ฉากต่อสู้ระหว่างเจมี กับ เน็ด ถ้าไม่มีคนมาจุ้นคุณคิดว่าใครจะชนะ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Boylagoon, 7 สิงหาคม 2013.

1. oakhyco

oakhyco อัศวินไร้นาย

@Kurodo ผมว่าไม่จริงครับที่ว่าเจมี่เหนือกว่า เพราะที่กล่าวมามันเป็นการคาดคะเนล้วนๆครับ บุคคลผู้คร่ำหวอดเจนจัดในสังเวียนการประลอง กับบุคคลผู้เจนในสมรภูมิจริงๆ(สังหารสามเมพ King Guard ด้วย แม้จะรุมก็เถอะ) ผมว่าพิสูจน์ไม่ได้เลยจริงๆ แถมนักรบผู้เก่งกาจกลับ ผลักเด็กตกตึกซะอีก
    AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  2. Bo'Jung

Bo'Jung อัศวินไร้นาย

เน็ด กับ เจมี่ ผมว่าคนล่ะสายกันนะ

เน็ด ออกแนวแม่ทัพคุมกำลังพลเยอะๆ

เจมี่ ออกแนวยอดขุนพล นำหน่วยทะลวงฟัน ไม่ก้ไว้ฉะ1-1 กับขุนพลอีกฝั่ง
  3. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

ผมก็ไม่ได้ฝังไฝ่ฝ่ายไหนนะ แต่ผมเชื่อในเรื่องการฝึกที่เยอะกว่า
    สำหรับผมผมว่า เน็ดกับโรเบิตที่ไปฝึกกับลอร์ดอาร์ริน ผมว่าคงไม่ได้ฝึกแค่ฝีมือดาบหรอก
    แต่ฝึกปกครองคนด้วย ควบคู่กันไป อาจจะอย่างละครึ่งๆก็ได้ แต่คงไม่ทิ้งเรื่องดาบ

แต่ดูเจมี่น่าจะฝึกเน้นฝีมือดาบมามากกว่าการปกครอง เพราะเรื่องการปกครองการเป็นแม่ทัพดูไม่ได้เรื่องเลย
    ไม่งั้นคงไม่ใจเย็นลุยไปหาร๊อบละโดนจับง่ายๆ

ถ้าเอาตัวๆผมก็ว่าเจมี่นะ แต่ก็อย่างว่ากว่่าเจมี่จะชนะได้ ก็มีดาบหัก มีเลือดอาบหน้า ขาเป๊ กันทั้งคู่อะครับ 555
  4. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

เอาจริงแล้ว Kingsguard ของแอริสที่สามารถเอาชนะอัศวินในรอยยิ้มได้มีเพียง อาร์เธอร์ เดยน์ (ที่ชนะแล้ว) กับบาริสตัน เซลมี (ที่ดูจากประวัติทั้งเก่งและสุดยอด) ส่วนคนอื่นๆ แม้จะมีฝีมือแต่ก็ไม่ได้จัดเป็นสุดยอดอัศวินแบบที่เก่งกาจเท่า

เจมี่สุดยอดที่รับดาบของอัศวินในรอยยิ้มได้ แต่ผมไม่ได้บอกว่าถ้าดวลตัวๆ แล้วเจมี่จะรอดไปได้ ตอนนั้นเจมี่เพิ่ง 15 ร่างกายยังไม่โตเต็มที่เลย ประสบการณ์ก็น้อย แต่ก็แสดงพรสรรค์ในด้านนี้ออกมาแล้ว เจมี่ไม่ได้เหมือนกับลอรัส ไทเรลนะครับที่เก่งแต่ในการประลอง เค้าเคยสู้ถึงตายมาแล้วใน Kingwood brotherhood ที่ผมได้กล่าวมา

ส่วนเน็ดนั้นเน้นสายบัญชาการ เน็ดฝึกฝนมาเพื่อเป็นลอร์ด (แม้ว่าตอนแรกเค้าจะไม่คิดว่าตัวเองจะได้เป็นก็ตาม) ถ้าสู้แบบกองทัพปะทะกองทัพ เจมี่แพ้เน็ดแบบหลุดลุ่ยครับ แต่ในการดวลตัวต่อตัวผมคิดว่าไงๆ เจมี่ก็น่าจะเหนือกว่าเน็ด เพราะเค้าฝึกฝนมาตลอดเวลาไม่เหมือนเน็ด

