ขอถามหน่อยครับ Season 3 Episode 2 [ สปอย !! ]

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย wongsatron, 8 เมษายน 2013.

1. wongsatron

wongsatron อัศวินไร้นาย

ยิงเลยนะครับ​
  2. ถูกจับมานานขนาดนั้น ไม่ได้ยืดแข้งยืดขา อยู่ๆ มาเจอหญิงพลังช้าง จะไปสู้ได้ไงล่ะครับ
    handofdragon ถูกใจข้อความนี้
  3. ntsystem

ntsystem พลเดินเท้า

ผมแอบขำฉากนี้นะ

คือเจมี่ ใช้พลังบุกในช่วงแรกมากเกินไปด้วย บริแอนแค่ตั้งรับ+โต้กลับบ้าง
    แต่พอบริแอนเอาจริง เจมี่ก็หมดพลังจะสู้แล้ว :p

นี้ถ้าเจมี่ช่วงพีคๆ แล้วสู้กันอีกท่าจะมันส์น่าดูเลยละ
  4. Chaeames

Chaeames พลเดินเท้า

ตอนดูๆอยู่นี้แบบลุ้นอยู่ (อีนี่ตายแน่ๆ)
  5. Megazawa

Megazawa พลเดินเท้า

เจมี่เคยแพ้ ลอรัส
    ลอรัสเคยแพ้ บริแอน
    ฉะนั้น บริแอนควรจะชนะ เจมี่
  6. เท่าที่อ่านในหนังสือนะครับ

เวลาแทงทวนบนหลังม้า จะต้องใช้ความว่องไวเป็นหลัก คนผอมเพรียวอย่างลอรัสเลยเก่งเป็นอันดับต้นๆ ได้

แต่ถ้าเป็นการดวลดาบ รูปร่างกับพละกำลังมีผลกว่าครับ

ในหนังสือ เจมี เหนือกว่าบริแอนน์เยอะนะครับ แต่สู้ๆ ไปเกิดถูกใจฝีมือบริแอนน์ ก็เลยสู้ไปเรื่อยไม่ยอมปิดฉาก
    oakhyco และ handofdragon ถูกใจข้อความนี้
  7. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

แล้่วถ้าเรียงอันดับนักดาบที่เ่ก่งที่สุดในเรื่อง5อันดับแรกล่ะครับ ท่านๆคิดว่าจะมีใครบ้างครับ?
    (ที่ยังมีชีวิต ณ ปัจจุบัน คือซีซั่น3ตอน2นะครับ)

แล้วที่เจมี่เคยพูดไว้ว่า(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) คือ มีนักดาบแค่3คนที่เก่งกว่าเขา(หรือฝีมือเท่ากัน)
    นี่ใครหรอครับ เหมือนจะอยู่ในซีซั่น2อะครับคำพูดนี้
  8. 1. น่าจะเป็นเซอร์บาร์ริสตัน เซลมี
    2. อาเธอร์ เดย์น ดาบแห่งรุ่งอรุณ แต่ตายไปแล้ว
    3........ อาจจะ เรการ์ รึเปล่า เหมือนจำได้ลางๆ ว่าเรการ์เคยแทงเจมีตกม้ามาแล้ว
  9. wongsatron

Ser Barristan เก่งมากเลยหรอครับ มีแต่คนเคารพ ตอนแรกผมนึกว่าจะเป็น Berric Dondarion ซะอีก
  10. ER4Z3R-

ER4Z3R- นักดาบฝึกหัด

ถ้า Ned Stark ยังอยู่นี่สู้ Jamie ได้มั๊ยครับ ?
  11. ntsystem

ntsystem พลเดินเท้า

ต้องย้อนกลับไปดู SS1 EP5 อยู่ช่วงท้ายๆเลยครับ
    ฉากที่ เน็คสู้กับเจมี่ สูสีกันมากๆ .. ถ้าไม่โดนลูกน้องเจมี่มาช่วยซะก่อนก็อาจจะเห็นอะไรดีๆ

แต่ส่วนตัวเชื่อว่าถ้าเป็นตอนเน็คหนุ่มๆละก็ .. เจ๋งกว่าเจมี่นะผมว่า :)
  12. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ถ้านับเรการ์ แล้วโรเบิร์ต บาราเธียนไม่เก่งกว่าหรอครับ?

13. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

บาร์ริสตัน เซลมีนี่ได้รับการยกย่องว่าเป็น The Greatest Knights of the Realm ครับ

ผมว่าไม่น่าจะสู้ได้นะ
    ในหนังสือที่อ่านเหมือนเน็ดไม่ได้สู้กะเจมี่เลย และที่ในหนังถูกแทงข้างหลังแต่ในหนังสือระบุว่าเป็นม้าล้มทับ -*-
    ผมว่าแบรนดอนน่าจะเก่งกว่าเน็ด แต่อาจสูสีหรือด้อยกว่าเจมี่ครับ

14. Levantine Storyteller

Levantine Storyteller Moderator Staff Member

แล้วเจ้าของวาทะอมตะสำเนียงอิตาเลียน "ไม่ว่าจะสิ้นหวังเพียงใด จอมศัสตราแห่งบราวอสไม่เคยหนี" ล่ะครับ โดยส่วนตัวผมไม่คิดว่าเขาหมดบทแล้วหรอกนะ
  15. Ocelot

Ocelot อัศวิน

เรื่องนักรบที่เก่งที่สุด ขอนับเอา ณ เวลาปัจจุบันนะครับ เอาเฉพาะที่โผล่มาให้เราเห็นละกัน (คนที่หายหรือตายไม่ขอพูดถึงละกัน)

1.โอบีวัน เอ๊ย ท่านเซอร์บาร์ริสตัน เซลมี "the badass"(ผมตั้งเอง) เอาจริงๆแม้อายุจะเยอะผมว่าจะยังฟิตพอจะเตะตูดพวกราชองครักษ์ชุดปัจจุบันได้เลย แถมเป็นราชองครักษ์ที่ลุยศึกหนักๆมาแล้ว เช่น ศึกแม่น้ำสามง่ามที่โรเบิร์ตบดซี่โครงเรการ์ตายคาค้อน
    2. เจมี ไอ้หมอนี่คงไม่ไม่ต้องพูดอะไรมากนะฮะ ความเทพก็รู้ๆกัน
    3.สองศรีพี่น้อง เกรเกอร์กับแซนดอร์ คลีเกน ฝีมือน่าจะพอๆกัน แต่ไอ้ตัวพี่ดังกว่าเพราะเป็นเด็กของลอร์ดไทวิน ก่อวีรเวรไว้เยอะทั้งปล้น ฆ่า ข่มขืน แถมพี่ท่านยังติดเกราะหนาสุดในเรื่อง แบกโล่อันเท่าฝาบ้าน ดาบยาวหกฟุตพี่แกใช้มือเดียวถือ(ตามหนังสือนะ)
    4. บรอนน์ นักดาบรับจ้างบางคนเก่งกว่าราชองครักษ์อีกนะถ้าคิดๆดู เพราะพวกนี้มักจะเจอศัตรูแบบ"ของแข็ง"บ่อย ทั้งทหารหลวง ทหารรับจ้างด้วยกัน โจรป่า คนเถื่อน ในขณะที่ราชองครักษ์ฝึกมาดีก็จริงแต่ไม่ค่อยได้เจอกับคนเก่งๆ
    5. บริแอน คุณเจ๊สาย STR ที่แมนสุดในกองทัพของ"คิง"เรนลี่ เอาเหอะเจ๊แกเทพครับ เป็นหญิงสาย STR ก็งี้แหละ

ทั่นหลอด Beric หรือผมเรียกแกเป็นการส่วนตัวว่า "ไอ้แมงสาบอาละวาด" จุดเด่นจริงๆของตะแกไม่ได้อยู่ที่ความเทพเรื่องดาบฮะ ซีรี่ย์ตอนหน้าคงได้เห็นพี่แกแล้วล่ะ แต่ยอมรับว่าเป็นนักรบที่กล้าหาญใจถึงมากคนนึง ที่กล้าไฟว้กับไอ้โรคจิตบ้าพลังอย่าง the mountain
  16. Levantine Storyteller

Levantine Storyteller Moderator Staff Member

ท่านโอบีว... บาร์ริสตัน เซลมีเขามีบทอีกแน่นอนครับ เขาได้งานใหม่แล้วที่... (น่าจะรู้ๆกันอยู่)

