มารู้จักสิ่งมีชีวิตต่างๆ ใน GOT กัน

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Kurodo, 4 กันยายน 2013.

1. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

เนื่องจาก GOT มีสิ่งมีชีวิตแปลกๆ มากมาย ผมเลยยกมาแนะนำให้รู้จักกันครับ

จะทยอยโพสเรื่อยๆ ครับแต่จะใส่สารบัญบอกไว้นะครับ
    สารบัญ
    1. คราเคน / Kraken
    2. นาคคา / Nagga
    3. บาซิลิสค์ / Basilisk
    4. กิ้งก่าราชสีห์ / Lizard-Lion
    5. สฟิงค์ / Sphinx
    6. มังกร / Dragon
    7. หนอนเพลิง / Firewyrm
    8. สุนัขป่าโลกันตร์ / Direwolf
    9. แมงมุมน้ำแข็งยักษ์ / Giant Ice Spider
    10. หมีขาว,หมีหิมะ / Snow Bear
    11. แมนติคอร์ / Manticore
    12. แมลงวันเลือด / Bloodfly
    13. ช้าง / Elephant & ช้างแคระ / Dwarf Elephant
    14. แมมมอธ / Mammoth
    15. ม้า / Horse
    16. ซอร์ส / Zorse
    17. ออร็อค / Auroch
    18. ยูนิคอร์น / Unicorn
    19. สิงโต / Lion & ฮาร์การ์ / Hrakkar
    20. แมวเงา / Shadowcat
    21. ราเวน / Raven

1. คราเคน / Kraken
    ตำนานและความเป็นมา:
    คราเคนเป็นสัตว์ประหลาดทางทะเลในตำนานของชาวสแกนดิเนเวีย อาจเป็นหมึกยักษ์หรือหมึกกล้วยก็ได้ที่มีขนาดเท่ากับเกาะเล็กๆ
    คราเคนเป็นหมึกขนาดมหึมาที่ว่ากันว่าสามารถจมเรือล่าปลาวาฬได้เลย คราเคนเป็นสัตว์ในทะเลลึก ลักษณะของคราเคนเป็นหมึกกล้วย มีหนวดรอบปากราว 4-5 คู่ บนหนวดมีบุ่มดูดเอาไว้จับเหยื่อ
    ในโลกความเป็นจริง:
    คราเคนเป็นสัตว์ที่จัดอยู่ในไฟลัม Mollusca และแยกออกมาในคลาส Cephalopod ซึ่งมีรากศัพท์มาจากภาษากรีก "head-feet" ซึ่งก็เป็นคลาสสัตว์จำพวกหมึกนั่นเองครับ และเป็นสัตว์ที่ไม่มีกระดูกสันหลังที่วิวัฒนาการมาจากหอยราว 500 ล้านปีก่อน
    ปี 1782 มีเรือรบอังกฤษ 10 ลำ หายสาญสูญไปอย่างลึกลับ
    อัลเฟรด ลอร์ด เทนนีสัน ผู้เคยพบเห็นคราเคนได้แต่ง กลอนคราเคนเอาไว้ในปี 1830
    ปี 1857 มีการพบซากหมึกขนาดยักษ์ ทำให้เชื่อว่าคราเคนมีอยู่จริงๆ

ใน Song of Ice and Fire:
    ในตำนานของราชันเทาปฐมกษัตริย์องค์แรกของหมู่เกาะเหล็กมังกรทะเลตัวแรก (นาคคา) ที่ถูกปราบนั้นกินคราเคนเป็นอาหารครับ
    คราเคนสีทองเป็นสัญลักษณ์ของตระกูลเกรย์จอย
    ในเล่มสามวาริสได้ข่าวว่าพบเห็นคราเคนที่ชายฝั่งแหลมนิ้วในแคว้นหุบเขา (ที่มั่นของตระกูลเบลิช) และลือกันว่าเรือล่าปลาวาฬแห่งอิบเบนถูกมันจมลง

