ถ้า Stannis Baratheon vs Jaime Lannister ว่าใครชนะครับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย wongsatron, 8 สิงหาคม 2013.

1. wongsatron

wongsatron อัศวินไร้นาย

ชอบทั้ง 2 เลย มาดเท่มาก ถึงในซีรีย์จะไม่มีบทคุยกันก็เถอะ อาจจะมีแขวะ ๆ อะไรกันอยู่บ้าง มาคิดเล่น ๆ ครับ ถ้าทั้ง 2

คนสู้กันใครชนะ โดยที่ เจมี่ มี 2 มือเหมือนเดิม

[​IMG][​IMG]
  2. ZkywALkeR

ZkywALkeR นักดาบฝึกหัด

ผมไม่รู้่ว่าฝีมือต่อสู้ระยะประชิดของสแตนนิสเทพแค่ไหน

แต่รู้ว่าเจมี่เทพมาก อ้างอิงจากในซีรีย์ ที่สู้กับเน็ดที่ฝีมือเก่งได้สูสี ชิลๆ

ขอตอบเจมี่แล้วกันครับ
  3. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

ผมว่าสแตนนิส สู้ไม่ได้
  4. pedzod02

pedzod02 นักดาบฝึกหัด

ผมว่าสูสีกันครับ สแตนิสเนี่ยก็เป็นน้องโรเบิร์ตนะครับ ผมว่าก็น่าจะเก่งพอตัว แถมไม่ติ๋มแบบเรนลีด้วย แต่สู้กันตอนนี้สแตนนิสแก่กว่า ผมว่าเจมี น่าจะ ได้เปรียบกว่านะ
  5. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

ผมก็ไม่เคยเห็นเฮียสแตนนิสแกบู๊นะ แต่แกก็คงเก่งในระดับนึงแหละครับ แต่คงแพ้เจมี่ เฮียแกออกแนวนักรบ+จอมวางแผน มากกว่านะ เรื่องฝีมือเชิงดาบแกอาจเป็นรองเจมี่ แต่ผมว่าถ้าวัดด้านการเป็นผู้นำ+กลยุทธ์ ผมว่าเจมี่ก็สู้เฮียแกไม่ได้ครับ

ปล. คงไม่มีโอกาสสู้กันหรอก เจมี่คงไม่รอด เพราะลูกเงาดำของแกดักแทงก่อนแน่ๆ 5555+
  6. Bo'Jung

Bo'Jung อัศวินไร้นาย

เจมี่ ออกแนวขุนพลทะลวงฟัน บู๊แหลก 1-1ได้หมด

สแตนนิส ออกแนวแม่ทัพใหญ่ วางแผนการรบ ปกครอง กองทหาร

คือถ้า ให้ ดวลกัน 1-1 ยังไงก้เจมี่ชนะ แต่ถ้าให้แบบ ทั้งคู่มีกองทัพ แล้วเอามา+กัน สแตนนิส โอกาสชนะเยอะกว่า

แต่พักหลัง แกเน้นแช่งมากกว่า นะ
    Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  7. Ross

Ross พลเดินเท้า

สแตนนิสเราว่าประมาณโจโฉ มีความเป็นผู้นำ ส่วนเจมมี่อะประมาณลิโป้ ในเรื่องความสามารถนะ -0-
    Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  8. AM'Rome Buster

เอาเจมี่ไปเทียบกับลิโป้เลยเหรอ ผมว่าแค่ระดับทหารเอกโจโฉ แฮหัวตุ้น เตียวคับอะไรนี่แหละ ไม่ได้เก่งมากขนาดนั้น เซอร์บาริสตันตะหากลิโป้ของจริง
  9. Hannibal

Hannibal นักดาบฝึกหัด

เจมี เทียบกับ ลิโป้ น่ะ ถูกแล้ว.. ถ้าเทียบกับวีรประวัติดูคล้ายกันพอสมควร

รูปหล่อ ฝีมือเทพ ออกแนวห้าวแต่ไม่ค่อยเก่งเรื่องวางแผน

เจมี่ฆ่าราชาวิกลจริต - ลิโป้ฆ่าตั๋งโต๊ะ ประมาณนี้

ส่วนเซอร์บาริสตัน เทียบกับจูล่งน่าจะเหมาะ

คือเทพตั้งแต่หนุ่มยันแก่ มีคุณธรรม ผู้คนต่างยกย่อง ฯลฯ
    leopard, ชาซารี และ AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  10. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

ไม่เคยเห็นสแตนนิสแสดงฝีมือในการต่อสู้เลยบอกไม่ถูกปกติเห็นใช้แต่เจ๊แดง แต่ยังไงๆก็คิดว่าเจมี่เก่งกว่า
  11. AM'Rome Buster

อ่อ ที่แท้เทียบนิสัยด้วย อย่างงั้นก็เหมาะแล้ว
  12. ZkywALkeR

ZkywALkeR นักดาบฝึกหัด

ที่คุณ AM'Rome Buster พิมพ์มา ผมว่าเค้าหมายถึงเฉพาะด้านฝีมือการต่อสู้นะครับ ไม่ได้รวมถึงนิสัยส่วนตัว

เช่นถ้า เทียบความเก่งของตัวละคร คงให้ ลิโป้100 เพราะเก่งที่สุดในเรื่อง แฮหัวตุ้นก็ประมาน 90

เค้าคงมองว่าปัจจุบัน เซอร์บาริสตันเก่งที่สุด 100 ส่วนเจมี่นั้นไม่ถึง
    AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  13. wongsatron

wongsatron อัศวินไร้นาย

ส่วนตัวผมก็ว่า เจมี่ครับ แต่ สเตนนิสความเป็นผู้นำอะไรดูแลมีภาษีกว่า เจมี่ไม่น่าเสียมือถนัดเลย
  14. DeathWolf

