สอบถามเรื่องสงครามท้าย season 1

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Kurodo, 11 ตุลาคม 2011.

1. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

เห็นในหนังไม่มีตระกูลทัลลี่ทางฝ่ายแคทลีนมาช่วยรบเลยไม่รู้ว่าในหนังสือเขียนไว้ว่ายังไงบ้างคับ
  2. ถ้าดูจากแผนที่นะครับ ปราสาท ริเวอร์รัน ของบ้านทัลลี่จะตั้งอยู่ใกล้กับ คาสเทอร์รี่ ร็อค ของแลนนิสเตอร์ที่สุดเลยครับ

ทันทีที่เอ็ดดาร์ด ได้ยินลิตเติ้ลฟิงเกอร์บอกว่าเจ้าของมีดคือทีเรียน เอ็ดดาร์ดก็รีบส่งสารไปยัง ริเวอร์รัน กับ วินเทอร์เฟล ทันทีครับให้ชูธงระดมกำลังพลเอาไว้เลย เขาห่วงริเวอร์รันซะยิ่งกว่าวินเทอร์เฟลอีก

หลังจากนั้น น่าจะจำได้นะครับ ฉากที่มีอัศวินกับชาวบ้านร้องเรียนกับเอ็ดดาร์ด ว่า the Mountain เกรกอร์ คลิเกน (คนพี่) ไปบุกปล้นเมืองของพวกเขา เมืองพวกนั้นล้วนเป็นเมืองในการปกครองของริเวอร์รันทั้งหมดครับ (พื้นที่นั้น เรียกรวมว่า ริเวอร์แลนด์)โดยเกรกอร์ คิลเกน แต่งชุดออกศึกของตัวเองให้เหมือนกองกำลังไม่มีสัญชาติ ไม่ชูธง ไม่มีเครื่องหมายใดๆ

ทายวิน แลนนิสเตอร์ (พ่อของทีเรียน) รู้นิสัยของลอร์ดฮอสเตอร์เป็นอย่างดี (พ่อของแคทลิน) เขารู้ว่าลอร์ดฮอสเตอร์เป็นคนที่ใจดีมาก เมื่อได้ข่าวว่าเมืองในละแวกของตัวเองถูกปล้นฆ่า ก็เลยส่งกองกำลังที่อุตส่าห์ชูธงเรียกมารวมกัน กระจายออกไปเฝ้าระวังตามชานเมืองแทน

เจมี่ แลนนิสเตอร์ อาศัยจังหวะที่กองทัพของริเวอร์รันมีกำลังพลน้อยลงนั่นแหละครับ แอบดอดเข้าไปจู่โจมริเวอร์รันแบบสายฟ้าแลบ ลอร์ด ฮอสเตอร์ ทัลลี่ ซึ่งยังไม่ทันรู้ตัว กลับเข้ากำแพงเมืองไม่ทันก็เลยโดยจับเป็นตัวประกัน

ส่วนคน 2-3 คนที่เอ็ดดาร์ดสั่งให้ไปลงโทษเกรกอร์คลิเกน คนพวกนั้นก็ยกทัพออกไปเลยครับ แต่ไปเจอกับทัพของ ทายวิน แลนนิสเตอร์เข้าที่บริเวณ cross road (ที่ถนนสีแดงกับสีฟ้าไปเจอกัน) แล้วโดนทายวินตีแตกไปครับ

แต่ริเวอร์รันตีไม่ง่ายครับ ตรงบริเวณที่แม่น้ำสองสายจากตะวันตก รวมกันเป็นสายเดียว ตรงนั้น ริเวอร์รันมีคลองขุดอยู่ที่สามารถุเปิดประตูน้ำให้น้ำไหลถึงกันได้ กลายเป็นทางน้ำรูป 3 เหลี่ยมปกป้องปราสาทริเวอร์รันไว้ภายใน ผู้รุกรานบุกประชิดปราสาทยากมาก กองทัพของเจมี่ก็เลยกระจายกำลังออกเป็น 3 ทัพย่อย ล้อมเมือง 3 ทิศ โดยมีทางน้ำกั้นกลางระหว่างแต่ละทัพ

ระหว่างที่ถูกล้อม ทัพของทัลลี่มีทหารติดอยู่นอกปราสาท ก็ใช้วิธีแบบกองโจร แอบโจมตีค่ายของเจมี่อยู่เป็นพักๆ เจมี่ซึ่งมีนิสัยที่ไม่อยู่นิ่งและกล้าหาญ ไม่อยากล้อมเมืองไว้เฉยๆ เลยนำกองทัพลาดตระเวณไล่ล่ากองทัพที่ว่านี้ด้วยตัวเอง

หลังจากที่ ร็อบ ข้ามแม่น้ำมาได้ เขาอาศัยเดินทางในเวลาค่ำคืนครับ ไปถึงป่าใกล้ๆ กับค่ายของเจมี่ตอนที่พระอาทิตย์ยังไม่ขึ้น ตอนนั้น ร็อบ ได้ตัว คุณอา ของแคทลินมาร่วมทัพด้วย (ขอโทษครับจำชื่อไม่ได้) คุณอาคนนี้ทำหน้าที่นำทัพล่อ แต่งตัวเหมือนทัลลี่ ชูธงรูปปลาของทัลลี่ บุกเข้าตึค่ายของเจมี่แล้วถอยหนี เจมี่ก็เลยนำทัพของเขาไล่ล่าตามที่คุณอาคาดไว้