2. นาคคา / Nagga
    นาคเป็นสิ่งมีชีวิตที่พบในตำนานทางศาสนาพราหมณ์และพุทธ โดยจะมีลักษณะผสมระหว่างมนุษย์กับงู
    นาคคาเป็นมังกรทะเลที่ปรากฎอยู่ในตำนาน ตั้งแต่ยุคแห่งวีรบุรุษ
    ในตำนานของหมู่เกาะเหล็กกล่าวว่า นาคคาเป็นมังกรทะเลตัวแรกที่มีขนาดใหญ่มหึมามากพอจะกินคราเคนและเลเวียธานเป็นอาหาร หรือกระทั่งจมเกาะทั้งเกาะลงได้
    ในตำนานของราชันเทา ได้มีการต่อสู้ระหว่างนาคคาและราชันเทา ด้วยความช่วยเหลือของเทพผู้จมน้ำ ราชันเทาได้สังหารนาคคาลงได้บนชายฝั่งของเกาะ Old Wyk
    [​IMG][​IMG]
    ราชันเทาได้นำกระดูกของนาคคา (ตัวเมีย) มาสร้างเป็นท้องพระโรง
    ขากรรไกร นำมาสร้างเป็นบัลลังก์
    ฟัน นำมาสร้างมงกุฎ
    กระดูก นำมาสร้างเป็น เสาแกนหลัก และคาน

3. บาซิลิสค์ / Basilisks
    บาซิลิสค์เป็นสัตว์ประหลาดในตำนานของยุโรปและตะวันออกกลาง มีลักษณะเป็นงูพิษขนาดเล็กที่มีหงอนคล้ายกับมงกุฎทำให้เป็นที่มาของชื่อ บาซิลิสค์ อันหมายถึง ราชาน้อย (little king) ในภาษากรีก
    บาซิลิสค์เพิ่งจะตัวใหญ่ขึ้นมาใช้ศตวรรษที่ 11-12 นี่เองครับ
    ต่อมาในคริตส์ศตวรรษที่ 14 บาซิลิสค์ก็เริ่มมีรูปลักษณ์แบบไก่ตัวผู้เข้ามาผสม เรียกว่า คร็อคคาทริส (Cockatrice) คือมีหัว คอ และขาแบบไก่ตัวผู้ ตัวเป็นงู มักมีปีกแบบมังกร และบางครั้งยังมีหน้าเป็นคนด้วย
    บาซิลิสค์จะถือกำเนิดในคืนจันทร์เต็มดวง โดยออกมาจากไข่ที่ออกมาจากไก่ตัวผู้อายุ 7 ปีและปราศจากไข่แดง แต่ถูกฟักเป็นตัวโดยคางคก
    บาซิลิสค์มีพิษที่อันตรายมาก สิ่งมีชีวิตใดที่ถูกสัมผัส หายใจรด หรือจ้องมองจะตายทันที ในขณะที่ถ้าเป็นสิ่งไม่มีชีวิต เช่น ก้อนหินเหมือนโดยบาซิลิสค์หายใจรดจะสลายกลายเป็นฝุ่นเลยทีเดียว ในขณะที่ต้นหญ้าจะลุกไหม้ เรียกได้ว่าบาซิลิสค์ผ่านตรงไหนทะเลทรายเกิดตรงนั้นเลย ส่วนคร็อคคาทริสจะทำให้ผลไม้บนต้นไม้เน่าเปื่อยและยังเปลี่ยนคนให้เป็นหิน
    มีสัตว์สองชนิดที่สามารถสังหารบาซิลิสค์ คือ ตัววีเซล และไก่ตัวผู้ (Cockerel) ที่แค่ขันก็ฆ่าบาซิลิสค์ได้เลย

