อยากทราบเบื้องลึกของเหตุการณ์ โรเบิร์ต แอริน หน่อยครับ

กระทู้จากหมวด "พูดคุย Game of Thrones" โพสต์โดย Hannibal, 16 สิงหาคม 2013.

1. Hannibal

Hannibal นักดาบฝึกหัด

ที่ว่าคิงโรเบิร์ตอยากส่ง โรเบิร์ต แอริน ไปอยู่กับสแตนนิส ใช่รึป่าวครับ
    แต่เลดี้แอริน กลับบอกว่าลูกชายจะถูกส่งไปอยู่กับไทวิน แลนนิสเตอร์

อยากรู้ว่าเบื้องหลัง สาเหตุ จุดประสงค์ของเรื่องนี้ครับ มันยังไงกันแน่ เรื่องไหนเป็นเรื่องจริง เรื่องหลอก
    ผมว่าเบื้องหลังมันคงไม่พ้น นิ้วก้อย แน่ๆ
  2. sirot

sirot อัศวิน

3. ที่ผมเดานะครับ คือ ส่งไปอยู่กับสแตนนิสเป็นความคิดของ จอน อาร์ริน ครับ จอนกับสแตนนิสสนิทกันพอสมควร บริหารแผ่นดินด้วยกัน ออกตามหาลูกนอกสมรสของโรเบิร์ตด้วยกันอะไรๆ อีก ส่วนไทวินน่าจะเป็นความคิดของโรเบิร์ต น่าจะหลังจากจอน อาร์รินตายไปแล้ว จะเพราะเซอร์ซีรบเร้าหรืออะไรก็ตามแต่

สาเหตุที่ผมคิดอย่างนี้ ก็เพราะว่าเมสเตอร์โคลมอนผู้เป็นเมสเตอร์ประจำปราสาทยอดผา เอ่ยออกมาว่าลอร์ดจอนตั้งใจส่งโรเบิร์ตน้อยไปศิลามังกร ไปอยู่กับสแตติส ซึ่งโคลมอนคงไม่มีทางไปได้ยินจากปากของโรเบิร์ตแน่ๆ แปลว่าอันนี้น่าจะเป็นความคิดของจอน อาร์ริน

ส่วนที่บอกว่าจะส่งเด็กไปอยู่กับไทวิน คือออกมาจากปากของโรเบิร์ตเองเลยตอนโรเบิร์ตแวะไปหาเน็ดที่วินเทอร์เฟล

ถ้าลองคิดปมนี้ดีๆ ผมว่ามีอะไรชวนเอะใจอยู่นะครับ ลองคิดดู ลองคิดดู :rolleyes:
    Hannibal ถูกใจข้อความนี้
  4. Boylagoon

Boylagoon ราชองค์รักษ์

สรุปแล้วมันยังไงอะครับ สรุป โรเบิต น้อย คืออะไรยังไง...?? ลูกใคร ?? สำคัญไฉน ?? ทำไมต้องมีคนคอยว่าจะให้คนโน่นคนนี่เลี้ยง ??

(โรเบิต น้อย คือ ลูกของ จอน แอริน กับ ไลซ่า ใช่มั้ยครับ เด็กคนที่ดูดนมไลซ่าในซีรี่ย์)
  5. sirot

ใช่ครับ โรเบิร์ตคนนั้นแหละ ลูกชายเพียงคนเดียวของจอน ทายาทคนสุดท้ายของตระกูล Arryn คนที่จะได้สืบทอดตำแหน่งลอร์ดแห่งเอียรีและผู้ปกครองแห่ง The Vale
  6. ในหนังสือ เด็กแกชื่อเดียวกับโรเบิร์ตครับ
    ในซีรีส์ กลายเป็น โรบิน ซะงั้น
  7. Boylagoon

ผมว่า คงต้องการให้ชื่อแตกต่างมั้งครับ กลัวคนสับสน เวลาเรียกชื่อตัวละครในเรื่อง
  8. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

ออดๆ แอดๆ ครับเด็กคนนี้เดวโดน ป๋าเบลิช ฮุบเอาง่ายนะเอออออ !!
    Master of Sellsword, Źéńőń, inzee และอีก 1 คน ถูกใจข้อความนี้
  9. sirot

ผมอธิบายไงว่าทำไมเด็กคนนี้ถึงสำคัญ ทำไมเขาถึงจะส่งไปเลี้ยงที่โน่นนี่นั่น

ส่วนตอนสุดท้ายปราสาทเอียรีจะตกเป็นของใครนั้น....อิอิอิ
    Gutter13 ถูกใจข้อความนี้
  10. Heartchawit

