ได้นะครับ
    jaime lannister ถูกใจข้อความนี้
  6. jaime lannister

jaime lannister พลเดินเท้า

หัวเน็ดเสียบกับหอกห้อยแบบนั้น ผมว่าตาร๊อบไม่เหลือหรอกครับ แต่อยากรอดูแคทอ่ะ จะโดนจับศพเปลือยลอยน้ำหรือเปล่า?
    Dracarys ถูกใจข้อความนี้
  7. Albino

Albino อัศวินไร้นาย

ความจริงแค่ทำผิดธรรมเนียมเจ้าบ้าน ก็ว่าแย่แล้วนะ

แต่นี่ไม่เห็นต้องทำถึงขนาด เอาหัวเกรย์วินมาเย็บแทนหัวรอบ ทิ้งศพเปลือยแคทลอยน้ำ เลย

คืออย่างเน็ดที่โดนตัดหัวเสียบกำแพง อันนั้นก็เข้าใจได้เพราะเหมือนไทวินจะทำเป็นประจำเวลาชนะศึก

แต่นี่พวกเฟรย์ทำเกินไปจริงๆ แค่หักหลังในสงครามก็เข้าใจได้นะว่าต้องเลือกข้างที่ดูจะชนะไว้ก่อน(ในกรณีพวกที่ไม่ค่อยมีเกียรตินัก)

แล้วพอทำอย่างนี้ยิ่งทำให้พวกแดนเหนือแค้นมากด้วย

นิสัยไม่ดีเลย อยากให้ได้รับกรรมอย่างสาสมจัง

ปล ถ้าGOT จะออกมาแนวสามก๊ก หรือสตาร์วอร์นะ
    ชาซารี ถูกใจข้อความนี้
  8. เหมือนจะไล่ตามนกเหยี่ยวไปมากกว่านะครับ

พวกผู้ย้ายจิตนี่ ก่อนตายสามารถย้ายไปสิงในสัตว์ แล้วรอดอยู่ในร่างสัตว์ได้ครับ

ร็อบบ์ ในหนังสือ ก่อนตายมีเปรยชื่อเกรย์วินด์ด้วย เป็นไปได้ว่าพยายามย้ายจิตไปสู่เกรย์วินด์ แต่เกรย์วินด์ตายไปเสียก่อน
  9. Final-13

Final-13 นักดาบฝึกหัด

เจ้าของหมา กับหมา ตายเหมือนกันเลย ตายแบบไม่มีทางสู้
  10. mrhedgehog

mrhedgehog นักดาบฝึกหัด

น้ำตานองจ้า ลุงแก่เขียนบทให้อินเกินไปจริงๆ :(
  11. brawatcher

brawatcher ทหารม้า

ไอ้สัส วัลเดอร์เฟรย์ ไอ้เชี่ย รูส บอลตัน!!!!!
    oakhyco, Master of Sellsword, Cat Rider และอีก 4 คน ถูกใจข้อความนี้
  12. l.tiger

ขอถามจ้ะ แล้วพอตายในร่างคน => ย้ายจิตไปในร่างสัตว์ แล้วสามารถย้ายไปในร่างคนอื่นอีกได้มั๊ยคะ??

เช่นคนเป็นๆ หรือคนใกล้ตาย แล้วเป็นย้ายจิต สวมเป็นร่างนั้นแทน
    [ทั้งระยะสั้น ระยาว หรือตลอดเลย (ในกรณีคนนั้นใกล้ตายจริงจังจนจิตเจ้าของร่างหายไปอ้ะ.....สามารถทำได้มั๊ยคะ??)]

อันนี้อยากรู้จริงๆ เรากลัวตานั่นที่ตายแล้วเข้าไปอยู่ในร่างเหยี่ยวจะกลับมาร่างคนอีกอะดิ
  13. ยังไม่มีกล่าวถึงการกลับเป็นคนนะครับ แต่แฟนๆ หนังสือคุยกันว่าน่าจะเป็นไปได้

ที่พวกคนเถื่อนเชื่อกัน ก็คือ ถ้าอยู่ในร่างสัตว์นานๆ ไป ความทรงจำของมนุษย์จะค่อยๆ เลือนลางไปครับ จนเหลือแต่ความทรงจำของสัตว์
    l.tiger ถูกใจข้อความนี้
  14. P-Blur

P-Blur นักดาบฝึกหัด

จอห์นบ้าอ่ะ ถึงอีกริตได้ไง สงสารนางสุดๆ
    สงสารอาร์ยาด้วยยังไม่ทันได้เจอใคร หมดกัน

ส่วนแดนี่เห็นหนุ่มหล่อแล้ืมคนแก่เลยน่ะ
    missone และ jaime lannister ถูกใจข้อความนี้
  15. Dracarys

