(ไร้สาระ)ถ้ามีโอกาสจะส่งสิ่งประดิษฐ์จากโลกปัจจุบันไปให้โลกของ Westeros จะส่งอะไรไปให้

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย TheOnlyAce2, 4 พฤศจิกายน 2013.

1. topz73

topz73 ราชองค์รักษ์

555+ เข้ามาขำอย่างเดียว :ROFLMAO:
    Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  2. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

@Fangiris เป็นนโยบายยกผลประโยชน์ติดสินบนกันการคัดค้านค่ะ อนาถจ้อนน้อยเช่นกัน(แอบป้องปากกระซิบ)เอาจริงๆนะพี่ว่าที่โสดอะคงไม่ใช่เพราะหน้าตาหรือความเสี่ยวหรอก น่าจะเป็นเพราะจังหวะนรกในการปล่อยมุขอะจ้อน ปล่อยปุ๊บเหมือนมีแบ็กกราวน์เป็นใบไม้ปลิว ฟิ้ว...อีกาบินผ่านร้อง อะห้อย! อะห้อย!
    Źéńőń, topz73, Kurodo และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  3. plakinmek

plakinmek ราชองค์รักษ์

เอิ่ม อิชั้นสันนิษฐานว่าน่าจะเป็นเพราะนิสัยเปิดเผย จริงใจ ตรงไปตรงมา และชอบแบ่งปันของนังจอนนี่แหละค่ะ

แบบว่าสาวสวยสองคนเดินผ่านมา...คุณคิดว่านังจอนจะทักว่าไงคะ...

"น้องๆ ชื่อไรอะ หุ่นน่าฟัดจัง เคยโดนจับกดมั้ย โอ้โห! เพื่อนน้องนี่ก็แจ่มนะ เห็นแล้วอยากกินแซนวิช น้องเดินมาร้อนๆ หิวน้ำมั้ยล่ะ อะ...เอาโค้กพี่ไปกิน" ...มันก็เลยเอวังด้วยประการฉะนี้...จอนต้องลองใช้คติ หื่นน้อยๆ แต่หื่นนานๆ ดูนะ เผื่อจะเวิร์ก อ้อ ถ้ามีปัญหาปรึกษาป๋าท็อป 555
    topz73, Kurodo, Rheagar Targaryen และอีก 2 คน ถูกใจข้อความนี้
  4. Hodor is coming

Hodor is coming ราชองค์รักษ์

โอ้ว มัคนายก!! กระผมไม่รู้จักนะขอรับ ใครกัน กระผมไม่เคยดูรายการที่พิธีกรแนะนำตัวว่า "สวัสดีค่ะ พบกับดิชั้น มาดามมด และภาษาพลาซ่า(ส่ายหน้าอก) แหล่งรวมความบันเทิงทางภาษาที่จะพาทุกคนไปซ่ากับภาษา ให้ฮากระจาย อุฮ่ะๆๆ" เลยนะขอรับ กระผมไม่เคยฝึกพูดพวกคำอย่าง "จ๊ะดี..หราาาา" "เข้าใจ ชี้ป่ะ" "แม่ๆ หนูเป็นเทยยย" หน้ากระจกในห้องน้ำเลยด้วยจริงๆ
    ปล.ไว้อาลัยแก่จ้อนน้อยด้วยขอรับ โดนถล่มเสียแล้ว เป็นกำลังใจให้นะขอรับ:cool:
    topz73, Kurodo, plakinmek และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  5. Rheagar Targaryen

Rheagar Targaryen ราชองค์รักษ์

เอร๊ย ไม่ได้ถล่ม นี่หวังดี เห็นบางทีเวลาเบาๆก็น่าเอ็นดูอยู่ แต่เห็นส่วนใหญ่จะดาร์ค เอ๊ะ!หรือว่าโดนป๋าเสี้ยม
    Hodor is coming และ AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  6. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

คุณปลากินเมฆท่าทางจะเจอมานะครับ แต่ไม่ใช่ผมแน่นอน Better Weather รับประกัน
    plakinmek ถูกใจข้อความนี้
  7. plakinmek

แหม่ เจอแบบนั้นก็ดีสิจอนน้อย ทุกวันนี้เดินออกจากซอยหมายังไม่เห่าเลย :cautious: ละไอ้ Better Weather นี่มันอัลไลฟระ ชื่อยังกะวงดนตรี มุกนี้ป้าไม่เก็ท:unsure:

ไหนๆ ก็ไหนๆ นะจอนน้อย ใกล้คริสต์มาสแล้ว หัดเต้นเพลงนี้ไปจัดหนักใส่สาวเลยละกัน ชวนธีออน เกรย์จอยมาเต้นด้วยก็ได้นะ(y)

