อ่านหนังสือ(แปล)จบแล้วหงุดหงิดซานซ่า โปรดสปอยล์

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Rheagar Targaryen, 25 มิถุนายน 2013.

1. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

ตานั้นเลย นางจะมีผลอะไรที่จะมาช่วยตระกูลบ้างมั้ย ตอนดูหนังฟังไม่ชัด ไม่รู้อารย่าท่องชื่อพี่สาวด้วยรึป่าว ตอนแรกนึกว่าพอหมาตายลุงมาร์ตินจะให้ตายไปตั้งนานละ

พออ่านหนังสือทีหลังดูหนังเพิ่งเข้าใจตั้งหลายเรื่อง เช่น ทำไมเน็ดมัวแต่รีรอไม่ยอมเผยว่าเด็กเกรียนไม่ใช่ลูกโรเบิต(ตอนนั่งดูคิดในใจว่าน้ำเน่ามากอะ จังหวะมีเป็นพันดันอ้ำอึ้ง ที่ใหนได้เน็ดกลัวคิงฆ่าเด็ก ถ้าไม่อ่านไม่รู้เลยนะเนี่ย)หรือ จอนแอบฉลาดเรื่องปกครอง การเมือง หรือการเจรจามาก(ในหนังสือจอนเป็นคนทำให้แซมได้เป็นหน่วยบริการ...อย่างหล่ออะ) ในหนังสือมีอย่างอื่นอีกมั้ยคะที่หนังไม่ได้เอามาพููดถึง
    Źéńőń, arya-fc, weasley_n และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  2. Albino

Albino อัศวินไร้นาย

ในหนังสือ จอนพระเอกมากค่ะ

ร็อบก็ไม่งี่เง่า(เท่าไหร่)

ส่วนเรื่องซานซ่า อันนี้ไม่รู้ว่างี่เง่าจริงหรือเป็นภาวะปกป้องตัวเองก็ไม่รู้ แต่นางอยู่นานอยู่ทนค่ะ อาจจะอยู่ถึงIron throneก็ได้นะ

คนที่ค่อนข้างคล้ายกันทั้งหนังสือและซีรีส์คือ ทีเรียน ส่วนนิ้วก้อยชอบในซีรีส์มากกว่าฮีเล่นได้เจ๋งสุดๆเลย
    BlackKeep ถูกใจข้อความนี้
  3. ซานซาต้องเล่มหลังๆ เลยครับ ถึงจะเริ่มฉายแววว่าไม่ได้โง่เท่าไหร่ เผลอๆ อาจจะเป็นหมูซ่อนเล็บก็ได้ครับ ต้องรอดู
  4. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

:rolleyes:หมูซ่อนเล็บ ตามจริงเล็บหมูก็ไม่คมอยู่แล้วนะครับ
  5. Jakiia

Jakiia พลเดินเท้า

ซานซ่าโชว์ฉลาดยังไงบ้างหรอคะ? คุณสุนัขป่าช่วยสปอยให้โหน่ยยยค่าา
  6. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

ซานซ่า: "ข้าอาจไม่ใช่หมาป่า แต่ก็เป็นลูกของหมาป่า และมีหัวใจของหมาป่า"
    Źéńőń, mrhedgehog, arya-fc และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  7. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

ผมชอบ ร๊อบ นะ 5555+
    น้ำเสียง ทั้งในหนังสือและ ซีรีย์ ฉายแววความเป็น ลอร์ดมากทีเดียวครับ แต่อย่างว่ายังคงเด็กเกินไป
    Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้
  8. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

ซีซั่น 3 นี่ความเท่ห์ฉากข่มเจมีในซีซั่น2 หายไปหมดเลย 55555555
    Gutter13 ถูกใจข้อความนี้
  9. weasley_n

weasley_n พลเดินเท้า

ฮามากครับ ท่าทางจขกท.จะไม่ชอบหน้านางเป็นพิเศษ 5555
    arya-fc ถูกใจข้อความนี้
  10. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

555มันอินอะค่ะ พออินมากๆเลยคิดว่าถ้าเป็นคนอื่นในพี่น้องสตาร์คเนี่ยคงตลบหลังฝั่งเจ้าเกรียนจ๊อบไปบ้างละ แม่นางนี่สวดมนต์กะร้องไห้โอนลี่เลย
    weasley_n ถูกใจข้อความนี้
  11. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

เอาตามความจริงแล้วเป็นเพราะซานช่าไม่ใช่หรอที่เป็นสาเหตุทำให้เน็ดตาย
    weasley_n, Slytherin, ransloth และอีก 3 คน ถูกใจข้อความนี้
  12. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

ใช่แล้ว เพราะความโง่ของนางเลยทำให้ลุงผมพบจุดจบ นังลูกชั่วววววววว ไปอยู่คู่เบลิซอ่ะดีแล้ว :mad:
    Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  13. ชาซารี

รู้สึกว่านางจะได้ความรู้เรื่องต่างๆจากเบลิชเยอะเลยนะ
  14. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

ดูซีรี่ย์ตอนแรกเบื่อนางมากค่ะ นางนี่หละที่เอาความไปบอกเซอซี่ว่าพ่อเตรียมเรือไว้ให้ตัวเองกับน้องหนี ทีนี้ก็โป๊ะสิค้าาา

