SS 3 (Spoil) มาร่วมถกประเด็นข้อสงสัยที่ยังไม่เคลียร์กันครับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Kurodo, 1 สิงหาคม 2013.

1. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ใช่เจเรมี ไออ่อนจริงๆ ล่ะคับ 555
    ผมดูไม่ออกทันทีหรอกคับต้องค่อยๆ ดูถึงรู้สึกว่าเหมือนจริงๆ

golfzila ถูกใจข้อความนี้
  2. Ocelot

Ocelot อัศวิน

มาถกประเด็นใหม่ดีกว่าฮับ หลายๆคนคงจะสงสัยเหมือนผมว่า.....

ใครเป็นผู้ว่าจ้าง Jaqen H'ghar แล้วใครคือเป้าหมายของพี่แก

Minor spoiler alert
    ล่าสุด พี่ท่านไปโผล่ที่ Old town ในรูปลักษณ์ของชายหน้าตาน่ากลัวที่เขาใช้ตอนร่ำลากับอาร์ย่า
    golfzila ถูกใจข้อความนี้
  3. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ตื่นเต้นจังมีประเด็นร้อนแรงให้ถก
    ถ้าพูดถึง Jaqen (ที่ตอนนี้มีบทแค่ใน clash of kings กับ feast for crows)
    ที่ตอนล่าสุดปลอมตัวเป็นนักเล่นแร่แปรธาตุ เตรียมตัวจะขโมยของ
    ผมเดาว่าผู้ว่าจ้างน่าจะเป็น
    Euron Greyjoy

คุณ ocelot คิดว่าใครล่ะครับ
  4. ตระกูลเกรย์จอยมีเงินเหลือเฟือจ้างมือสังหารไร้หน้าเลยเหรอครับเนี่ย เห็นว่าขนาดนิ้วก้อยยังขยาดราคาเลย
    Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  5. Kurodo

น่าจะแลกกับไข่มังกรครับผมว่า
  6. ชาซารี

ชาซารี ราชองค์รักษ์

ตระกูลเกรย์จอยมีไข่มังกรด้วยเหรอ นึกว่ามีแต่แตรที่ควบคุมมังกรซะอีก
  7. Hannibal

Hannibal นักดาบฝึกหัด

ผมสงสัย ในหนังสือ 1.1 ที่อาร์ย่าหลงเข้าไปในชั้นใต้ดิน แล้วไปได้ยินใครกับใครคุยกันครับ?

ใช่วาริสคนหนึ่งรึเปล่า (เพราะดูในซีรีส์แล้วเป็นวาริส แต่อีกคนหน้าไม่คุ้นแฮะ)
  8. จากคำบรรยาย เป็นไปได้สูงมากที่จะเป็นวาร์ริส กับอิลเลียริโอนะครับ
  9. Funnyman

Funnyman ทหารม้า

อีกปริศนานึงนี่ผมคาใจมาก
    ว่าใครกันแน่ที่เป็น knight of the laughing tree ที่งานประลอง ณ ฮาเรนฮอล

ผมว่าเน็ดแต่คำบรรยายว่าอัศวินคนนี้ตัวเตี๊ยมาก เน็ดก็ไม่น่าเตี๊ย จะว่าฮาวแลน รีดก็ไม่น่าใช่ถ้าเก่งขนาดนั้นจริงคงไม่โดนรังแกตั้งแต่แรก
  10. แฟนๆ เชื่อว่าเป็นลีอานนา ครับ
    • ตัวเล็ก ทำให้คิดว่าเป็นผู้หญิง
    • เกราะแต่ละชิ้นมั่วซั่วไม่เข้าชุดกัน ถ้าเป็นอัศวินทั่วๆ ไปน่าจะมีเกราะส่วนตัว
    • พูดจาตะโกนโฮกฮากจากในหน้ากาก อาจเป็นการซ่อนเสียงผู้หญิง
    • ตราประจำตัวเป็นต้นแวร์วูด ทำให้วงผู้ต้องสงสัยแคบลงมาเป็นชาวเหนือ
    • หนังสือเล่มแรกมีบอกแล้วว่าลีอานนาขี่ม้าเก่งมาก ในเล่ม 5 มีเผยอีกว่าเธอเคยฝึกต่อสู้กับพี่ชาย
    • การที่เรการ์ได้รับบัญชาจากแอริสให้ไปสืบหาตัวจริงของอัศวินพฤษาสรวล อาจเป็นเหตุให้เรการ์เกิดความชื่นชมในตัวลีอานนาก็เป็นได้
    จริงๆ ถ้าไม่นับ 2 ข้อหลัง ก็ตรงกับฮาวแลน รีด หมดนะครับ ชาวแครนนอกก็ตัวเล็กซะด้วย
    Boylagoon, golfzila และ leopard ถูกใจข้อความนี้
  11. Lord wizz