Hodor is coming และ Kurodo ถูกใจข้อความนี้
  8. AM'Rome Buster

กำ ป้าแก่เกินไปไม่เก็ทสินะครับ :ROFLMAO:
  9. plakinmek

วัยรุ่นคนไหนเก็ทมุกนี้ ช่วยอธิบายหน่อยซีคะ เตรียมจดเล็กเชอร์อยู่:write:
    Rheagar Targaryen ถูกใจข้อความนี้
  10. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ตอนแรกคิดว่าชื่อกระทู้ไม่น่ามีคำว่าไร้สาระเลย ส่งสิ่งประดิษฐยุคปัจจุบันไปในโลกเวสเทอรอสน่าสนใจมากๆๆ แต่พอถึงคอมเม้นท์ที่ 23 เท่านั้น (ส่งโค้ก...) ก็พากันไปเรื่อง...กันอย่างเมามันเลยทีเดียว
    ขอไว้อาลัยให้ @TheOnlyAce2 ในที่นี้ด้วยครับ

"This Post is Dark and Full of Terrors. Oh! R'hllor, Please Burn Them to Light"
    plakinmek, TheOnlyAce2, Hodor is coming และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  11. Levantine Storyteller

Levantine Storyteller Moderator Staff Member

มันแน่อยู่แล้วครับ ใครๆก็ชื่นชมนิยมเริงสราญวิชาเพศศึกษาทั้งนั้น โบราณว่าไว้ "รู้อะไรไม่สู้รู้เครื่องเครา" :sneaky: :p
    กระทู้นี้จะมีวันหาทางออกจากทะเลดำได้หรือเปล่าหนอ? :giggle:
    Hodor is coming, Rheagar Targaryen, Źéńőń และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  12. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

ท่าน Levantine ก็เป็นไปกับเค้าด้วย ไม่นะ ผมจะไม่มีศรัทธาใดให้พึ่งพิงอีกแล้วหรือนี่ :cry::cry::cry:

"All Men is Dark and Full of Lust. Oh! R'hllor, Please Burn Them to Light"
    Levantine Storyteller ถูกใจข้อความนี้
  13. Levantine Storyteller

Levantine Storyteller Moderator Staff Member

คุณสมบัติสำคัญของนักเล่านิทานคืออะไร? จำได้หรือไม่ท่านมหาธีราจารย์? ;)
    ผมไม่ใช่เขื่อนจึงไม่มีอำนาจใดๆต่อหน้าท้องทะเล และไม่ใช่เจ้าลัทธิผู้มีอกุศลจิตจึงได้เที่ยวเสนอศรัทธาให้ใครๆมาพึ่งพิง :cool:
    ศรัทธาที่ทุกผู้พึงพึ่งพิงคือศรัทธาในตนเอง มิใช่ของผู้ใด
    "The pure of heart find faith in themselves."
    Rheagar Targaryen, Źéńőń, AM'Rome Buster และอีก 3 คน ถูกใจข้อความนี้
  14. Kurodo

คมมากๆๆๆๆๆๆ นับถือ นับถือ
    ชาซารี ถูกใจข้อความนี้
  15. Levantine Storyteller

เพราะฉะนั้นเราก็มาเสวนาเรื่องเครื่องเครากันต่อเถิด ออกทะเลดำจนสุดหล้าฟ้าเขียวกัน!:giggle:
    Rheagar Targaryen ถูกใจข้อความนี้
  16. TheOnlyAce2

TheOnlyAce2 อัศวินไร้นาย

ชินละครับ เล่นมาหลายบอร์ด มันเป็นเรื่องปกติที่จุดประสงค์ของกระทู้จู่ๆก็ออกทะเลเลย
  17. Kurodo

ผมขอเป็นผู้อ่านที่ดีแล้วกันครับ (ต้องรักษาภาพพจน์หน่อย)
  18. Levantine Storyteller

เราไม่ใช่เขื่อนครับ แต่เราคือกะลาสีลูกน้ำเค็ม:LOL:
    ถ้าจะเข้าเรื่องจริงผมว่าหนึ่งในสี่อย่างนี้ คือ ดินปืน, กระดาษ, เข็มทิศ, การพิมพ์ ก็มากพอจะเขย่าโลกทั้งใบแล้ว
  19. TheOnlyAce2

เมสเตอร์ แปลที
  20. AM'Rome Buster

คมจริงๆครับอาจารย์
    คงต้องยกเว้นคุณ @Kurodo ไว้มั้งครับ รายนั้นคงรอบวชเป็นพระ ไม่สึกแล้วละมั้งครับ เราเป็นฆราวาสธรรมดาๆก็มาคุยเรื่องทั่วไปกันเถอะครับ :cool:
  21. Levantine Storyteller