แต่หลังจากเน็ดโดนประหาร ถ้าดูซีรี่ย์อย่างเดียวก็จะไม่มีบทที่ว่านางคิดในใจใช่มะ555 เรามาอ่านหนังสือด้วยก็เลยเออ.. แกคิดได้แล้วสินะ แอบด่าแอบแช่งอิจอฟในใจบ่อยๆ 5555
  15. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

ซานซ่า เป็นตัวละครที่อธิบายความ สวย ใส แต่ไร้สติได้ครบถ้วนครับ ลุงตินจงใจใส่บุคลิคและนิสัยแบบนี้ลงในตัวซานซ่าเต็มๆ ต่างจากอาร์ยา ที่ดันออกเป็นเด็กผู้ชายไปเลยกล้าเกินหญิง... แต่ซานซ่าก็ฉลาดขึ้นเรื่อยๆ ด้วยเพราะประสบการณ์ กับสถานการณ์บังคับ คนแวดล้อมมีแต่เสือ สิงห์ กระทิงเปลี่ยว ตั้งแต่ไปคิงแลนสดิ้ง ผมว่านั่นเป็นจุดเปลี่ยนชีวิตของเธอ ที่ทำให้เธอได้เห็นว่าโลกความจริงที่เธอวาดไว้สวยหรู มันไม่ใช่เลยแม้แต่นิดเดียว ถ้าไม่ฉลาดขึ้นก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้วครับ ยิ่งตอนหลังตกเป็นเมียเบลิซด้วย ยิ่งต้องฉลาดไม่งั้นไม่ทันความเจ้าเล่ห์อย่างเบลิซ... ผมว่าสุดท้ายเบลิซ อาจจะถูกซานซ่าฆ่าก็ได้นะ เนียนๆ ความที่คนอื่นดูซานซ่าว่าโง่ ตั้งแต่แรกจะเป็นจุดได้เปรียบของเธอในอนาคต ที่ไม่มีใครค่อยระวังเธอ ทำให้เธอทำอะไรได้อย่างแนบเนียน... ต่างจากมาเจอรี่ ที่เธอดูเป็นหญิงฉลาดตั้งแต่ต้น และดูเป็นกุหลาบที่มีหนามคม ออกแนวสวยแต่ร้ายกาจ
  16. leopard

leopard อัศวิน

การที่ต้องตกในสภาพตัวประกัน ตระกูลกลายเป็นกบฎ
    การแสดงความฉลาดหรือความเก่งออกมา มันก็ถือเป็นการฆ่าตัวตายชัดๆ
    เธออยู่ในจุดที่ ต้องดูเป็นคนไร้พิษภัย เพื่อความอยู่รอด
    การที่เธอทนมีชีวิตอยู่มาได้
    ถือว่าเธอมีจิตใจที่เข้มแข็งมากทีเดียว :cool:
    ชาซารี ถูกใจข้อความนี้
  17. Boylagoon

สิ่งเดียวที่ผมหมั่นไส้ ซานซ่าคือ ดันไปหลงรูปเกรียนจอฟฟรี่ กว่าจะตาสว่างขึ้นมาหน่อย พ่อก็หัวหลุดไปแล้ว หุหุ
  18. ชาซารี

มิเห็นโลงศพ ไม่หลั่งน้ำตา:(
    Rheagar Targaryen ถูกใจข้อความนี้
  19. Rheagar Targaryen

ไม่ใช่ว่าอยู่ๆไปดันไปหลงรักเบลิซแล้วมารู้ทีหลังว่าเป็นตัวการณ์ให้พ่อตายอีกนะ โซฟี เทอเนอร์(นักแสดง)คงเดินถนนลำบากเลยทีเดียว
    ชาซารี ถูกใจข้อความนี้
  20. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

โอยยย.. ถ้าไปหลงรักเบลิชอีก เราก็ปลงแล้วหละค่ะ ตัวละครนี้คงได้เท่านี้จริงๆ555
    Jakiia และ Rheagar Targaryen ถูกใจข้อความนี้
  21. Boylagoon

งานนี้ จากน่าสงสาร จะกลายเป็น สมน้ำหน้าแทนละ ท่านหญิงซานซ่า.... พลาดเยอะเกินไป เจ็บไม่รู้จักจำ แต่ผมคิดว่าซานซ่าจะฉลาด และทันคนขึ้นนะครับ จากเหตุการณ์ที่เธอเจอและผ่านมา ตอนแรกอาจจะดูโง่ไปนิส.. ยังเชื่อว่าปลายปากกาลุงตินจะทำให้ตัวละครตัวนี้ไม่ดูน่าหมั่นไส้ไปมากกว่านี้ แต่ก็ไม่แน่ 555+
  22. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

เมื่อเราเอ่ยถึงลุงมาติน ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่จีรังครับ ลุงอาจเขียนให้ท่านหญิงซานซ่าเป็นคนหักมุมให้พี่(จอน)รุกแดนเหนือได้โดยใช้ทหารจากTHE VALE ก็ได้ น่าจะมีทหารตั้ง 40000น่ะ โรเบิร์ตน้อยก็ติดซานซ่าแจเลยนิ ขอเพียงกำจัดนิ้วก้อยได้เธอจะมีสิทธิครองทั้งสองแค้วนเลยนะผมว่า (กรณีที่คนอื่นคิดว่าทายาทสตาร์คตายหมด) ส่วนนิ้วก้อยแกครอง เอียรี่ในนามโรเบิร์ตน้อยอยู่แล้ว
    Źéńőń, ชาซารี และ Boylagoon ถูกใจข้อความนี้

Share This Page