Lord wizz อัศวินไร้นาย

ผมพลาดตอนนี้ไปได้ไงเนี่ย ในเล่มไหนครับ
  12. Funnyman

เหตุผลข้อสุดท้ายนี่น่าคิดที่สุดแฮะ
    แต่ก็ยังมีปริศนาว่าทำไมเน็ดถึงไม่เล่าเรื่องนี้ให้แบรนฟัง ถ้าคนใส่เกราะเป็นลีอานน่าเน็ดก็ไม่น่ามีปัญหาที่จะเล่า
    ส่วนตัวผมว่าไม่น่าใช่ฮาวแลน รีด ครับเพราะขนาดอัศวินฝึกหัดแกยังโดนรังแกเลย ไม่น่าจะแทงทวนชนะอัศวินจริงๆได้

ปริศนาอีกข้อที่คาใจผมมาก คือ ทำไมแวมยังอ้วนอยู่ได้ทั้งๆที่อยู่ที่กันดารแบบผากำแพง
    ปล.ขำๆครับอันนี้
  13. leopard

leopard อัศวิน

แซม ตอนอยู่บนกำแพง เขาน้ำหนักลดลงแล้วจริงๆ
    ที่เห็น พองๆ นั้น กล้ามเนื้อทั้งนั้นเลย
  14. ผมว่าแซมคงแย่งอาหารนกเรเวนกินมังครับ
    Boylagoon, ืีPhiraya, ชาซารี และอีก 3 คน ถูกใจข้อความนี้
  15. wongsatron

wongsatron อัศวินไร้นาย

มันเป็นประเด็นส่วนไหนของหนังสือหรอครับ ทำไมผมพลาดไป
  16. Funnyman

อยู่ในเล่ม 3 ครับ เป็นนิทานที่มีร่าเล่าแบรนฟัง โดยเป็นเรื่องที่มา ที่ทำให้เน็ดกับฮาวแลนสนิทกัน
    ผมเล่าย่อๆนะครับจำได้บ้างไม่ได้บ้างหนังสืออยู่ที่บ้านผมอยู่หอตอนนี้เปิดอ้างอิงไม่ได้
    เรื่องว่ามีการจัดประลองที่ ฮาเลนฮาว ฮาวแลนรีดโดนอัศวินฝึกหัด ถ้าจำไม่ผิดเป็นตระกูลเฟรย์เป็นคนนึงในนั้นรุมรังแก
    ลีอานน่ากับพี่น้องสตาร์คเข้ามาช่วย ฮาวแลนอยากจะแก้แค้นเพื่อทวงเกียรติตัวเองคืน เบนเจนเสนอให้หาม้ากับเกราะเพื่อร่วมประลอง แต่ว่าฮาวแลนกลัวแพ้เนื่องจากตนไม่ใช่อัศวิน คืนนั้นเน็ดเลยชวนฮาวแลนไปสวดมนต์
    การประลองในวันต่อมามีอัศวินชุดเกราะแปลกๆเหมือนเอาของคนโน้นคนนี้มารวมกัน เป็นอัศวินร่างเล็กขนาดที่ว่าคนไม่สังเกตุ พูดเสียงดังตะคอก(ผมแปลจากที่อ่านว่าเสียงก้องเพราะหมวกเกราะ ผมคงแปลผิด) มีรูปต้นแวร์วู๊ดที่เกราะอก
    เขาเอาชนะอัศวินของอัศวินฝึกหัดที่รังแกฮาวแลนได้แล้วก็หายตัว โดยคิงแอริสได้สั่งให้เรกาตามหา

เรื่องเล่านี้ผูกปมเรื่องที่เน็ดแอบชอบน้องสาวของเซอ อาเทอ เดน ด้วย
    แล้วเขาว่าจากปากคำของเซอ บาลิสตั้น ที่ชอบสาวคนเดียวกัน เขาเชื่อว่าน้องสาวคนนี้ถูกละเมิดในงานประลองนี้
    Boylagoon และ wongsatron ถูกใจข้อความนี้
  17. Kurodo

