นิทานที่มีราเล่าให้แบรนฟัง

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Arshanont, 15 ตุลาคม 2013.

1. Arshanont

Arshanont นักดาบฝึกหัด

เกี่ยวกับชาวเเครนน๊อกกับการปะลองที่ฮาเรนฮอลคับ
    อยากทราบรายละเอียดคับว่าใครเปนใครกันบ้าง
  2. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

กราบเรียนเชิญ บรรดากูรูทั้งหลายมา ณ ที่นี้ด้วย ครับ :notworthy:
    inzee ถูกใจข้อความนี้
  3. Hodor is coming

Hodor is coming ราชองค์รักษ์

ชาวแครนน็อก- ฮาวแลน รีด(รึเปล่า)
    หมาป่าดุดันที่เป็นหัวหน้าฝูง-แบรนดอน สตาร์ก
    หมาป่าเงียบขรึม-เน็ด สตาร์ก
    นางหมาป่า-ลีอานน่า สตาร์ก
    ลูกหมา-เบนจิน สตาร์ก
    เจ้าชายมังกร-เรการ์ ทาร์แกเรียน
    เจ้าวายุ-โรเบิร์ต บาราเธียน
    มั้งขอรับ
    CherryBoy, topz73 และ Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  4. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ตอนแรกว่าจะแปลทั้งเรื่อง เพิ่งนึกได้ว่าเค้ามีขายเป็นเล่ม เกือบปล่อยไก่แล้วมั้ยล่ะเนี่ย
    ผมยังไม่ได้ซื้อฉบับแปลไทยงั้นตอบเป็นภาษาอังกฤษนะครับ กลัวแปลแล้วไม่ตรงอ่ะ

Crannogman = ฮาวแลนด์ รีด
    The king = แอริสที่สอง ทาร์แกร์เรียน
    Dragon prince = เรการ์ ทาร์แกร์เรียน
    The white swords = ราชองครักษ์ (ที่ปรากฎตัวมีเจอโรลด์ ไฮท์เทาว์เวอร์, อาร์เธอร์ เดนย์, บาริสตัน เซลมี, ออสเวล เวนท์, โจนอทอร์ ดาร์รี, เจ้าชายเลวิน มาร์เทล)
    The new brother = เจมี แลนนิสเตอร์
    The great lion = ไทวิน แลนนิสเตอร์
    The storm lord = โรเบิร์ต บาราธีออน
    The rose lord = เมช ไทเรล
    The wife of the dragon prince = เอเลีย มาร์เทล
    The she-wolf = ลีอานนา สตาร์ค
    The wild wolf = แบรนดอน สตาร์ค
    The quiet wolf = เอ็ดดาร์ด สตาร์ค
    The pup = เบนจิน สตาร์ค
    Barrowdown men = ตระกูลดัสติน
    Moose = ตระกูลฮอร์นวูด
    Bears = ตระกูลมอร์มอนต์
    Mermen = ตระกูลแมนเดอลี
    The knight of skulls and kisses = ริคคาร์ด ลอนเมาท์
    A maid with laughing purple eyes = อาชาร่า เดนย์
    A red snake = โอเบรอน มาร์เทล
    The lord of griffins = จอน คอนนิงตัน
    A pitchfork knight = ตระกูลไฮท์ (Haigh)
    A porcupine = ตระกูลบลันท์
    A knight of two towers = ตระกูลเฟรย์
    A knight of the laughing tree = อาจเป็นฮาวแลนด์ รีด, ลีอานนา สตาร์ค, เบนจิน สตาร์ค หรือกระทั่งเอ็ดดาร์ด สตาร์คครับ

ไม่รู้ว่าครบหรือป่าวนะครับ
    oakhyco, Hodor is coming และ Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  5. AM'Rome Buster

โรเบิร์ต นามสกุลใหม่เหรอครับ บาราธีออน :LOL:
  6. topz73

topz73 ราชองค์รักษ์

ต้องไปหามาอ่านซะแล้ว :cool:
    Hodor is coming ถูกใจข้อความนี้
  7. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

เคยคุยกับพี่ @สุนัขป่าโลกันตร์ อยู่ว่าแบบนี้ก็เพราะดี ไม่รู้ว่าพี่เค้าจะใช้หรือป่าวแต่ผมจะใช้แบบนี้แล้ว 5555
  8. AM'Rome Buster

ทีวิน ทีริออน สนุกเลย ระวังเด็กๆไม่รู้ความโชว์บ้านนอกอ่านไม่เป็นนะครับ
    topz73 ถูกใจข้อความนี้
  9. topz73

topz73 ราชองค์รักษ์

มาแรงตลอด ลอร์ดคอมมานเดอร์ จอน o.O
    PokStark ถูกใจข้อความนี้
  10. AM'Rome Buster

เอ้า มาว่าผมแรงอีก อย่าทำเป้นเล่นไปนะครับ มันอ่านได้แบบนี้จริงๆ :eek:

อีกคำที่จะยกคือ Darius อ่ะให้ทายว่าอ่านยังไง
  11. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

ระวังเด็กบ้านนอกตอกกลับนะจ๊ะว่าชั้นอ่านแบบอิตาลีก็ฟิคชั่นนี้มันไม่ตายตัวนี่ว่าเป็นเรื่องของประเทศใหน
  12. Kurodo

งั้นผมอ่านแบบเดิมก็ได้ บาราเธียน :(

แต่ผมก็มีเหตุผลที่อ่านว่า บาราธีออนนะครับ
    ในยุคเจ็ดอาณาจักรของอังกฤษนี้เกิดสมัยหลังโรมันเสื่อมอำนาจแล้ว ภาษาละตินของชาวโรมันจะอ่านว่า บาราธีออน ชาวอังกฤษซึ่งถูกปกครองโดยโรมันก็น่าจะได้รับอิทธิพลจากละตินมาไม่มากก็น้อย
    นอกจากนี้การใช้ละตินยังเสมือนศัพท์ชั้นสูงอีกด้วยครับ
    Last edited: 15 ตุลาคม 2013
    oakhyco และ Rheagar Targaryen ถูกใจข้อความนี้
  13. AM'Rome Buster

รู้สึกผิดขึ้นมาเลยแฮะ ผมใช้คำแรงไปหรือเปล่า อ่านแบบอิตาลีก็ได้ครับ จะสเปน โปรตุเกส แคนาดา ปรัสเซีย ตุรกี เยอรมัน อะไรก็ได้ครับตามสะดวกเลย :(
  14. ผมเองยังใช้สระอะเลยครับ บะราธเธียน

เรื่องนี้ต่างคนต่างสะกดจริงๆ 55

ในซีรีย์มีไกด์ว่า Buh-RATH-ee-un เบอะ-ราธ-อี-อัน
    AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  15. AM'Rome Buster

นั่นแหละ ผมเลยบอกว่า อย่าทำเป็นเล่นไป จะอ่านอย่างไหนให้ฟิคชั่นมาก่อน คนมาใหม่เขาจะไม่สับสน

Share This Page