ถามเรื่องการย้ายจิตหน่อยค่า และอื่นๆ ^^

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Daisy, 9 มิถุนายน 2013.

1. Daisy

Daisy ทหารม้า

1. ความสามารถนี้ทุกคนใน House Stark สามารถทำได้หมดเลยไหมคะ

2. ย้ายจิตได้แล้วมันเก่งยังไง มันดียังไงเหรอคะ คือย้ายจิตแล้วไม่ตายเหรอคะ
    ต้าน Mother of Dragon ได้ไหมคะ ความสามารถย้ายจิตอะไรแบบนี้

3. อันนี้นอกเรื่องนะคะ สตรีแดง นางยังอยู่ถึงเล่ม 5 ไหม รบกวนสปอยล์ให้หน่อยค่า
    ว่าเป็นยังไงบ้าง เห็นนางเหมือนจะเก่ง ได้แผลงฤทธิ์อะไรบ้างไหมคะ

4. House Tyrell เป็นยังไงบ้างคะ ช่วงหลังนี้แอบรักบ้านนี้อิอิ

Dominick ถูกใจข้อความนี้
  2. up2mez

up2mez นักดาบฝึกหัด

มารออ่านคำตอบ
    ขอถามเพิ่มด้วยครับ

ผมจากการสาปแช่งของ สแตนนิส ทราบผล 2 คนละ คือ ร็อบบ์ และ จอฟฟ์
    อีกคนนึง ตาแก่ เกรย์จอย มันตายยังไงอ่ะครับ
  3. wongsatron

wongsatron อัศวินไร้นาย

ตอบข้อ 3 ละกันนะครับ
    ล่าสุด สเตนนิสไปไหน นางก็ไปด้วยครับ
  4. leopard

leopard อัศวิน

ย้ายจิตแล้ว บังคับคนได้เนี่ยมันเทพมากๆเลยอะ
    โดยส่วนตัวแล้ว คิดเอาเองว่า
    ถ้าฝึกมากๆ อาจสามารถควบคุมคนได้ทั้งกองทัพ
    หรือจะย้ายจิต เพื่อควบคุมมังกรของแดนนี่ ก็ย่อมได้ เวอร์ซะละเรา 555

5. Daisy

อ๋อคือ ย้ายไปคุมร่างคนอื่นได้เลยไรแบบนี้อะเหรอคะ
    แอบโหดอยู่นะ 5555555555555555555555555
  6. Daisy

นางยังไม่ยอมแผลงฤทธิ์อีกเหรอคะ
  7. Ocelot

Ocelot อัศวิน

1.เท่าที่รู้เกือบทุกคนครับ ยกเว้นพวกที่ตายๆไปก่อนอย่าง เกรย์วินกับเลดี้ ส่วนแช็กกี้ด็อกของริคค่อนผมจำไม่ได้

2. ย้ายจิตแล้วสามารถมองผ่านมุมมองของสิ่งนั้นได้ครับ สามารถน็อกคนแบบที่แบรนน็อกโฮดอร์ ส่วนแดนี่....ล่าสุดมังกรเริ่มดุร้ายตามสัญชาตญานจนชีแทบคุมไม่อยู่แล้วครับ

3.ยังอยู่ดี สบายดีครับ ตามสแตนนิสไปช่วยไนท์วอทช์ที่กำแพง เธอสนใจในตัวจอนเอามากๆ แล้วตอนอยู่แถวกำแพง พลังของเธอรู้สึกจะแก่กล้าขึ้นด้วย ไม่รู้ทำไม

4.ตระกูลไทเรลนี่รวยครับ แสนยานุภาพทางทหารไฟว้กับพวกแลนนิสเตอร์ได้เลย ส่วนหนึ่งเพราะมีแม่ทัพที่ได้ชื่อว่ารบเก่งที่สุดในเวสเตอรอสอย่าง ลอร์ดเรนดิล ทาร์ลี่ ใช่แล้วครับ เขาเป็นพ่อแท้ๆสุดโหดของแซมอ้วน

เบลอน เกรย์จอย ตายได้มีเงื่อนงำที่สุดครับ เขา(น่าจะ)ตายโดยอุบัติเหตุ

เบลอนมีพี่น้องอีกสามคน(เขาเป็นพี่คนโต)ได้แก่ ไอ้ตาเดียว อูรอน, แม่ทัพเรือ วิคเทเรียน, เอรอน ที่ตอนนี้ไปเป็นนักบวชของเทพจมน้ำ

เชื่อว่าอูรอนเป็นคนอยู่เบื้องหลังครับ เขาถูกเบลอนเนรเทศในข้อหาสร้างความแตกแยกในครอบครัวจากการข่มขืนเมียของวิคเทเรียน(ซึ่งวิคเทเรียนแค้นมาก ถ้าเบลอนไม่สั่งเนรเทศเขาคงฆ่าพี่ตัวเอง อันเป็นข้อหาร้ายแรง) โดยเบลอนบอกอูรอนว่า อย่าได้กลับมาอีกตราบเท่าที่เบลอนยังมีชีวิต

ว่ากันว่าอูรอน นำกองเรือส่วนตัวออกเที่ยวไปตามนครอิสระจนมีเส้นสายที่นั่น พอเบลอนตายไป เขากลับมาที่เกาะเหล็กไหลแบบไวมาก แล้วสถาปนาตัวเป็นราชาท่ามกลางความไม่เห็นด้วยของวิคเทเรียนกับหลานสาว อาร์ชา(พี่ของธีออน ในซี่รี่ย์ชื่อว่า ยาร่า)

