รบกวนผู้รู้ตอบข้อสงสัยหน่อยครับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Boylagoon, 24 มิถุนายน 2013.

1. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

ผมพึ่งได้ติดตามดูซีรี่ย์เรื่องนี้มาได้ไม่นานครับ มาไล่ดูแบบมาราธอนตั้งแต่ season 1-3 จบแล้วภายในเวลา 2 อาทิตย์ (ติดงอมแงม) แต่ส่วนตัวไม่ได้อ่านหนังสือนะครับ ตามแต่ซีรี่ย์เท่านั้น แต่ได้อ่านสปอยในเวปมาบางส่วน พอดูซีรี่ย์จบ season 3 ก็เลยเกิดคำถามเกี่ยวกับในเรื่องขึ้นมา ดังนี้ครับ
    1.Lady Stoneheart เธอจำลูกๆ หรือคนที่เธอรักได้รึเปล่าครับ หรือว่าเธอฟื้นขึ้นมาเพื่อแก้แค้นอย่างเดียว (อันนี้อ่านสปอยมา)
    2.สิ่งของที่พวก Nightwatch ขุดเจอตอนขึ้นเหนือออกไปสำรวจนอกกำแพง ที่มีกริชมังกรอะไรสักอย่าง กับแตรเนี่ย ใครเป็นคนฝังเอาไว้ แล้วฝังเอาไว้ทำไม? ใช่พวก first men เป็นคนฝังไว้รึเปล่า
    3.กริชที่ขุดพบที่ยอดเขา กับแตร มันใช้สู้กับพวกไวท์วอล์กเกอร์โดยเฉพาะใช่มั้ยครับ เท่าที่ทราบคือกริชใช้ฆ่าเหมันต์ภูติได้ ส่วนแตรใช้ควบคุมมังกรได้?
    4.white walker หมายถึงพวกซากศพเดินได้ ไม่นับรวมภูติเหมันต์ใช่มั้ยครับ หรือนับรวมกันหมด หรือจริงๆ แล้ว white walker เป็นอีกตัวนึงต่างหากที่เรายังไม่เห็นในซีรี่ย์ (เห็นแซมเคยบอกไว้ในซีรี่ย์ว่า "หวังว่ากำแพงจะกันพวกมันอยู่") แสดงว่าตัวมันต้องใหญ่มากๆ รึเปล่ากำแพงสูงใหญ่ขนาดนั้นถึงกั้นมันไว้ไม่ได้
    5.ภูติเหมันต์ ในความคิดของผมคงเปรียบเสมือนพวก Necromancer พวกหมอผีที่ชุบชีวิตซากศพได้ ถูกมั้ยครับ เห็นมีอยู่หลายตนในซีรี่ย์ช่วงท้าย season 2 ที่เป็นตัวที่ขี่ม้าซอมบี้ นำพวกศพเดินได้มาเป็นกองทัพเลย
    6.สงสัยว่าเด็กทารกชายที่เกิดจาก คลาสเตอร์ ที่เอาไปให้เหมันต์ภูติ มันเอาไปทำอะไรครับ บูชายันต์เหรอ ทำไมต้องเอาเฉพาะทารกชาย และที่เอาไปคือเพื่อแลกกับการที่พวกคลาสเตอร์กับลูกสาวทั้งหมดจะไม่ถูกฆ่าใช่มั้ยครับ
    7.เทพเจ้าในเรื่องนี้มีกี่องค์กันแน่ครับ ที่มีอยู่จริงๆ ในเรื่อง เห็นว่ามีทั้งเทพองค์เก่า เทพองค์ใหม่ ที่เอ่ยๆกันเวลาสวดภาวนา และเทพแห่งแสงของสตรีแดง (Lord of Light) กับพวกเบริค พวกไร้ธงที่นับถือ คือเทพองค์เดียวกันใช่มั้ย?
    8.ทำไมเบริค ทำให้ดาบติดไฟได้ครับ ตอนสู้กับเดอะฮาวด์ เบริคใช้เวทย์มนต์ได้เหรอ?
    9.สตรีแดงที่เหมือนจะเป็นแม่มด กับ คนเปลี่ยนหน้าที่เป็นมือสังหาร เป็นพวกเดียวกันรึเปล่า เห็นว่าพูดคำอะไรสักอย่างที่ คนไร้หน้าเคยบอกกับอาร์ยา ก่อนจากกัน (น่าจะมาจากเมืองหรือสถานที่เดียวกัน) รึเปล่า?
    10.แบรน ถือเป็นพวกย้ายจิตได้ และเป็นขั้นเทพด้วย เพราะย้ายจิตไปสู่มนุษย์ด้วยกันได้ พวกย้ายจิตเนี่ยถือเป็นพวกความสามารถพิเศษเฉพาะคนใช่มั้ยครับ หรือว่าสืบทอดทางสายเลือด (ไม่น่าจะใช่ทางสายเลือด)?
  2. princetofu

princetofu พลเดินเท้า

ข้อ 4 กับ 5

White walker คือ เหมันต์ภูติ ครับ

พวกซากศพคือ wight เป็นลูกน้องของ white walker

White walker โผล่มาตั้งแต่ซีซั่น 1 ตอนที่ 1 ครับที่มันฆ่าพวก Nightwatch ที่มันมีดาบน้ำแข็งน่ะ...

เห็นคุณสุนัขป่าบอกว่ามันเหมือนเป็นเผ่าๆนึง

ข้อ 9

คนละพวกกันครับ คนที่เปลี่ยนหน้าเรียกว่าพวกไร้หน้า คำที่เค้าพูดมันเป็นเหมือนคำทักทายกันครับ วาลามอกูลิส กับ

วาลาโดฮาริส "All men must die - All men must serve" มาจากที่เดียวกันรึเปล่าไม่แน่ใจ

ข้อ 10

สืบทอดทางสายเลือดครับ แต่ระดับแบรนมันน้อยมาก
    Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  3. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

ขอบคุณครับ

ข้อ 10 ถ้าอย่างนั้น แสดงว่าพวกที่ย้ายจิตได้ก็ต้องสืบสายเลือดร่วมกันมา (อาจจะเป็นญาิติ พี่น้องกันในตระกูล) แต่ขึ้นอยู่กับว่าความสามารถนี้จะเกิดอยู่กับใคร ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ ไม่ใช่ทุกคนที่จะมีความสามารถนี้
  4. ผมคิดว่าในสายเลือดชาวเหนือที่มาจากปฐมบุรุษน่าจะมีความสามารถนี้กันนะครับ ในกรณีของเด็กๆ สตาร์ค น่าจะได้หมาป่าช่วยปลุกความสามารถขึ้นมาครับ แบรน อาร์ยา ใช้ได้ หลายๆ คนเชื่อว่าร็อบบ์ก็อาจจะทำได้ ส่วนซานซาเสียลูกหมาไปตั้งแต่ยังเล็ก เลยขาดโอกาสพัฒนาความสามารถนี้ไป
  5. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

3.แตรอันนั้นไม่สามารถควบคุมมังกรได้แตรที่ใช่ควบคุมมังกรได้ อยู่กับอูรอน เกรจอย ซึ่งตอนหลังให้ วิคทาเรียน เกรจอย
    7. เรื่องเทพ ก็เหมื่อนศาสนาละครับ ต่างถิ่นย่อมมีศาสนาของตัวเอง แต่แค่ในเวสเทอรอส เคยมีแค่ศาสนาเดียว ก่อนที่ พวกAndal จะเข้ามา
    Boylagoon ถูกใจข้อความนี้

Share This Page