เกี่ยวกับแม่ของจอน สโนว์

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย knight, 8 มกราคม 2012.

1. knight

knight นักดาบฝึกหัด

บอร์ดนอกเคยตั้งข้อสงสัยบ้างมั้ยครับว่าจอนอาจเป็นลูกของลีฮานน่ามากกว่า(ถ้าเป็นแบบนี้มันดูสมเหตุสมผลดีกับการที่เน็ไม่เคยเล่าเรื่องของแม่ของจอนให้ใครฟังเลยแม้แต่กับจอนเอง)
    topz73 ถูกใจข้อความนี้
  2. aeiman

aeiman ทหารม้า

เคยคิดเหมือนกันครับ
  3. หลายๆ อย่างมันใบ้ว่าอย่างนั้นนะครับ ก็เหลือแต่ประเด็นว่าลีอานน่าเต็มใจหรือโดนบังคับเนี่ยแหละครับ
  4. imuthita

imuthita นักดาบฝึกหัด

แต่เราว่าอาจเป็นลูกของ Robert. กับใครซักคน ประมาณนั้น
  5. ต้องลองอ่านหนังสือให้ถึงเล่น 3 น่ะครับ แล้วอาจจะเอะใจเหมือนกัน รายละเอียดผมยังไม่สปอยดีกว่านะครับ ^-^
  6. imuthita

จำได้ในเล่ม2 ประมาณ Cat พูดว่าทำไมทำไมทั้ง Ned (Jon)และ King Stannis (Eddric)ถึงได้ให้ความสนใจใน Bastard นัก

เล่ม 3 เด็กในกองทัพพูดถึงแม่ (Jon ) ว่าเป็น Wetnurse ใช่เป่ล่าคะ
  7. wet nurse แม่นม ในที่นี้หมายถึง ไวล่า ครับ Wylla ที่เอ็ดดาร์ดบอกกับโรเบิร์ตในตอนต้นๆ ซึ่งจริงๆ แล้วเป็นเพียงแม่นมของจอน ไม่ใช่แม่ที่ให้กำเนิด
  8. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

บอกไว้ในเล่มไหนอ่ะครับ

9. imuthita

ถ้าอย่างนั้นสิ่งที่แอบหวังไว้ลึกๆๆๆๆๆว่าอยากใ้ห้ จอน กะอาย่าคู่กันคงไม่เกิดขึ้น หรือจอนจะคู่กะแดเนอริส หรือไม่มีคู่ นิยายเรื่องนี้จะมีโรแมนติกไหมนี่
  10. จำเล่มไม่ได้แล้วอะครับ แต่ไม่เกินเล่ม 3 แน่นอนครับ เพราะผมยังไม่ได้อ่านเล่ม 4 เลย ฮ่าๆ

จอนกับอารยายังไม่รู้จะได้เจอกันอีกรีเปล่านะครับ เท่าที่อ่านมา อารยาลำบากมาก น่าสงสารมากครับ

อาจจะไม่อยากเชื่อแต่ เบลิช ลิตเติ้ลฟิงเกอร์ นี่ ตัวแสบสุดในเรื่องเลยครับ คอยดูกัน
  11. brawatcher

brawatcher ทหารม้า

ถ้า จอน สโนว์ เป็นลูกของลีอานน่า กับเจ้าชายแห่งทาร์กาเรียน
    (จากประวัติช่วงสงคราม ที่เธอกระซิบบางอย่างกับเน็ดก่อนตาย)
    จอน สโนว์ ก็มีสายเลือดมังกรน่ะสิครับ
    อย่างนี้ต้องมีบทบาทมากๆ ในช่วงสุดท้ายของเรื่องราวแน่ๆ
  12. aeiman

aeiman ทหารม้า

ต้องลองดูครับว่าสโนว์โดนไฟได้ไหม
  13. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