คุณอาแกก็นำทัพหนีเข้าป่าเลยครับ เป็นป่าที่ร็อบวางกำลังซ่อนเอาไว้ก่อนแล้ว พอทัพของเจที่เข้าไปอยู่ตรงกลาง ทุกกองย่อยก็เป่าแตรขึ้นพร้อมกันแล้วเข้ารุมโจมตีทันที

เจมี่ตอนนี้เก่งนะครับ เขาเห็นร็อบอยู่บนเนิน ก็วิ่งเข้าไปใส่ตัวคนเดียว ฟันองครักษ์ของร็อบตายเป็นเบือเลย ก่อนดาบจะไปติดแหง่กอยู่กับโล่ของใครซักคนจนถูกจับได้ในที่สุด

ค่ายของเจมี่ถูกบุกตีหลังจากนั้น ทหารที่ไร้ผู้นำไม่มีทางสู้ครับ โดยอัดเละ ค่ายข้างๆ กันพยายามจะข้ามแม่น้ำไปช่วย แต่น้ำเชี่ยวมากจนตกน้ำตายกันเป็นเบือ คนที่ข้ามได้สำเร็จก็โดนแทงตายอยู่ริมน้ำ ส่วนทัพที่ 3 นำโดยทหารรับจ้างครับ ทหารรับจ้างเห็นท่าไม่ดีเลยแปรพักตร์ตัดหัวแม่ทัพแลนนิสเตอร์ที่อยู่ด้วยกันนำไปมอบให้ร็อบแต่โดยดี

สรุปร็อบก็เลยช่วยริเวอร์รันเอาไว้ได้ และช่วยตัวประกันจากค่ายของเจมี่ออกมาอย่างปลอดภัย

ที่เห็นแคทลินขี่ม้ารอร็อบในซีรีย์ ในหนังสือก็ประมาณนั้นแหละครับ รายละเอียดการรบจะถูกเล่าทีหลัง มีทหารรอดตายไปรายงานให้ทายวินครับ ถึงจะเล่ารายละเอียดให้ฟัง
    kuro00, topz73, azoons และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  3. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

กระจ่างขึ้นเยอะเลยคับ
    คิดว่าคุณอาน่าจะชื่อ Brynden Tully นะคับ?
    แล้วตกลง ช่วย lord hoster ได้มั้ยคับ?
  4. ได้ครับ ลอร์ด ฮอสเตอร์อยู่ในค่ายของเจมี่น่ะครับ
  5. Kurodo

อยากดู season 2 มากอยากอ่านก่อนแต่กลัวดูไม่สนุกอ่ะครับ
  6. Kurodo

ว้าก!!!!!
    เพื่อนสปอยล์ภาค 2 ให้ฟังรู้ว่ามีใครตายบ้างหลายคน
    เซ็งเลย!!!!!
    แต่ไงก็ตามเราจะทำเป็นลืมแล้วรอดูต่อไป
  7. แหง่ว

ไม่แน่นะครับในซีรีย์นี่ เดาไม่ถูกเหมือนกันว่าจะเรียงเรื่องยังไง เพราะเล่ม 2-3-4 มีกระโดดข้ามไปข้ามมาระหว่างช่วงเวลาเยอะเหมือนกัน
  8. Sephiz

Sephiz นักดาบฝึกหัด

เล่มสองถ้าถูก spoil จะเจ็บหนักครับ แต่ยังไม่เท่าเล่มสาม เล่มสาม spoil เจ็บหนักจริงๆ

ลุงคนนี้มีชื่อว่า Brynden Tully ครับ หรือได้รับฉายาว่า Blackfish (ปลาดำ อารมณ์แบบ แกะดำ) โดยพ่อของ แคธลีน (เขาเป็นพี่น้องแต่ไม่ถูกกัน)
    ตอนแรก Brynden Tully รับใช้ The Eyrie แต่เพราะการเปลี่ยนไปอย่างมากของ Lysa แคธลีนจึงทาบทาม Brynden มาร่วมรบกับ Rob (ทาบทวมก่อนกลับจาก The Eyrie ตอนที่แคธลีนจับทีเรียนไปส่งให้ Lysa )
  9. Sephiz

เออ ไม่ใช่สิครับ ​ Brynden คือ คุณตาป่ะครับ หรือลุงเนี่ยแหละ (น้องของ Hoster ที่เป็นตาแท้ๆของ Rob)

ส่วนคุณอา (น้องของ แคท) ชื่อ Edmure Tully
  10. Kurodo

เจอ spoil เล่มสามเจ็บหนักจิงๆ
    ตายกันแทบหมดทุกตัวคนเลยครับ ไอ้ตระกูลBoltonsนี่คือตระกูลไหนครับ อ่านแล้วเครียดจิงๆ
  11. Kurodo

อ่าห์จิงคับผมอ่านผิด ตอนแรกคิดว่าเป็นพี่ของแคท
    ว่าแต่ ไลซ่าในหนังแก่จิงๆ
  12. ผอมด้วยครับ ในหนังสือนี่อ้วนฉุ
  13. Sephiz

Bolton คือหนึ่งใน Bannerman ของ Starks ครับตระกูลเก่าแก่ชาวเหนือมีสัญลักษณ์เป็นคนถูกถลกหนัง มีหัวหนัาครอบครัวคือ Roose Bolton เป็นคนเงียบๆ แต่พูดทีคนตั้งใจฟัง และขึ้นชื่อในเรื่องความโหดเหี้ยมครับ (บางที่เรียกว่า Lord of Leech เพราะชอบใช้ทากดูดเลือดตัวเองเป็นการบำบัด)
  14. aeiman

aeiman ทหารม้า

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลเพิ่มเติม

Share This Page