Game Of Thrones แบบหนังสือภาษายากมั้ยคะ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Daisy, 9 มิถุนายน 2013.

1. Dracarys

Dracarys อัศวินไร้นาย

ผมแนะนำเหมือนคุณสุนัขป่าฯนะครับ ว่าให้ซื้อทีละเล่มจะดีกว่า ซื้อมาทีเดียวครบชุดอาจท้อได้ ยิ่งถ้าใช้เวลาอ่านนานๆ เข้า อาจจะรู้สึกว่าเมื่อไหร่จะจบสิ้นซักที เอาง่ายๆ เลยนะครับ เล่ม 1 ภาคภาษาอังกฤษ 800 กว่าหน้า สำหรับคนที่ไม่คุ้นกับการอ่านวรรณกรรมภาษาอังกฤษ จะใช้เวลานานพอสมควร

ถ้าใครคิดอยากอ่านวรรณกรรมต้นฉบับภาษาอังกฤษแบบเอาจริงเอาจัง ผมแนะนำว่าซื้อ Kindle ไปเลยครับ พกพาง่าย และที่สำคัญคือมีพจนานุกรมในตัว (ซื้อพจนานุกรมอังกฤษ-ไทยของ lexington มาติดได้ด้วย) ไม่รู้คำไหน จิ้มเอาได้เลย ไม่ต้องนั่งเปิดหาคำศัพท์ รักษาอรรถรสในการอ่านได้มาก โดยเฉพาะถ้าต้องเปิดพจนานุกรมบ่อยๆ

ข้อดีอีกอย่างของการใช้ Kindle คือ หนังสือส่วนใหญ่ จะถูกกว่าฉบับที่เป็นกระดาษ โดยเฉพาะเล่มที่ออกมาสักระยะหนึ่งแล้ว หรือขายไปได้พอสมควรแล้ว ราคาฉบับ Kindle จะลดลง ประหยัดเงินประหยัดทองไปเยอะครับ (และยิ่งถูกหนักขึ้นไปอีก เมื่อคิดว่าเราซื้อหนังสือนำเข้าซึ่งราคาสูงกว่าคนที่ซื้อจากประเทศต้นทาง)

ส่วนตัวผมอ่านทั้งหนังสือที่เป็นกระดาษปกติ และ e-book แบบนี้ แต่บางคนก็ไม่นิยม e-book อันนี้แล้วแต่ความชอบนะครับ แนะนำไว้เผื่อใครสนใจ
  2. weasley_n

weasley_n พลเดินเท้า

อ้างอิงจากเว็บไซต์ Kinokuniya Thailand นะครับ
    (ทั้งหมดเป็น BookWeb Price นะครับ หน้าร้านคงแพงขึ้นประมาณ 10%)
    สำหรับ Song of Ice and Fire - a Game of Thrones: the Story Continues [export only] : The complete box set of all 6 (?) books -- Paperback

ตามเว็บเขียนว่า All 6 books จริงๆครับ แถมมีอีกอันเขียนว่า All 7 books (ราคาแพงขึ้น อีกต่างหาก) ผมก็ยังงงๆ

ส่วนราคาแยกเล่ม สำหรับปกอ่อนนะครับ
    A Game of Thrones หาไม่เจอจริงๆครับ TT
    A Clash of Kings THB 262.00
    A Strom of Swords THB 257.00
    A Feast for Crows THB 281.00
    A Dance with Dragons หาไม่เจอจริงๆครับ TT
  3. Dracarys

Dracarys อัศวินไร้นาย

ใครจะซื้อหนังสือต้นฉบับ เช็คหลายๆ ที่ก็ดีนะครับ ถ้าคิโนะไม่มีลอง Asia Book
    วันก่อนผมเดิน Asia Book เซ็นทรัลลาดพร้าว มีกองเป็นตั้งสูง
    และหนังสือภาษาอังกฤษที่ได้รับความนิยมขนาดนี้ แม้แต่ B2S บางสาขาก็มีขายครับ
    ลองดูเผื่อหาที่นึงแล้วไม่เจอ

Share This Page