เชื่อว่าคนลงมือเป็น นักฆ่าไร้หน้า(กลุ่มเดียวกับจาเคน ฮาการ์) ครับพวกนี้เก่งเรื่องฆ่าคนแล้วจัดฉากให้เหมือนอุบัติเหตุ ค่าจ้างพวกนี้แพงมาก อูรอนเคยโม้ว่าเขาเคยมีไข่มังกรอยู่ใบหนึ่งแต่วันหนึ่งเกิดของขึ้นโยนมันลงทะเล ตรงนี้เป็นไปได้ว่าเขาโกหก แล้วใช้ไข่มังกรเป็นค่าจ้างครับ
    KORNE, KAIINOW และ l.tiger ถูกใจข้อความนี้
  8. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

อูรอนเคยโม้ว่าเขาเคยมีไข่มังกรอยู่ใบหนึ่งแต่วันหนึ่งเกิดของขึ้นโยนมันลงทะเล
    ตรงนี้เป็นไปได้ว่าเขาโกหก แล้วใช้ไข่มังกรเป็นค่าจ้างครับ

แสดงว่านี่คือ 1ใน 2 ใบที่หายไปใช่ไหมคะ ก็ไปอยู่ฝั่งตะวันออก แล้วไข่ฟักออกมารึเปล่า
  9. up2mez

อู๊วว มีประเด็นสุดๆ
    ขอบพระคุณที่เอื้อเฟื้อครับ
  10. Daisy

กูรูมาตอบเลยอิอิ ขอบคุณนะคะ
  11. Albino

Albino อัศวินไร้นาย

ว้าวววว งั้นไข่ใบนึงก็น่าจะอยู่กับพวกไร้หน้า(เป็นค่าจ้าง)

แอบหวังให้น้องอาร์ย่าไปเจอหรือได้ไปนะ เกมส์พลิกแน่ ถ้ามีคนอื่นมีมังกรด้วย
  12. MooJooM

MooJooM นักดาบฝึกหัด

ถามครับทำไมแซมถึงไปอยู่กับไนท์วอทอะ
  13. Daisy

คนอื่นมีมังกรจะควบคุมได้เหรอคะ หรือว่าย้ายจิตเอา
  14. Daisy

แซมนี่คนไหนเหรอคะ

แอบลืมแล้วอะ 5555
  15. up2mez

มันอ่อนแอครับ พ่อไม่ปลื้ม 55555
  16. up2mez

อีอ้วน ที่พากิลลี่หนีออกมาอ่ะครับ ไม่รู้อนาคตจะมีบทสำคัญไหม
  17. ในหนังสือไม่มีมุมมองของ ร็อบบ์ แต่นักอ่านส่วนใหญ่เชื่อว่ามันเป็นความสามารถที่เกิดขึ้นได้เพราะหมาป่าช่วยด้วยน่ะครับ เลยมีแนวโน้มมาก ว่าร็อบบ์ก็ทำได้เหมือนกัน
  18. ntsystem

ntsystem พลเดินเท้า

จากหนังสือ GoT 1.1 แปลไทย โดยคุณสุนัขโลกันตร์ของเรานั้นเอง :archer:
    oakhyco, l.tiger, KORNE และอีก 6 คน ถูกใจข้อความนี้
  19. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

ตระกูลนี้มีดาบวาลีเรียด้วยย อยากให้แซมได้มาครอบครองแล้วสู้กับพวกไวท์เก้อจัง คงเท่น่าดู
  20. Ocelot

Ocelot อัศวิน

ผมไม่รู้นะว่าใช่หรือเปล่า แต่ไม่น่าฟักได้ครับ เพราะไข่มังกรต้องเป็นทาร์แกเรียนถึงจะฟักได้ และต้องใช้ชีวิตคนสังเวยเพื่อฟักไข่ด้วย เหมือนกับที่แดนี่จับนางหมอผีเผาทั้งเป็น เซ่นให้กับมังกรเพื่อฟักไข่

นอกจากนี้อูรอนยังมีแตรที่ใช้ควบคุมมังกรครับ(ไม่รู้จริงเปล่า แต่เท่าที่เคยอ่านรู้สึกจะเป็นของจริง ไม่รู้มันไปหามาจากไหน - -) เขาเพี้ยนขนาดสั่งวิคเทเรียนเดินทางข้ามโลกไปฉุดแดนี่มาให้เขาทำเมีย แถมให้วิคเทเรียนใช้แตรเอามังกรกลับมาด้วย แต่วิคเทเรียนวางแผนแก้แค้นไว้ว่าจะรับแดนี่เป็นเมียซะเอง แล้วใช้มังกรไปถล่มอูรอนให้สะใจไปเลย
  21. up2mez

ตระกูลนี้ ก้เรื่องเยอะแฮะ
    อยู่ในช่วง เล่มที่เท่าไหร่อ่ะครับ เหล่าพี่น้องเกรย์จอย นี่
  22. Dominick

Dominick อัศวินไร้นาย

เราว่ายากนะ เพราะ มังกรน่าจะ ฟังแค่ทาแกรเรียนนะ แล้ว ปลุกมังกร แดนี่ ไปอยู่ในกองไฟเลยย ซึ้ง อาร์ย่าทำแบบนั้น ไม่ได้
  23. Daisy

เห็นด้วยกะคนนี้อิอิ

Share This Page