คำกล่าวของแต่ละบ้าน

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย ceruisia beer, 29 สิงหาคม 2013.

1. ceruisia beer

ceruisia beer พลเดินเท้า

ไม่แน่ใจครับว่าเรียกว่าอะไรแต่ขอคำกล่าวของแต่ละบ้านทุกบ้านหน่อยครับ
    อย่างเช่น
    Stark - Winters Is Coming
  2. weasley_n

weasley_n พลเดินเท้า

เท่าที่จำได้ในหนังสือกล่าวถึงแค่คำบ้านใหญ่ๆ ที่ปกครองในแต่เขตนะครับ ไม่แน่ใจว่ามีบ้านเล็กๆถูกกล่าวถึงบ้างหรือเปล่า รอผู้รู้มาเสริมทีหลังครับ
    House Stark : "Winter Is Coming" : “ฤดูหนาวกำลังมาเยือน”
    House Tully : "Family, Duty, Honor" : "ครอบครัว หน้าที่ เกียรติยศ"
    House Arryn : "As High as Honor" : “สูงยิ่งดั่งเกียรติยศ”
    House Targaryen : "Fire and Blood" : "ไฟ และ โลหิต"
    House Greyjoy : "We Do Not Sow" : “เราไม่หว่านเมล็ด”
    House Baratheon : "Ours Is the Fury" : "เราคือความเดือดดาล"
    House Lannister : "Hear Me Roar!" : "จงฟังข้าร้องคำราม!"
    House Martell : "Unbowed, Unbent, Unbroken" : “มิศิโรราบ มิอ่อนข้อ มิอาจทำลาย”
    House Tyrell : "Growing Strong" : "งอกงาม แข็งแรง"
    konomi, kantalas, zie_der และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  3. ceruisia beer

ceruisia beer พลเดินเท้า

House Lannister ไม่ใช่ A Lannister always pays his debts หรอกเหรอครับ
  4. weasley_n

weasley_n พลเดินเท้า

อันนั้นเป็นคำกล่าวติดปากของคนทั่วไปที่พูดถึงตระกูลนี้ครับ (ไปในทางลบ) แต่คำขวัญจริงๆ คือ Hear Me Roar! ครับ
    kantalas และ Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  5. Ross

Ross พลเดินเท้า