นั่นตำแหน่งคุณ kurodo ครับ
    ผมว่าคงไม่ไ้ด้สงสัยบรรทัดแรกนะ ลองนึกถึงโลกในยุคกลางที่ระบอบศักดินาและศาสนจักรยังเฟื่องฟู ดินแดนไกลโพ้นยังเป็นสถานที่ไม่อาจย่างกราย จะเกิดอะไรขึ้นถ้าหนึ่งในสิ่งประดิษฐ์สี่อย่างนี้ปรากฏขึ้นที่นั่น?
    คำจริงแหลมคมเพราะมันเข้าถึงใจผู้คนไม่ว่าตนจะต้องการหรือไม่ โดยไม่ต้องกล่าวอ้างถึงสิ่งใด ;)
    เขารับตำแหน่งมหาธีราจารย์อยู่นี่ครับ ถ้ามาร่วมวงก็อาจต้องอาบัติ โดนยึดสร้อย เชิญสนทนาเรื่องเครื่องเคราต่อได้เลยครับ ทุกท่าน
    AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  22. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

เหมือนกันป๋า หมดมุขและ ไม่รู้จะพูดไรดี 555+
    topz73 ถูกใจข้อความนี้
  23. Kurodo

เนื่องจากผมเพิ่งส่ง Thesis ฉบับเต็มไปให้อ.ที่ปรึกษาแล้วจึงแอบว่าง (แบบโคตรดีใจ และแอบกลัวผลลัพธ์ที่จะตามมา)
    ขอไล่ไปทีละอันเลยแล้วกันนะครับ
    1. ดินปืน / Gunpowder
    ดินปืนเป็นที่รู้จักกันอย่างแพร่หลายในชื่อผงดำ (Black powder) ซึ่งสังเคราะห์จากกำมะถัน ถ่าน และดินประสิว ซึ่งอย่างหลังเป็นตัวการสำคัญในการทำให้ระเบิด โดยมีสองอย่างแรกเป็นเชื้อเพลิง

ดินปืนมีประวัติความเป็นมาย้อนหลังไปนานถึงศตวรรษที่ 9-11 และถูกประดิษฐขึ้นโดยชาวจีน ซึ่งใช้ในอาวุธ เช่น ปืนใหญ่ ปืนและจรวด (อันหลังนี้มาได้ไงกัน)

ภายหลังชาวมองโกลเป็นใหญ่เหนือชนชาติจีนได้นำอาวุธนี้ไปสู้กับจักรวรรดิโรมันอันศักดิ์สิทธ์, อาณาจักรฮังการี, อัศวินเทมพลาร์ จนชนะในการศึกที่โมฮิ

แม้ดินปืนจะเป็นวัตถุระเบิดความไวต่ำ แต่เมื่อเทียบกับท้องเรื่องใน GOT แล้ว อาวุธประเภททลายปราการ (Anti-fortress) ที่ปรากฎน่าจะมีแค่เครื่องยิงหิน (Trebuchet) ถ้าดินปืนไปปรากฎในเรื่อง จะเป็นการเปลี่ยนโฉมหน้าการทำสงครามไปเลยครับ ปราสาทจะไม่มีคำว่าไม่มีวันแตกปรากฎอีกต่อไป พูดง่ายๆ มันจะหมดความขลังกันไปเลยทีเดียว

ยิงถ้าทหารราบให้ปืนยิงกัน จำนวนผู้ตายและพิการจะเพิ่มขึ้นอย่างน่าตกใจเลยทีเดียว

เอาเฉพาะเรื่องดินปืนแค่นี้ก่อนแล้วกันนะครับ

plakinmek, Hodor is coming, Rheagar Targaryen และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  24. TheOnlyAce2

จำบทที่คนขายเหล้าองุ่น ที่ตลาดตอนลอบสังหารเดแนริสได้มั้ยครับ แค่ยาพิษไม่เพียงพอหรอกครับ

สั้นๆ เบาๆครับ

25. Kurodo

ผมเป็นเมสเตอร์ อัศวินแห่งความคิด บุรุษผู้รักษาสัตย์ต่อราชอาณาจักร ผมมีศักดิ์ศรีที่ต้องรักษา ต้องขออภัยด้วยที่มิอาจลดตัวลงไปร่วมสนทนาด้วยได้ (5555 พูดซะเว่อเลยอ่ะ)
    Hodor is coming ถูกใจข้อความนี้

Share This Page