ส่วนเหตุการณ์ที่หอคอยเริงงรมย์ เจโรลด์ ไฮท์เทาว์เวอร์อายุน่าจะ 60 กว่าได้แล้ว แม้จะได้ชื่อว่าแข็งแรงอันเป็นที่มาของฉายา แต่ก็น่าจะล้าไปตามวัย ออสเวลล์ เวนต์ไม่ได้พูดถึงว่ามีฝีมือแค่ไหน เช่นเดียวกับพวกเน็ดคนอื่นๆ ที่พาไป แต่อย่างที่ผมกล่าวไปแล้ว ราชองครักษ์เว้นสองเทพ (ไม่รวมเจมี่ที่เป็นเด็ก) มีระดับฝีมือใกล้เคียงกับอัศวินทั่วๆ ไปครับ (รวมถึงเหล่าชนชั้นสูงด้วย เช่น เน็ด) แค่สองรุมหนึ่งก็ตึงมือมาก (อาจแค่ 1 ต่อ 1 เลยด้วยซ้ำ) มีเพียงอาร์เธอร์ เดยน์เท่านั้นครับที่อยู่ในระดับที่ยากจะเทียบเคียง (เอาจริงๆ คนที่พอจะสู้กับเดนย์ได้ในยุคของเค้ามีแค่บาร์ริสตัน และเรการ์ เท่านั้น) และเน็ดก็ยอมรับว่าเค้าสู้เดนย์ไม่ได้ และคงตายแน่ๆ ถ้าไม่ได้รีด (ซึ่งไม่รู้ว่าชนะด้วยฝีมือ เล่ห์กล หรือความลับใดกันแน่)

แต่อย่างไรก็ตามนี่เป็นการวิเคราะห์จากข้อความที่บ่งชี้จากนิยาย ที่ว่าเจมี่เกิดมาเพื่อเป็นอัศวิน นักรบ และมีความสามารถทางด้านนี้สูง
    ในขณะที่เน็ดไม่ได้รับการกล่าวขวัญถึงในด้านนี้ แต่ก็มีการบอกว่าเรื่องฝีมือเค้าเป็นรองพี่ชายซึ่งได้รับการยกย่องว่าเก่งและมีความสามารถด้านนี้ (แน่นอนว่ามีขนาดตัว แต่ความดุร้ายมีส่วนให้เหนือกว่า)
    TheOnlyAce2 และ plakinmek ถูกใจข้อความนี้
  5. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

ใช่ครับใช่ พูดถูกใจมากๆ
    oakhyco ถูกใจข้อความนี้
  6. TheOnlyAce2

TheOnlyAce2 อัศวินไร้นาย

อัศวินที่เชี่ยวชาญดาบสุดๆในตอนนี้ ยกให้เจมี่เค้าไปเหอะครับฝีมือเจมี่เค้าเหนือกว่าจริงๆ

ในศึกป่าเสียงกระซิบ ถ้าร็อบบ์ไม่ข้าม Twins ดันไป + กับ ไทวิน ผมว่าป่านนี้เจมี่พิชิตริเวอร์รันไปแล้ว

ในกรณีที่ผลักเด็กตกจากหอคอยนั่น เจ้าตัวพูดไปแล้วครับ ว่าทำเพื่อความรัก
  7. AM'Rome Buster

ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ตรงนั้นครับ ที่ผมค้านเพราะว่า ฉากที่ลุงเน็ดสู้กับเจมี่ มีหลายคนอ้างเหตุผลข้างๆคูๆ ยกเจมี่แบบว่าเก่งเวอร์มากๆ ทั้งที่ความจริงฝีมือก็กากกว่าใครหลายๆคนอยู้ แต่ไม่คิดถึงจุดนี้ ผมรู้สึกรับไม่ได้อย่างแรง ถ้าจะให้ฉะประเด็นเรื่องเจมี่ คิดว่ามีเหตุผลและข้อสนับสนุนอย่างล้นหลาม ถึงความกากของเจมี่
  8. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

เจมี่อาจจะไ่ม่ใช่อันดับ1เรื่องใีนเรื่องฝีมือดาบ อาจจกากว่าเชลมี , อาเทอร์ เดน์ ,อัศวินในรอยยิ้ม ,ซานดอร์ คลีเกน
    แต่ผมว่า เน็ดก็กากว่าในเรื่องฝีมือดาบ แต่เจมี่กากกว่าเน็ดในเรื่องการปกครอง การนำทัพ การเป็นลอร์ดนะ
  9. OrdinaryDecentCriminal

OrdinaryDecentCriminal อัศวิน

ตามหนังสือรู้สึกเน็ดจะแค่ 35 เองนะครับ ต้องโทษทีมแต่งหน้าที่เจือกทำให้เน็ดดูชราภาพได้ขนาดนั้น 55555
    AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  10. AM'Rome Buster

555555+

Share This Page