SS 3 เรื่องเพลงในงานวิวาห์ครับ(สปอย)

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย OatsLomo, 4 มิถุนายน 2013.

1. OatsLomo

OatsLomo นักดาบฝึกหัด

เพลงที่เล่นเป็นเพลงสุดท้ายในงานแต่งคือเพลงอะไรเหรอครับ

ทำไมแคทลินฟังเพลงนี้แล้วถึงรู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้น
  2. brawatcher

brawatcher ทหารม้า

rain of castamere ไงครับ

เพลงประจำตระกูล lannister
  3. l.tiger

l.tiger อัศวินไร้นาย

อ่านทู้นี้ คคห. แรกแล้วจะเข้าใจเรื่องเพลงเลยจ้ะ ^^ อธิบายพร้อมเพลง และคำแปล เข้าใจง่ายมากๆ :D

ปล. เราว่าเพลงของลุงไทวินเพราะออก ดูขลังดี แต่เพราะมีพลังแบบน่าขนลุก คืออย่าเป็นศัตรูกะแกนะ เหอๆ

เพลงใน GOT

http://gameofthronesfansite.com/threads/395/#post-5615
  4. Dracarys

Dracarys อัศวินไร้นาย

เพลงชื่อ Rain of Castamere อย่างที่คุณ brawatcher บอกนั่นแหละครับ
    ผมจะอธิบายคร่าวๆ ให้เห็นภาพละกัน

เมื่อสมัยก่อนมีตระกูลที่ชื่อตระกูล Reyne แห่ง Castamere เป็นตระกูลที่รวยอันดับสองในเวสเตอรอส
    (คำว่า Rain ที่แปลว่าฝนเป็นคำพ้องเสียงที่จงใจเอามาตั้งชื่อเพลง)
    ในสมัยนั้นพ่อของไทวินยังเป็นผู้นำตระกูล และเป็นคนอ่อนแอ
    ตระกูลเรย์นจึงคิดกระด้างกระเดื่อง เพราะคิดว่าปราบไททอส พ่อไทวินได้
    แต่โดนไทวินยกกองทัพไปทำลายล้างจนไม่เหลือซาก ตระกูลนี้บวกกับอีกสองตระกูลที่ร่วมก่อการ หายไปจากแผนที่โลก

หลังเหตุการณ์ มีคนแต่งเพลง Rain of Castamere ขึ้นมา
    ในเพลงบรรยายความอวดตนอย่างโง่เขลาและจุดจบอันพินาศย่อยยับของตระกูลเรย์น

หลังจากนั้น พอมีคนคิดก่อกบฏ ไทวินจะส่งจินตกวีไปร้องเพลง Rain of Castamere ให้ฟัง
    คนที่ได้ฟังเพลงจะกลับใจได้สำนึกและไม่กล้าหืออีก

...

เรื่องนี้เป็นที่รู้กันทั่วเวสเตอรอส
    ฉะนั้นการที่เพลงนี้ดังขึ้นในงานแต่งงาน ซึ่งถือเป็นงานมงคล มันถึงผิดที่ผิดทาง และเป็นลางร้ายครับ
    และถ้ามองให้ลึกซึ้งลงไปอีกคือ ลอร์ดไทวินเป็นคนสั่งให้บรรเลงเพลงนี้ในงาน ก่อนที่จะฆ่าล้างตระกูลสตาร์ค

จบข่าว
    handofdragon, Dominick, littlebee. และอีก 5 คน ถูกใจข้อความนี้
  5. princetofu

princetofu พลเดินเท้า

เรื่องเดียวกับที่เซอซีร์เล่าให้มาเจอรี่ฟังตอนงานหมั้นทีเรียนใช่ปะครับ :read:
  6. P-Blur

P-Blur นักดาบฝึกหัด

เพลงมันไพเราะดีน่ะ
  7. Thomus

Thomus พลเดินเท้า

งาน สตาร์คครับ เล่นเพลง แลนนิสเตอร์ แค่นี้ก็รู้ล่ะครับ อะไรจะเกิด
    Jimmy ถูกใจข้อความนี้
  8. LordJon

LordJon ทหารม้า

อธิบายสะเข้าใจ หมดข้อสงสัย 5555+
    kantalas ถูกใจข้อความนี้
  9. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

โหยอ่านอันนี้แล้วแบบ ไทวินดูเจ๋งขึ้นมา10เท่า แค่ฟังเพลงก็ไม่กล้ากบฏเลย
    ผมอยากให้ส่งคนไปเล่นให้แดนนี่ฟังจัง คงโดนเผากลับมา 555555555555
    handofdragon, jaime lannister และ Dominick ถูกใจข้อความนี้
  10. Dracarys

Dracarys อัศวินไร้นาย

ต้องเจ๋งแน่ครับ เพราะผ่านคลื่นลมมาแล้วทุกรูปแบบ และยังยืนหยัดอยู่ได้ในฐานะเบอร์หนึ่งทุกรัชกาล
    ไทวินเคยเป็น hand of the king ให้ Mad King (คนที่เจมี่แทงตายนั่นแหละครับ) ถึง 20 ปี
    และบริหารบ้านเมืองได้ดีจนแทบจะมีคุณูปการเหนือเจ้าชีวิตเลยทีเดียว

จำเซอร์อิลิน เพย์นได้มั้ยครับ ตาเหน่งที่เป็นใบ้ ที่เป็นเพชรฆาตตัดหัวเน็ด สตาร์คคนนั้นน่ะ
    สมัยก่อนไม่ได้ใบ้นะครับ แต่ดันไปพูดว่า แท้จริงแล้วคนที่ปกครองแผ่นดินคือไทวินต่างหาก
    Mad King รู้เรื่องนี้เข้า สั่งตัดลิ้นเซอร์อิลิน เพย์นทันทีครับ เลยเป็นใบ้มาจนทุกวันนี้
    l.tiger และ Gutter13 ถูกใจข้อความนี้
  11. Amoris

Amoris นักดาบฝึกหัด

ถึงว่าแคทได้ยินเพลงแล้วสีหน้าตื่นตระหนกเลยทีเดียว
    คนดูก็รู้เลยว่าลางร้าย ... แต่เพลงเพราะดีนะ
  12. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

เพิ่มเติมนิดนึงครับ ตระกูลReyne มี ตราประจำตระกูลเป็นสิงโตคล้ายๆกับ แลนนิสเตอด้วยครับแต่ต่างกันตรงที่เป็นสิงโตสีแดงแลนนิสเจอสิงโตสีทอง ตามเพลงเลยครับ
    Only a cat of a different coat
    that's all the truth I know
    In a coat of gold or a coat of red

พัสดุ:

13. wongsatron

wongsatron อัศวินไร้นาย

แคทลินรู้จักเพลงนี้ ตอนขึ้นผมขนลุกเลย สีหน้าของแคทเปลี่ยนไปเลย เหมือนแกรู้ว่ามันไม่ปกติละ
  14. Cat Rider

Cat Rider พลเดินเท้า

แค่ฉากนี้ฉากเดียวต้องบอกเลยว่าแคทลินถ่ายทอดทุกอารมณ์โดยไม่ขาดตกบกพร่องจริงๆ ด้วยสีหน้า แววตาของเธอช่วงเพลงขึ้น ระหว่างนั้นกล้องก็แพนไปทางร็อบซึ่งยืนหัวเราะ ผ่อนคลายแบบสุดๆ มันยิ่งทำให้รู้สึกหดหู่ในชะตากรรม ....สุดยอดครับ
  15. อันนี้ cover เพราะดีครับ

Share This Page