ในโลกของเรามีสัตว์ที่ถูกเรียกว่าเป็นบาซิลิสก์คือกิ้งก่าบาซิลิสค์เขียวครับ วิ่งบนน้ำได้ แต่ไม่อันตรายอะไรเลย
    บาซิลิสค์ของลุงมาร์ตินก็เอาคร็อคคาทริสมาทั้งดุ้นครับแต่ลดความร้ายกาจลง คงเหลือแต่พิษที่ยังร้ายแรงครับ
    บาซิลิสค์จัดอยู่ในกลุ่มสัตว์เลื้อยคลานเช่นเดียวกับมังกร พบได้ในป่ายิติ (Yi Ti)
    บาซิลิสค์ใน GOT ไม่ใช่พญางูแบบในตำนานเท่าไปแต่เป็นสัตว์เลื้อยคลานประเภทหนึ่งที่มีขนาดใหญ่กว่าหมาไม่มาก
    บาซิลิสค์มักถูกนำมาใช้แข่งขันในการพนันกับสัตว์ประเภทอื่น เช่น หมา (คล้ายๆ แข่งไก่ชน)
    บาซิลิสค์สามารถที่จะฉีกหมาตัวใหญ่ออกเป็นชิ้นๆ ได้อย่างไม่ยากเย็นนัก
    พิษของบาซิลิสค์นั้นร้ายแรงต่อสิ่งมีชีวิตทุกชนิด
    Last edited: 13 พฤศจิกายน 2013
    CherryBoy, KORNE, leopard และอีก 9 คน ถูกใจข้อความนี้
  2. leopard

leopard อัศวิน

นาคคา ฟังดูเหมือนๆ พญานาค (นาคา) ของบ้านเราเลย :)
    Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้
  3. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

บาซิลิสในแฮร์รี่นี่แค่จ้องตาก็ตายซะและ
  4. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

ผมว่ารากศัพท์ หลายๆ อย่างๆ ก็ถูกแปลเปลี่ยน หรือเรียกเพี้ยนกันมาตามการออกเสียงของแต่ละเชื้อชาตินะครับ อย่าง นาคา กับ พญานาค เนี่ยมันก็ใกล้เคียงกันอยู่แล้ว ทางฝรั่งเค้าก็เรียกเป็น nagga คนไทยเรียกพญานาค ก็คือมังกรน้ำ เหมือนกัน
  5. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

แรงบันดาลใจของศิลปินนี่มาแนวใกล้ๆกันเยอะเหมือนกันนะเนี่ย ฮิปโปแคมปัส,นาคา,ม้านิลมังกร,เพกาซัส ได้แรงบันดาลใจมาหรือว่าม้ามาเข้าฝันตอนแต่งก็ไม่รู้
    นี่ถ้ามาเข้าฝันทางนี้นี่คงไม่ได้นิยายแต่คงได้เลขไปแทงหวย
  6. สุนัขป่าโลกันตร์สุขภาพดี ขนต้องนุ่มฟูไม่แห้งแข็ง จมูกต้องชื้น ตาต้องใสนะครับ
    Polarbear, princetofu, Master of Sellsword และอีก 3 คน ถูกใจข้อความนี้
  7. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

ท่าทางเด็กๆจะให้กินวิสกัส
    Polarbear, ชาซารี, Boylagoon และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  8. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

4. กิ้งก่าราชสีห์ / Lizard-Lion
    ในโลกของเรามี Lion Lizard เป็นสัตว์เลื้อยคลานที่พบได้ตามกองหินที่สุมๆ เป็นรูปพีระมิด

กิ้งก่าราชสีห์อาศัยอยู่แถบหนองน้ำและบึงบริเวณคอคอด ซึ่งมักจะชอบอยู่ในน้ำ และมีฟันที่คมราวกับกริช
    จริงๆ ผมไม่รู้ว่ากิ้งก่าราชสีห์ใน SOIAF ควรจะหน้าตาเหมือนกับ Lion Lizard หรือเปล่า แต่จินตนการผมชี้ไปที่ไอ้ตัวนี้เรย น่ากลัวสุดๆ
    Dilophosaurus ------- >>>>> [​IMG]
    CherryBoy, Źéńőń, plakinmek และอีก 3 คน ถูกใจข้อความนี้
  9. Hodor is coming