ผมว่าอาร์ยาโชคดีนะ แคล้วคลาดตลอด :)
    l.tiger ถูกใจข้อความนี้
  16. cloud9

cloud9 อัศวินไร้นาย

สงสารลุงหมี แดนี่ใจร้าย ลุงหมีอุสส่าดูแล พยายามจะทำให้ปลื้มมาตลอด เจอหนุ่มหุ่นบึก ปากหวานเข้าไปทีเดียว จบเลย

แต่ก็เข้าใจว่าแดนี่เปลี่ยว แล้ว ดาริโอ้ ก็ดูใกล้เคียงกับ คาล สามีเธอมากกว่า คงจะเป็ก 555555
    Master of Sellsword และ l.tiger ถูกใจข้อความนี้
  17. sirot

sirot อัศวิน

หลังจากที่ได้ซับของคุณสุนัขป่าฯและเพิ่งดูจบไปตะกี้

นี่คือความเห็นของผม

"อ๊ากกกกกกกกกกกกก!!!!!!!!!!!!!!! นี่ขนาดกูเจอสปอยล์มาตั้งนานแล้วนะเนี่ย!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! "
    ครับ
    maiiopeia, princetofu, puipui และอีก 5 คน ถูกใจข้อความนี้
  18. sheevazz

sheevazz พลเดินเท้า

ผมรู้สปอยมานานมากละ แต่เจอจริงๆ สะเทือนใจมากครับ นักแสดงแต่ละคนเล่นได้ดีมากจริงๆ

:(:(:(:(
    Master of Sellsword และ maiiopeia ถูกใจข้อความนี้
  19. JonWolf

JonWolf นักดาบฝึกหัด

ทำไมป้าแคทมุดไปใต้โต๊ะขนาดนั้นไม่จับตาเฟรย์เป็นตัวประกันปาดคอซะเลย ดันไปเอาลูกสาว
    Piano ถูกใจข้อความนี้
  20. Dracarys

ยากมากนะครับ เขาอยู่ช้างบนแท่น ตัวเองโดนธนูยิง แค่ไปลากเมียตาลุงออกมาได้ก็สุดอึดแล้ว แถมจังหวะชุลมุนว้าวุ่นใจขนาดนั้น ลูกสะใภ้กับหลานในท้องโดนแทงตาย ลูกชายโดนธนูยิงสามดอก ผมว่าแค่นี้ก็สุดๆ แล้ว เป็นคนอื่นคงทำอะไรไม่ถูก
  21. l.tiger

โชคดีที่รอด
    โชคร้ายที่เห็นคนที่ตัวเองรักตายต่อหน้า รึไม่ก็ตายในเหตุการณ์อาร์ยารับรู้ซึ่งๆหน้าด้วย

เป็นการรอดที่ทรมาน....ไม่ตายก็เหมือนตาย (เพราะใจส่วนนึงก็ตายตามไปด้วยละ T^T)
    sheevazz ถูกใจข้อความนี้
  22. l.tiger

ลุงแกแก่เลี้ยวก็จริง แต่เตะปี๊บดังตลอด ลูกหลานล้นบ้านตัวเองไปหมดแระ

แคทลินเจ็บจากการถูกหน้าไม้ยิงหลังมาก่อน จะมีแรงแค่ไหนกันเชียวที่จะลากตาแก่เฟรย์ลงมาได้
  23. Anawat

Anawat นักดาบฝึกหัด

เศร้าครับ สตาค เหลือ ชาย 2 ญ 2 นอกสมรส 1 ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
    mrhedgehog ถูกใจข้อความนี้
  24. l.tiger

ในซีรีย์ ก็ถูกจ้ะ ในหนังสือ รอลุ้นหวยออกค่ะ เฮ่อๆ

สตาร์ค เหลือ ชาย 2 = แบรน, ริคคอน
    ญ 2 = ซานซ่า, อาร์ยา
    นอกสมรส 1 = จอน
  25. PJpaccavat

PJpaccavat นักดาบฝึกหัด

ตอนนี้เศร้ามากเลย มาแบบเหมือนไม่มีอะไร แต่เชือดนิ่มๆเลย ช็อคมาก ไม่รู้ทำไม ผมเริ่มเซ็งคนเขียนแล้ว มันโหดร้ายกับสตาร์คเกินไปแล้ว ผมทำใจไม่ได้ ทำไมเรื่องนี้ มันมีแต่คนเลวๆเยอะจัง
    เศร้าๆๆๆๆๆๆTTTT_TTTT
    Master of Sellsword, Cat Rider และ mrhedgehog ถูกใจข้อความนี้

Share This Page