ผมว่าตอนนั้นฮาวแลนด์ รีดอาจไม่ทันตั้งตัวก็ได้ครับ
    อีกอย่างการประลองทวนบนหลังม้าก็ไม่เหมือนการต่อสู้บนพื้นดิน ตัวอย่างชัดๆ ก็เป็นเกรเกอร์ที่แพ้ลอรัสครับ

อีกคนที่มีสิทธิ์เป็นไปได้ก็น่าจะเป็น เบนจิน สตาร์คมั้งครับ
  18. leopard

คนเชื่อว่า เป็น อาชาร่า เดน ที่เป็น knight of the laughing tree
    มีคนสงสัยว่าเป็น แม่ของจอน สโนว ด้วย แต่ตกไปเพราะ บาริสตัน บอกว่า เธอคลอดลูกสาว
  19. Funnyman

อาซาร่าไม่น่าเป็นแม่ของจอนได้ดูจากช่วงเวลาแล้วไม่งั้นจอนก็ต้องแก่กว่าร็อบหน่อยนึง
    แต่ผมว่าคนที่มีอะไรกับอาซาร่าที่งานประลองนั่นคงไม่น่าจะพ้นเน็ด อาจจะเจอกันตอนเน็ดไปสวดมนต์
  20. Kurodo

เน็ดไม่มีทางทำแบบนั้นแน่นอนครับ ผมเอาหัวเป็นประกัน (<--- ออกนอกหน้านอกตาสุดๆๆๆ)
    ถ้าได้กันจริงเน็ดต้องขอแต่งงานแน่นอน
    AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  21. Funnyman

ผมคิดว่าไว้ว่าอาจจะวางแผนไปขอแต่งแล้วแต่ดั๊นมีเรื่องที่ พ่อกับแบรนด้อนตายซะก่อน
    เน็ดเลยต้องรับหน้าที่แต่งกับแคททารีนแทนพี่ชาย
    พอเรื่องยาวไปถึงตอนที่เน็ดเอาดาบของพี่ชายไปคืนอาซาร่า
    ทั้งเรื่องเน็ดเป็นคนฆ่าพี่ หนีไปแต่งกับคนอื่น ทั้งลูกตัวเองยังคลอดแล้วตายอีก อาซาร่าเลยตัดสินใจฆ่าตัวตาย

จิ้นเองล้วนๆครับ ฮ่าๆๆ
  22. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

อย่าๆๆๆๆ ถึงผมจะแค่งูๆปลาๆ แต่ผมเชื่อว่าลุงเน็ดที่เคารพรักของผมไม่ทำเรื่องเช่นนั้นแน่ เพราะแม้แต่จอร่ายังเคยพูดไว้เลยว่า "ฤดูร้อนคงมาเร็วกว่าที่คิด หากคนอย่างเน็ดจะทรยศ" ไม่ๆๆๆ ลุงผมซื่อสัตย์แน่นอน ชัวร์
    Master of Sellsword และ Kurodo ถูกใจข้อความนี้
  23. leopard

เดาเอาว่า อาชาร่า เธอน่าจะเป็นของ ฮาวแลนด์ รีด นะ
    แล้วมีลูก เป็น มีร่า กะ โจเจน 555

เน็ต เป็นคนที่ยึดถือความถูกต้องยิ่งกว่าชีวิต ขนาดนั้น เป็นไปไม่ได้ เค้าไม่ยอม

Master of Sellsword และ AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  24. มีอีกทฤษฎีครับ คือเน็ด เอาลูกของลีอานนา ไปแลกกับลูกของอาชารา แล้วอาชาราก็ไม่ได้ฆ่าตัวตายแต่หนีไปเลี้ยงลูกที่ทวีปตะวันออก

แฟนๆ เชื่อว่า อาชารา น่าจะท้องกับแบรนดอน พี่ชายของเอ็ดดาร์ดมากกว่า เพราะแบรนดอนมีความเถื่อนดิบในตัวสูงกว่าเน็ดมาก ลีอานนา แบรนดอน อาร์ยา 3 คนเนี้ยเลย เลือดหมาป่าสุดๆ
    Boylagoon, leopard, Fangiris และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  25. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

ไม่น้าาาา ก็เน็ดบอกว่าการที่เค้ารักษาสัญญากะลีอานน่าทำให้ต้องแลกกับความไว้ใจของแคทลินตลอดมาเลยนี่ แสดงว่าลึกๆแล้วเน็ดยึดมั่นที่ตัวเองไม่เคยทรยศแคทนะ (ถือหางสตาร์คในระดับตดยังว่าหอม)
    golfzila, Boylagoon และ topz73 ถูกใจข้อความนี้

Share This Page