Hodor is coming ราชองค์รักษ์

Hodor นี่ถือเป็นสิ่งมีชีวิตแปลกๆด้วยรึเปล่าขอรับ

10. Master of Sellsword

Master of Sellsword อัศวิน

Jurassic Park ป่าวเนี่ย 5555
    Kurodo และ Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  11. grean_of_thrones

grean_of_thrones นักดาบฝึกหัด

ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ ขอบคุณครับ
    Kurodo ถูกใจข้อความนี้
  12. leopard

leopard อัศวิน

ฟังแล้วคิดถึง Water Monitor
    น้อง เฮ้ น่านเอง (มักจะชอบอยู่ในน้ำ และมีฟันที่คมราวกับกริช)
    ;)

Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  13. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

จะรอดูนะ หวังว่าซีซั่นนี้คงไม่ผิดหวัง
  14. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

ผมว่า ถ้าจะจินตนาการ พวกสัตว์พวกนี้ ตามเทพนิยาย หรือหนังแนวแฟนตาซี ก็ต้องเป็นตัวประหลาดๆ หน่อย ถ้าดูเหมือนโลกเป็นจริงมาก มันก็คงดูจะธรรมดา ไม่น่าสนใจ ไม่น่าตื่นเต้น
    plakinmek และ Kurodo ถูกใจข้อความนี้
  15. Rheagar Targaryen

ถ้าจะให้ได้ตามตำราเทพก็ต้องมีจุดอ่อนประหลาดๆไม่แน่คราเค่นหรือมังกรอาจจะมีจุดอ่อนเป็นโฮดอร์ก็ได้เห็นช่วงนี้กระตือรือร้นน่าดู ชอบภาพที่เมสเตอร์เอามาแปะอะพวกหนังสือภาพน่าจมีลายเส้นอย่างี้บ้าง มีแต่หน้าแข็งๆ เมสเตอร์ไปชวนน้องGut ทำแข่งกะฝรั่งเลย
    plakinmek, Kurodo และ Hodor is coming ถูกใจข้อความนี้
  16. Hodor is coming

555 ผมจะถือเป็นคำชมนะขอรับ
    ส่วนจุดอ่อนของ Hodor ก็น่าจะเป็นเงือกสาวสุดเซ็กซี่ สิ่งมีชีวิตในฝันของบุรุษทุกคนเลยนะครับ อยากให้ปรากฏในเรื่องจริงๆเลย ไม่รู้ว่าผมจะได้แค่ฝันรึเปล่า
    ปล. เห็นด้วยมากๆ ภาพของเมสเตอร์ท่านสวยมากจริงๆ คารวะ 3 จอกขอรับ
    plakinmek, Kurodo และ Rheagar Targaryen ถูกใจข้อความนี้
  17. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

สรุปโฮดอร์เป็นตัวอะไรกันแน่ พูดซะแปลกกว่าใครเลย
    Hodor is coming ถูกใจข้อความนี้
  18. Hodor is coming

คิดว่าเป็นคำถาม ที่มวลมนุษยชาติยังต้องค้นหาคำตอบกันต่อไปนะขอรับ
    Polarbear และ plakinmek ถูกใจข้อความนี้
  19. Kurodo

ผมว่าก็คงได้รับแรงบันดาลใจจากพญานาคของอินเดียแน่ๆ ครับ

เอาจริงๆ บาซิลิสค์ไก่นี่ตามตำนานก็มีสายตามรณะครับ แต่ของ GOT ไม่เป็นแบบนั้น แล้วก็ไม่ได้รวมเอาลักษณะที่ฟังไก่ขันแล้วตายมาด้วย ผมว่าลุงมาร์ตินแกต้องการแฟนตาซีครับ แต่ไม่เอาเว่อร์

เห็นด้วยครับ

555 ไว้ถึงคิวสุนัขป่าโลกันตร์ผมจะจัดหนักเรย

ผมคิดว่าไม่หรอกครับ คุณ Hodor ก็เว่อร์ไปนะ แต่ถ้ามุดออกจากก้นแรดจริง ผมก็คงต้องเพิ่มไปเป็นสัตว์ประหลาดล่ะครับ