คิดว่าไม่น่าเป็นไปได้ครับ เพราะสายเลือดสตอร์มบอร์นผมต้องสีเงินครับ

แต่ส่วนตัวคิดว่าเป็นลูกของลีอานนา กับเซอร์อาเธอร์ เดยน์ครับ
  14. miniSD

miniSD นักดาบฝึกหัด

ถ้าว่ากันด้วยเรื่องวิทยาศาสตร์ ผมดำ เป็นยีนส์เด่นครับ สามารถข่มผมสีขาว ลูกที่เกิดมาเลยมีโอกาสที่จะมีผมสีดำได้ครับ

คนเขียนเค้าก็คงให้เราสนุกกับการเดาต่อไป สุดท้ายอาจเป็นลูกเนดจริงๆ หักมุมซ้อนหักมุม....
  15. เอ็ดดาร์ดเองก็ไม่ได้ยีนแข็งเท่าไหร่นะครับ ลูกๆ เค้า 3 คน ได้สีผมจากแม่ทั้งนั้นเลย
  16. RutKiLo9

RutKiLo9 นักดาบฝึกหัด

จอน โดนไฟไปแล้วครับ

ฉากที่ หมาป่าคาบมือ แล้วไอศพนั้นลุกมาฆ่า ผบ. จุดที่ จอนคว้าตะเกียงปาใส่ผีดิบไง ร้องเหมือนเจ็บปกติ ครับ

ต้องรอคนจำได้มายืนยันอีกเสียงละกันครับ
    oakhyco ถูกใจข้อความนี้
  17. ผู้แต่งบอกว่า เหตุการณ์ของเดนีเป็นกรณีพิเศษครับ ถ้าโดนอีก เดนีก็ไหม้เหมือนกัน
  18. Kurodo

เคยมีกรณีคล้ายๆ กันนี้ใน lord of the rings ด้วยครับ
    ที่พูดถึงเรื่องยีนสีผม แต่สุดท้ายเมื่อลองสืบย้อนไปตั้งแต่บรรพบุรุษและไล่เรียงลงมาก็พบความไม่น่าจะเป็นไปได้ของสีผมที่เกิดขึ้น
    ซึ่งเรื่องอย่างนี้จะไโทษคนเขียนก็ไม่ได้เพราะเค้าเน้นสายศิลป์มากกว่าสายวิทย์
    แต่ปัจจุบันยังเหลือใครที่มีชีวิตที่รู้ว่าจอนเป็นลูกใครบ้าง?

19. Kurodo

งงอ่ะครับ ตอนซีซันแรกโดนทั้งซีซันไม่เห็นเป็นไร? แต่มาซีซันสองนี้หมดพลังหรอครับ?

20. silapss

silapss นักดาบฝึกหัด

ผมไปอ่าน web นอกมา ส่วนมากจะมีความเห็นให้
    RHAEGAR TARGARYEN และ LYANNA STARK เป็นพ่อแม่ของจอนนะครับ
    และมีการตีความมากมายเลยครับ นัยยะซ่อนอยู่แทบทุกบรรทัดเลยครับ
  21. Tos

Tos นักดาบฝึกหัด

รู้สึกเห็นใจคนแปลหนังสือเป็นภาษาไทยแล้วเนี่ย เพราะคำพูดทุกคำของเรื่องนี้มีความหมายและที่มาที่ไปทั้งนั้นเลยนะครับ
  22. จริงๆ ก็นับว่าโชคดีครับที่แปลตอนออกมาแล้ว 5 เล่ม

แปลตอนออกมาเล่มเดียว นี่ แปลไม่ได้แน่ๆ ศัพท์แปลกๆ บางคำคนแต่งใส่มาตั้งแต่เล่มแรก แต่กว่าจะอธิบาย ปาเข้าไปเล่ม 4 ก็มีครับ
  23. Kurodo

ฉบับภาษาไทยออกเมื่อไหร่? สำนักพิมพ์อะไรหรอครับ?
  24. แพรว ของเครืออมรินทร์ครับ วางแผนออกปลายปีนี้
    Kurodo ถูกใจข้อความนี้
  25. silapss

silapss นักดาบฝึกหัด

เรียนถามคุณสุนัขป่าครับ
    หนังสือแปลไทย ออกมากี่ภาคครับ
    ทราบไหม
    ขอบคุณมากครับ

Share This Page