Heartchawit พลเดินเท้า

ผมว่าไทวินก็ไม่น่าจะเลวร้ายอะไรขนาดนั้นนะ ยังดีกว่าส่งไปหา รูส บอลกัน หรือ แรนเดิล ทาร์ลีร์ หรือ บาลอน เกรย์จอย
    Źéńőń ถูกใจข้อความนี้
  11. AM'Rome Buster

AM'Rome Buster ราชองค์รักษ์

ไม่พ้นมืออยู่แล้ว ตายตามๆกันไปทั้งตระกูล
  12. Boylagoon

สรุป เด็กคนนี้เหมือนกุญแจเบิกทางสู่อำนาจนี่เอง มีแต่คนอยากได้...มาเป็นเครื่องมือ
    inzee ถูกใจข้อความนี้
  13. inzee

inzee อัศวินไร้นาย

แล้วถ้าสมมุตินะครับโรเบิต อาร์ริน โตขึ้นไป
    แล้วไม่ทันจะโตพอที่จะมีลูก หรือมีลูกไม่ได้เนี้ย เพราะร่างกายอ่อนแอไปอะครับ
    แล้วแคว้นหุบเขาจะไปเป็นของใครล่ะครับ
    เอาแบบไลซ่าก็ตายแล้วนะครับ ใครจะได้สิทธินี้ไปอะครับ???
  14. Gutter13

Gutter13 Petyr's Artist

ป๋าเบลิช รออยู่ครับ 5555 รอติดตามกันต่อไป
    Źéńőń และ AM'Rome Buster ถูกใจข้อความนี้
  15. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

โรเบิร์ต อาร์รินก็เหมือนซานซา สตาร์คเลยครับเป็นกุญแจสู่ดินแดนแคว้นหุบเขา เลยกลายเป็นตัวสำคัญที่ใครๆ ก็อยากได้
    ทายาทถัดจากโรเบิร์ตไปก็คือ ฮาโรล์ด ฮาร์ดิง หลานน้องสาวจอน อาร์ริน ซึ่งค่อนข้างเป็นนักรบ และร่างกายแข็งแรงทีเดียว
    Źéńőń และ Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  16. AM'Rome Buster

หลานสาวดันเก่งกว่าลูกชายซะงั้น 5555+
  17. Kurodo

Kurodo Grand Maester Staff Member

หลานชายครับ แต่เป็นฝั่งน้องสาวจอน

Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  18. AM'Rome Buster

อ่อๆ ผมดูผิดเอง "หลานน้องสาวจอน" ลืมดูคำว่าน้องไปตัวนึง แต่น่าจะบอกว่า หลานของน้องสาวจอน นะครับ - -
  19. อาจจะโตขึ้นมาเป็นเกย์ก็ได้ครับ
    Źéńőń, inzee และ Boylagoon ถูกใจข้อความนี้
  20. Boylagoon

เป็นเกย์ เนี่ย เพราะชอบดูดนมแม่ รึเปล่าครับ เอ๊ะ เกี่ยวมะ 555+
  21. Kurodo

แต่ว่าเล่มหลังๆ นี้โรเบิร์ตน้อยเค้าปลื้มซานซ่านี้ครับ หรือว่าจะปลื้มแบบเพื่อนสาว? :eek:
  22. AM'Rome Buster

ปลื้มเพราะโครงหน้าเหมือนคนในครอบครัวป่ะครับ ซานซ่ามีแคทลินเป็นแม่ ก็น่าจะมีโครงหน้าคล้ายๆกันกับไลซ่าด้วย แบบว่าครอบครัวอบอุ่น
  23. Źéńőń

Źéńőń ราชองค์รักษ์

อาจเป็นเพราะเด็กนี่ไม่มีเพื่อนเล่นหรือเปล่าพอมาเจอซานซ่าเลยปลื้มไปเลย
  24. Fangiris

Fangiris ราชองค์รักษ์

ก็พอคุณแม่ตาย ญาติแท้ๆก็คงมีแต่ซานซ่าอ่ะค่ะที่ใกล้ตัวที่สุด โรเบิร์ต+ซานซ่า โอ้วววว เสร็จนิ้วก้อยสิเอียรี่
    Master of Sellsword, AM'Rome Buster และ Gutter13 ถูกใจข้อความนี้
  25. Boylagoon

โรเบิต น้อย ดูจะเข้าหาแต่ผู้หญิงนะครับ สงสัยจะติดนมมากไปหน่อย 555
    Heartchawit และ Master of Sellsword ถูกใจข้อความนี้

Share This Page