ช่ายเรยครับ

เห้มีญาติสายพันธ์มังกรนะครับ มังกรเห้โคมาโด :p

ผมว่ามังกรก็หรูสุดที่จะคาดหวังได้แล้วล่ะครับ

อ่านตอนแรกแอบงงว่าเมสเตอร์มาจากไหน อ้อเรานี่เอง :p เรื่องนี้ขึ้นอยู่กับน้อง Gut ครับ ผมแค่แนะนำ คนวาดหนักแน่ๆๆ 5555
    ว่าแต่ภาพผมขโมยมาจาก Google แระครับ ลืมแปะ ref ด้วยไว้สัตว์ชนิดหน้าจะแนบ ref ให้ตามนะครับ

ตัวต่อไปเป็น สฟิงค์ กับมังกรนะค๊าบ พอดีผมไม่ค่อยว่างช้าหน่อยอ่ะครับ
    CherryBoy, Hodor is coming, Źéńőń และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  20. Kurodo

5. สฟิงค์ / Sphinx
    สฟิงค์แบบอียิปต์จะมีใบหน้าเป็นคน แต่ร่างกายเป็นสิงโต เป็นสัญลักษณ์แห่งการพิทักษ์
    สฟิงค์แบบกรีกจะเป็นหญิงสาว ร่างเป็นสิงโต หางเป็นงู และปีกแบบนก กรีกถือว่าสฟิงค์เป็นสัญลักษณ์แห่งปริศนาและความโชคร้าย
    มีสฟิงค์แบบกรีกค่อนข้างติดเรตผมขอซ่อนไว้หน่อยแล้วกันนะครับ ตำนานที่โด่งดังสุดๆ เกี่ยวกับสฟิงค์ของกรีกก็ต้องเอดิปัสครับ

ในโลกความจริง:
    สฟิงค​์ที่เรารูปจักกันดีคือประติมากรรมขนาดยักษ์ของสฟิงค์ใบหน้าฟาโรห์แห่งอียิปต์ ที่ตั้งอยู่หน้ามหาพีระมิดคูฟู
    [​IMG][​IMG]
    นอกจากนี้ก็ยังมีประติมากรรมสฟิงค์แบบกรีกและอินเดียอีกด้วย​
    ลุงมาร์ตินก็รับเอาสฟิงค์กรีกมาครับ แต่ไม่ปรากฎว่าเคยมีใครเห็น เหมือนเป็นสิ่งก่อสร้างมากกว่าสิ่งมีชีวิตจริงๆ
    ใน Essos มักมีการสร้างสฟิงค์ไว้หน้าวิหาร เพราะเชื่อว่าสฟิงค์จะขจัดบาป/ความชั่วร้ายออกจากร่างของคนที่ผ่านสฟิงค์ไป ในห้องประชุมสภาเล็กของ King's Landing ก็มีสฟิงค์ตั้งไว้ด้วยครับ และมักสร้างเป็นคู่ชาย-หญิง
    สฟิงค์มักพูดเป็นปริศนา

ลุงมาร์ตินแกยังแบ่งประเภทของสฟิงค์ไว้อีกแบบคือ
    สฟิงค์วาไลเรียน / Valyrian Sphinx
    มีลักษณะหัวเป็นมนุษย์แต่ตัวเป็นสัตว์ (ส่วมมากจะเป็นมังกร)
    สฟิงค์วาไลเรียน เป็นสัญลักษณ์แทนอาณาจักรวาไลเรียนเลย และเป็นสิ่งแทนความมั่งคั่งและอำนาจ
    แต่การสร้างนั้นเป็นความลับเฉพาะของวาไลเรียน ซึ่งอาจใช้เวทมนตร์คาถา หรือกรรมวิธีลี้ลับบางประการ
    สฟิงค์ที่ห้องสภาเล็กเป็นสฟิงค์วาไลเรียนครับ
    plakinmek, Hodor is coming และ สุนัขป่าโลกันตร์ ถูกใจข้อความนี้
  21. ถ้าภาพนี้ต้องซ่อน เวลา Game of Thrones ฉายคงต้องรีบปิดทีวีแล้วล่ะครับ :drool:
    besuto, Polarbear, sn'ning และอีก 7 คน ถูกใจข้อความนี้
  22. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