โดยส่วนตัวผมไม่คิดว่าเกรเกอร์ คลีแกนเก่งหรอกครับ ใช้ขนาดตัวกับกำลังเป็นส่วนมาก แล้วก็นิสัยกับพฤติกรรมชั้นต่ำเหมือนพวกไร้ฝีืมือ พอเจอคู่ต่อสู้ของจริงที่เตรียมตัวมาดีก็รับมือไม่ได้แล้ว (น่าจะรู้ๆกันอยู่) แซนเดอร์ คลีแกนเก่งกว่าเยอะ มีแทบทุกอย่่างที่เกรเกอร์ไม่มีและไม่สนใจจะมี และเขาเป็นคนที่เอาชนะตัวเองได้อย่างสวยงามด้วย แต่ขอไม่กล่าวถึงว่าเป็นเรื่องอะไร เดี๋ยวเสียอรรถรส (แล้วก็น่าจะรู้ๆกันอยู่)

บรอนน์เก่งจริงๆครับ แต่ไม่รู้จะได้เห็นเขาอีกรึเปล่า

ผมเห็นว่าบริแอนเป็นคนจำพวกยิ่งทุบยิ่งดัง ฝีมือเยี่ยมแต่ไม่เยี่ยมที่สุด แต่ถ้าเป็นเรื่องจิตวิญญาณนักรบนี่ ผมคิดว่าไม่เป็นรองใคร

ถึงจะหายตัวไป แต่นักดาบสมญาจอมศัสตราและพิสูจน์ตัวเองแล้วว่าสมกับสมญานั้นก็มีอยู่แค่คนเดียว
  17. Kurodo

น่าจะมี Howland Reed รวมอยู่ด้วยอีกคนนะครับ

18. ER4Z3R-

ER4Z3R- นักดาบฝึกหัด

คิดถึงคนนี้มากครับ ผมหวังไว้ว่าที่ไม่ฉายให้ดูก็แปลว่าไม่ตายสินะ =w='
  19. wongsatron

ทำไมไปอ่านมาเขาบอกว่าบินไปแล้วครับ Dancing Master คนนั้น
  20. Levantine Storyteller

ที่ผมเจอมาเขาว่ากันว่า "อาจารย์สอนเต้นรำ" คนนั้นอาจจะเป็นสมาชิกสมาคมนิรลักษณชน (Faceless Men) เพราะบทพูดอมตะอีกบท
    ถาม: "มีเทพเจ้าอยู่เพียงหนึ่งเดียว พระองค์มีนามกรว่ามรณะ เราควรกล่าวสิ่งใดกับพระองค์"
    ตอบ: "ไม่ใช่วันนี้"
    ดูเหมือนว่าแฟนซีรีส์ส่วนใหญ่ (รวมทั้งผมด้วย) ไม่เชื่อว่าเมอริน แทรนต์มีฝีมือพอจะล้มนักดาบจอมศัสตราได้ ถึงเขาจะมีแค่ดาบไม้หัก
  21. silapss

silapss นักดาบฝึกหัด

ที่คุณ Levantine บอกว่าอาจารย์สอนเต้นรำนั้น
    ใช่ Syrio Forel หรือเปล่าครับ
    ถ้าใช่ ผมก็เคยอ่านเจอครับว่าเค้าเป็น Faceless Men
    ยิ่งกว่านั้นอาจารย์คนนี้แหละอาจเป็นคนเดียวกับ
    Jaqen H'ghar ด้วยครับ

22. inzee

ผมก็คิืดเหมือนคุณ Levantine Storyteller ว่่าเมอริน แทรนต์ ไม่น่าจะสู้ได้หรอก ผมว่าต้องมีบทอีกแน่นอน

23. wongsatron

ผมก็เคยสงสัยครับว่า Syrio Forel เขาตายหรือปล่าว ตัว Serie มันตัดไปเลย
    แต่จะเป็น Jaqen ผมว่าน่าจะจำอาร์ยาได้นะหรือไม่เขาก็ไม่เปิดเผยตัวตน
  24. ผมว่า จากบททิ้งท้าย มันชวนให้คิดว่าตายมากกว่านะครับ เพราะซิริโอ ฟอเรล ย้ำเลย ว่าเคยสอนอาร์ยาแล้วให้ "มองด้วยตา"

และสิ่งที่อาร์ยามองเห็นนี่มัน....
  25. inzee

คืออะไรหรอครับที่ิาร์ยามองเห็น ไม่เข้าใจอะ แหะๆ

Share This Page