DeathWolf พลเดินเท้า

แถมเสียเพราะผู้หญิงที่รู้จักได้ไม่นาน(แต่ดันโดนจับจิ้นไม่ขาดสายอิอิ)ซะด้วย
    ปล.
    ดูพี่แกไม่ชอบการข่มขืนซักเท่าไหร่แฮะ เหมือนพี่แกค่อนข้างให้เกียรติผู้หญิงในระดับนึง(อยากดูสีหน้าตอนเจมี่สารภาพเรื่องภรรยาทีเรียนจังแฮะ)
  15. LordJon

LordJon ทหารม้า

แสตนนิสแกออกแนวบุ๋นอะครับ สั่งอย่างเดียว ส่วนเจมี่นี่ไม่ว่างานไหนแกลุยหมด สู้ๆกันจริงๆเจมี่กินขาด
  16. Es Saphear

Es Saphear นักดาบฝึกหัด

สแตนนิส โชว์ฝีมือตอนรบในสงครามบุกคิงแลนดิ้ง ( ถ้าจำไม่ผิด )

บุกเปีนกำแพงเมืองนำหน้าเลยนะเอ้า เท่าที่นับฆ่าไปเยอะเหมือนกันนะครับ

ฝีมือน่าจะ บอกยากแฮะ แต่จิตมุ่งมั่นให้สแตนนิสล่ะกัน เหมือนหนังการ์ตูน
    AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  17. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

นำทัพออกศึกเอง บู๊เอง อารมณ์การนำทัพคล้ายๆ พระนเรศวร เลยครับแบบ ได้ใจทหารเต็มๆ กษัตริย์นำหน้าเองแบบนี้ ฝีมือก็ต้องดีและมั่นใจในตัวเองอยู่แล้วครับ ถ้าสู้กับ เจมี่ ถ้า เจมี่ ติดเล่นไปก็อาจพลาดได้นาาา
  18. สแตนนิสจริงๆ ไม่ได้เป็นที่ชื่นชอบของขุนนางกับชนชั้นสูงนะครับ ไม่งั้นพรรคพวกคงไม่หนีไปเข้ากับเรนลีกันหมด

ในขณะที่เจมี อยู่กับใครใครก็ชอบ พลทหาร ผู้ติดตาม รักเจมีกันทุกคนครับ
    Nut_ketchup และ Chaeames ถูกใจข้อความนี้
  19. DeathWolf

DeathWolf พลเดินเท้า

ได้ใจแต่เวลารบครับ แต่เวลาหาคนเนี่ยความสามารถแกติดลบเลย ถ้าไม่ได้ลูกตุกติกนะสแตนนิสไปก่อนเพื่อนแล้วนะนั่น
    Gutter13 ถูกใจข้อความนี้
  20. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

เจมี่ เก่งระยะประชิดนะครับ ส่วนสแตนิสได้เปรียบสุด เก่งต่อสู้ระยะไกล (เผาพริกเผาเกลือแช่งให้ตาย) 555+
    Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  21. oakhyco

oakhyco อัศวินไร้นาย

ไม่รู้ครับแต่เห็นแกปีนกำแพงเมืองคนแรกเลย ตะลุยเข้าไปกลางฝูงเลยด้วย แสดงว่าเก่ง?? เจอกับเจมี่ ก็ไม่แน่หรอก ติดแต่เฮียแกไม่หล่อเท่านั้นเอง เผาปลิง กับ ผลักเด็กตกตึกอันไหนมันแย่กว่ากัน??
  22. AM'Rome Buster

ถ้าผลักเด็กตกตึก ยังถูกยกย่องว่าเก่งได้ กะอีแค่สาปแช่งคนอื่น มันก็ไม่ต่างกันหรอก
    TheOnlyAce2 ถูกใจข้อความนี้
  23. TheOnlyAce2

TheOnlyAce2 อัศวินไร้นาย

เจ มี่ก็เจมี่เหอะ โดนลุงบาริสตันตบหัวทิ่มจ้า ส่วนลุงแสตนนิสอย่าจับมาสู้กับเจมี่เล้ย ดูจากสังขารแล้ว เจมี่เหนือกว่าในด้านกายภาพมาก

ถ้าสู้ในสงครามจริงๆ เผลอๆ เจมี่ไปเป็นเชลยที่ Dragonstone ด้วยซ้ำ ถ้ายังบู๊บ้าบอโชว์พาวแบบในป่าเสียงในกระซิบอะ
    Gutter13 และ AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  24. AM'Rome Buster

เจมี่ ถ้าเจอคนเก๋ากว่าอย่างลุงเน็ดก็แพ้
    เจอคนแก่แต่เก่งสุดยอดอย่างลุงบาริสตั้น ก็แพ้
    เจอคนเก่งวางแผนอย่างสแตนนิส ก็แพ้
    เจอคนรุ่นเดียวกัน อันนี้วัดเลยที่ฝีมือ

เรียกได้ว่า เก่งเฉพาะกับคนที่อ่อนกว่าทั้งสติปัญญาและพละกำลังล้วนๆ :drool:
  25. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

ดูจากซีรี่อย่างเดียวไม่ได้นะครับ หลายคน ดูถูกเจมี่ กันเกินไปรึเปล่าหรือ บางที อาจเห็นภาพที่เจมี่ ถูกจับเป็นเฉลย มากไป ถึงจะเห็นอย่างนั้น แต่เจมี่ ก็ถือเป็น นักดาบ ท็อป 5 ของ7อาณาจักรไม่ใช่หรอครับ

Share This Page