บาซิลิสนี่แทบจะพบได้ในหนังและหนังสือแฟนตาซีแทบจะทุกเรื่องเลยเนอะ
    ขอเสริมต้นกำเนิดบาซิลิสนิดนึง เกิดจากไข่ของไก่ ที่ไปฟักอยุ่ใต้คางคกค่ะ ออกมาเป็นงูบาซิลิส5555 ตามตำนานว่าไว้อย่างงั้น:D

ขอบคุณเมสเตอร์ค่ะที่เอาเรื่องราวหนุกๆมาให้อ่าน:)
    plakinmek, Hodor is coming, Kurodo และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  23. Rheagar Targaryen

555ชมค่ะชม
    เคยอ่านเจอเวอร์ชั่นนี้เหมือนกัน. สารภาพเลยว่าอยากลองทำด้วยเพราะเคยอ่านวิธีฟักไข่เลยกะจะลองดูแต่ไม่กล้าจับคางคกเลยล่มไป555
    ส่วนสฟิงซ์นี่เคยอ่านเจอว่าเป็นสัตว์ในตำนานที่ชอบถามปัญหาเชาว์พอตอบไม่ได้ก็จับกิน(จริงๆจับกินคือเป้าหมายแต่ชอบถามเอามัน)แล้วเจอโอดิปุสย้อนรอยตอบได้เลยอกแตกตายเลย ส่วนโอดิปุสก็ได้ดีชาวเมืองยกเป็นกษัตริย์แถมแต่งกะราชีนีหม้ายของเมือง แต่เดี๋ยวก่อน!นี่ไม่ใช่วอลท์ดิสนี่ย์เลยไม่มีจบแบบแฮปปีัเอนดิ้ง ปรากฏณ์ว่าราชินีที่ว่านี้พลิกล็อกเป็นแม่แท้ๆที่พลัดพรากกันมาตลอด(ใครว่าละครบ้านเราน้ำเน่าฮึ!) แม่นางเลยตรอมใจผูกคอตาย ส่วนโอดิปุสก็เนรเทศตัวเองแถมด้วยควักลูกตา(เพื่อ?)
    ชะเอิง เงิง เงย โพสกระทู้ใหนพาออกทะเลกระทู้นั้น...
    Polarbear, plakinmek, Hodor is coming และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  24. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

ตอนเป็นเด็กก็เคยคิดจะทำแบบนี้เหมือนกันแหละ อยากรู้ว่ามันจะออกมาเป็นบาซิลิสก์หรือครอกกาไทส์แต่เดี๋ยวคนอื่นเขาจะหาว่าบ้าเลยไม่กล้าทำ55555
    เราว่าการที่คนแต่งไม่ให้บาซิลิสก์มีความสามารถในการฆ่าเหยื่อโดยการสบตา เพราะมันจะง่ายเกินไป(เก่งกว่ามังกรอีก)เขาเลยแต่งให้เป็นแบบนั้นส่วนไอ้ เรื่อง lizard lion คิดเหมือนกันนะว่าเป็นไอ้ตัวนั้น"อยู่ในน้ำมีฟันคมๆแถมน้ำลายเป็นพิษด้วยมัน ชัดเจนอยู่แล้ว"
    Hodor is coming ถูกใจข้อความนี้
  25. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

โฮดอร์ไม่น่าสนใจผู้หญิงนะ เผลอๆถ้าเจอจริงคงโดนโฮดอร์ตบกลิ้งหรือไม่ก็กลิ้งทับ ไม่ก็ถ้าโฮดอร์หลงนางเงือกจริงพอถึงฉากโซเดมาคอมนางเงือกอาจต้านแรงโฮดอร์ไม่ๆไหวแล้วโดนทับขี้แตกตายก็ได้555555555555
    plakinmek และ AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้

Share This Page