SS 4 มาจนถึงซีซั่น4 แล้ว ซีรีย์ก็ยังไม่เฉลยว่าใครเป็นคนส่งคนมาฆ่าแบรนในตอนต้นเรื่อง

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย brawatcher, 20 เมษายน 2014.

1. brawatcher

brawatcher ทหารม้า

เข้าใจว่าในหนังสือ ได้เฉลยไว้แล้ว แต่มันเฉลยในเล่มหลังๆเลยใช่มั้ยครับ
  2. Levantine Storyteller

Levantine Storyteller Moderator Staff Member

เฉลยในส่วนหลังของเล่ม The Storm of Swords ครับ ถ้าในซีรีส์ก็ตอนที่สอง คำพูดของใครบางคนในงานแต่งงานเมื่อมีการให้ของขวัญ หนังสือละเอียดกว่าในส่วนนี้
  3. brawatcher

ฉากงานแต่ง มีการพูดถึงการฆ่าแบรนด้วยเหรอครับ ทำไมไม่ทันได้สังเกตเลย
  4. Levantine Storyteller

Levantine Storyteller Moderator Staff Member

ไม่ได้พูดตรงๆ ครับ จำได้มั้ยว่าอาวุธของมือสังหารคนนั้นเป็นอาวุธอะไร?
  5. brawatcher

หมายถึงที่ไทวิน มอบดาบให้เป็นของขวัญรึเปล่าครับ
    ไม่เห็นจริงๆ ว่ากล่าวถึงเกี่ยวกับมีดเล่มนั้นตอนไหน
  6. Levantine Storyteller

มีดเล่มนั้นทำมาจากอะไรครับ? นึกถึงคำพูดของเขาตอนที่เขาโบกดาบไปมาแล้วก็ฟันหนังสือ "I am no stranger to...."
  7. Rhae

Rhae พลเดินเท้า

ในซีรี่ย์ไม่มีบทพูดนั้นค่ะ ครอบเผื่อไว้ละกันนะ

ตอนไทวินให้ดาบเป็นของขวัญ แล้วมีคนพูดว่า ระวังนะ เพราะเหล็กวาเลเรี่ยนคมมาก จอฟจะตอบว่าเค้าคุ้นเคยกับเหล็กวาเลเรี่ยนค่ะ ("I am no stranger to Valyrian steel") ซึ่งมีดเล่มนั้นเป็นเหล็กวาเลเรี่ยน ทิเรี่ยนเลยรู้ว่าเป็นจอฟ (เดาจากพฤติกรรมที่ใช่มีดทำจากเหล็กวาเลเรี่ยนที่หายากแล้วจ้างนักฆ่าถูกๆไปจัดการ)

หลังจากนั้นก็มีที่เจมี่คุยกับเซอร์ซีคุยกันอีกทีค่ะ
  8. brawatcher

ดูฉากนี้หลายรอบแล้ว ไม่มีประโยคไหนที่บอกใบ้เลยครับ
    เข้าใจครับว่าดาบนี้ทำมาจากเหล็กวาเรเลีย
    แต่ผมคิดว่าคนสร้างซีรีย์คงไม่ได้ตั้งใจจะเฉลยในตอนนี้นะ

ดูยังไง จอฟฟรีย์มันก็ไม่ได้เอ่ยอะไรให้นึกถึงมีดเล่มนั้นเลย
  9. Levantine Storyteller

อ้อ จำสับกันครับ ขออภัย ในซีรีส์ไม่มี
  10. Tyrion

Tyrion ทหารม้า

ผมว่าตอนที่1 เฉลยไปแล้วไม่ใช่หรอครับ ที่littlefinger บอกว่าของ kingslayer
  11. Reindeerna

Reindeerna พลเดินเท้า

ในซ๊รี่ย์ยังไม่มีฉากเรื่องรอบฆ่าน้องแบรนเลยค่ะ คงรอไปเฉลยฉากนั้น....แน่ๆ ให้คนดูอึ้งทีเดียว
  12. WhiteЯαveи

WhiteЯαveи นักดาบฝึกหัด

รู้สึกจะเฉลยแล้วหนิครับในซีซั่น1มั้งถ้าจำไม่ผิด(ไม่แน่ใจว่า1หรือ2) ตอนที่เจ้เซอซี่คุยกับเจมี่ ที่บอกว่าทำยังงี้ได้ไงเค้ายังเด็กอยู่ แล้วเซอซี่ก็บอกว่าเด็กนั่นยังไม่ตายถ้าเกิดมันจำได้ขึ้นมาแล้วจะทำไง แล้วเจมีก็บอกถ้าเกิดเด็กนั่นจำได้เค้าจะทำสงครามกับคิงโรเบิรต(แล้วจะมีคนแต่งกวีให้เราก็เป็นได้ พูดไม่ทันขาดคำหลังจากนั้นเซอซีก็ตบเจมี่) ประมาณนี้มั้งครับถ้าจำไม่ผิด

น่าจะใช่อันนี้ ?????
    Last edited: 22 เมษายน 2014
  13. Arya_Stark

Arya_Stark นักดาบฝึกหัด

Cercei ครับ

ปล เดาน่ะ แต่ไม่น่าจะผิดแปลกอะไร ถ้าจะเป็นควีนที่สั่งฆ่าปิดปาก
  14. Beyond Blossom

Beyond Blossom นักดาบฝึกหัด

ในหนังสือเฉลยแล้วในเล่ม 3.2 ฉบับแปลไทย (ช่วงครึ่งหลัง)
    โดยเป็นเพียงการคาดเดาของทีเรียนเท่านั้น
    ถัดมาอีกสักพัก เจมีก็เดาอีก ว่าใครทำ ซึ่งทั้งสองคนคิดตรงกัน
    มีเหตุผลรองรับหลายข้อที่จะเป็นคนนี้สั่งฆ่า (ตอนทีเรียนคิดบอกไว้ค่อนข้างชัด)
    และคนที่ทั้งสองคนคิดไม่ใช่เซอร์ซีนะคะ
    (สรุปเองว่านี้คือเฉลยจากลุงจอร์จแล้วว่าใครสั่งฆ่า)
    ถ้าในซีรีส์ไม่ตัดทิ้ง คิดว่าเราจะได้รู้กันผ่านตัวละครเร็วๆนี้
  15. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

คิดๆ ไปก็น่าสงสารเซอร์ซีนะ แค่เธอ Bitch ทุกคนก็พากันคิดว่าเรื่องเลวร้ายต่างๆ เป็นชีนี่แหละทำ ทั้งๆ ที่ความจริงเธอไม่รู้ไม่เห็นอะไรเลย
    Last edited: 23 เมษายน 2014
  16. Draw of Song

Draw of Song นักดาบฝึกหัด

น่าคิด น่าคิด อิอิ
  17. mousenaru

mousenaru นักดาบฝึกหัด

ในกระทู้นี้ครับ คุณ Domingo ในความเห็นที่ 8 อธิบายไว้ละเอยดพอสมควร

http://pantip.com/topic/30421739
  18. marizelee

marizelee อัศวินไร้นาย

Domingo รู้สึกก็อยู่ในบอดนี้นะครับ เคยเห็นอยุ่
  19. wanderous

wanderous นักดาบฝึกหัด

โอ้ ผมก็คิดว่า cersei

Share This Page