อยากทราบจุดเด่นของแต่ละแคว้นครับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Master of Sellsword, 25 มิถุนายน 2013.

1. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

แบบว่าผมอยากรู้ว่าแต่ละแคว้นนี่มีธรรมชาติช่วยในการป้องกันดินแดนยังไงบ้างอ่ะครับ
  2. Ocelot

Ocelot อัศวิน

เท่าที่ผมคิดได้น่าจะเป็นแบบนี้นะครับ

แคว้นลุ่มน้ำของทัลลี ไม่มีปราการธรรมชาติมากครับ แต่ตัวปราสาทตียากมาก เช่นปราสาทตระกูลเฟรย์ กับริเวอร์รัน แม่น้ำล้อมสามด้านแถมเชี่ยวด้วย ถ้าตั้งรับดีๆก็มีลุ้น

แคว้นเหนือของสตาร์ค ความหนาวกับความกันดาร คงเป็นจุดที่ธรรมชาติโหดร้ายที่สุดแล้วครับ ทั้งหนองบึงตรงคอคอด เลยขึ้นไปก็หนาว แคว้นเหนือมันเถื่อน ไม่แน่จริงอยู่ไม่ได้

แคว้นวายุของบาราเธียน อันนี้ผมรู้แค่มรสุมเข้าเกือบทั้งปี แต่ตัวปราสาทใหญ่อย่าง Storm's end ตียากค่อดๆ ขนาดไม่มีเสบียงแสตนนิสยังรั้งไว้ได้ตั้งนาน

แคว้นดอร์นของมาร์เทล ทราย ทราย ทราย แล้วก็ทราย แถมที่มั้นใหญ่อย่าง Sunspear อยู่ลึกมว๊ากกกก(ขวาสุดแผนที่) ในสายตาผมดอร์นตียากที่สุดแล้วครับ เพียงแต่ตอนนี้ทหารไม่เยอะเหมือนแต่ก่อน

แคว้นหุบเขาของอาร์ริน ภูเขาล้วน เดินทัพไม่สะดวก ปราสาทตียาก โดยเฉพาะปราสาทเอียร์รี่ที่มีกำแพงโหดไม่มีใครเคยผ่านได้ แต่พี่บรอนน์เคยเปรยๆว่าถ้ามีมือดีซักสิบคน พี่แกจะถล่มกำแพงให้ดู
    รัตนาวลี ศุกลรัตน์, weasley_n และ Gutter13 ถูกใจข้อความนี้
  3. แคว้นลุ่มน้ำเป็นอู่ข้าวอู่น้ำด้วยครับ พื้นที่อุดมสมบูรณ์ เพาะปลูกได้ดี

แคว้นตะวันตก มีแร่ทองแร่เงินเยอะครับ
    Gutter13 และ Ocelot ถูกใจข้อความนี้
  4. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

แล้วของ ไทเรล ที่มี Highgarden ล่ะครับเป็นยังไงบ้าง ??
  5. Albino

Albino อัศวินไร้นาย

แดนเหนือตียากนะ เคยมีที่บอกว่า คนจากแดนใต้ ไม่เคยตีผ่านคูน้ำคัลลินมาได้เลย(ตรงคอคอด) และKing in the north ยอมแพ้แค่ครั้งเดียวคือต่อ เอกอนที่มีมังกร

ส่วนดอร์น น่าแปลกที่เอกอนไม่เคยรบชนะเลยทั้งๆที่มีมังกร แต่มาแพ้ตอนDaeron the knight ใช้ทัพเรือกระนาบกับทัพบก

ริเวอรัน ดูๆแล้วเหมือนอยุธยาเลย อาศัยแม่น้ำล้อมรอบเป็นปราการธรรมชาติ

ส่วนVale มีทางเข้าทางเดียวต้องผ่านเหวสูงชัน

Storm ends ตัวปราการแข็งแกร่งมาก

ไฮการเดนน่าจะตีง่ายสุดแล้ว น่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ตระกูลนี้ต้องเอาตัวรอดโดยวิธีทางการเมืองแทน
    KORNE ถูกใจข้อความนี้
  6. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

แล้วแคว้นตะวันตกหล่ะครับ ผมเดาว่า แคว้นนี้เงินหนา ทำให้มีกองกำลังทหารที่เยอะมาก 5555
  7. weasley_n

weasley_n พลเดินเท้า

มีปราการ Golden Tooth ครับ ที่เป็นจุดยุทธศาสตร์ในบทความที่คุณสุนัขป่าโลกันตร์เคยลงไว้ เป็นทางผ่านที่ใหญ่ที่สุดระหว่าง Westerlands กับ Riverlands แล้วก็อีกแหละครับ เหมืองเงินเหมืองทองอยู่ใต้ปราสาทคาสเตอร์ลี ร็อคเองเลย ใครๆก็อยากเป็นทหารรับจ้างแลนนิสเตอร์ :p
  8. auntiesnix

auntiesnix นักดาบฝึกหัด

แต่ไฮการ์เดนที่บ้านไทเรลอยู่ทหารเยอะนะคะ เยอะกว่าพวกแลนนิสเตอร์อีก
  9. สมัยเอกอนปราบเวสเทอรอส ยังไม่ทันบุกไฮการ์เดนเลยครับ พระเจ้าเมิร์นที่ 9 ยกทัพไปโดนเผาตายเองกลางสมรภูมิทุ่งเพลิง

เท่าที่อ่านดู ไฮการ์เดนเป็นปราสาทที่สวยและสงบสุขนะครับ ไม่คิดว่ามีปราการธรรมชาติอะไร ถ้าเอามังกรบินไปถึงคงเผาสบายๆ

Share This Page